[CCCĐ] Động cơ 10 ngày lang thang nước Nga xinh đẹp.

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Động cơ của em là sau khi đọc được mấy bài của các Cụ nhà mình trên OF như :
Cụ TungNguyenMD : https://www.otofun.net/threads/nuoc-nga-ky-uc-mo-tuong-va-hien-thuc-phan-1.940189/
Cụ michaeljo https://www.otofun.net/threads/nuoc-nga-ky-uc-mo-tuong-va-hien-thuc-phan-2.987576/
Và một số bài của cccm khác, sau khi hỏi một số thông tin và chuẩn bị đạn, em lên đường. CCCM muốn đọc chi tiết nên đọc bài của hai cụ ở trên nhé, em văn dốt nên chỉ chụp choẹt linh tinh khoe CCCM thôi:D

Sau gần 10h bay thì em cũng được chạm chân xuống đất nước Nga xinh đẹp, đón chào những du khách Việt bằng 1 cửa riêng dành cho người mình, đúng là người anh em tốt:D.

Chỉnh sửa cuối:

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Chỉ hơi bực mình với Hải Quan Nga ở khâu xuất nhập cảnh 1 chút thôi, cũng thông cảm vì đất nước các bạn đang oánh IS mà:D, cũng nói thêm nhà em đi cả nhà 2 gia đình, già trẻ lớn bé đủ cả, nên cũng có phần hơi lo về sự an toàn cho cả nhà, vì nhà em đi tự túc. làm em sắm cả dao bấm và định sang đó tìm mua mấy bình xịt hơi cay nữa. Trước khi đi đọc được mấy bài cổ lỗ từ bao giờ nói về bọn kỳ thị chủng tộc và đầu trọc nên hơi lo thái quá:D, trong 10 ngày lang thang Moscow và St. Peterburg chẳng thấy bóng đầu trọc nào:D. An ninh cực tốt và người dân cũng rất thân thiện.

Chỉnh sửa cuối:

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Đi Nga mùa đông lạnh nhưng vừa được ngắm tuyết, giá vé máy bay rẻ. Mùa hè thì hưởng không khí mát, nhưng giá vé máy bay thì trên trời
Em thấy nói đi Nga vào tháng 8 là đẹp nhất, mùa lá phong đỏ rực các góc phố và công viên, mùa đông thì lạnh lắm. giá vé mb em mua 15tr khứ hồi có đắt không cụ ?

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Ngày thứ 2 của chuyến đi nhà em lên ngắm quảng trường đỏ, đen là ngày hôm đó đúng vào ngày quốc khánh Nga nên họ cấm vào quảng trường và điện Kremlin nên chỉ đi dạo được vòng ngoài, và nhà em lại mất 1 ngày hôm sau thăm quan lại đó.

Thực sự ngỡ ngàng và thích thú, đường phố yên bình vắng lặng

Và để di chuyển đi lại trong thành phố nhà em chọn tàu điện ngầm cho rẻ và nhanh.

Nhưng dưới những ga tàu điện ngầm thì lại hoàn toàn đối ngược với cảnh trên mặt đất, dòng người hối hả tấp nập, không biết các bạn ấy vội gì mà cứ đi như máy âý. Nhưng đặc biệt tuyệt nhiên không có cảnh ồn ào ăn nói như chợ giống nhà mình nhé:D

Lối đi vào Quảng Trường Đỏ, đúng hôm nhà em tới do làm kỷ niệm lễ Quốc Khánh nên họ cấm không cho vào, báo hại lại mất 1 ngày quay lại khám phá:D

Còn đây là nơi tưởng nhớ những chiến sĩ vô danh với ngọn lửa bất tử không bao giờ tắt

Ngắm vòng ngoài chỉ nhìn những chóp nhọn của các tòa nhà mà cũng thấy lâng lâng cccm ạ, những thế hệ 7x bọn em có dính mấy năm học tiếng Nga vừa thấy lạ mà vừa thấy quen, cảm xúc có gì đó rất khó tả:x

Còn đây là chiếc đồng hồ nước thì phải, sau đi xuống siêu thị chơi hóa ra nó là cái nóc của 1 khu vực dưới siêu thị:D

Đây là biểu tượng cột mốc số 0 trung tâm của nước Nga, tương truyền đứng vào ô chính giữa cầu nguyện và tung 1 đồng xu sẽ rất linh ứng. Em thấy rất nhiều người đứng lại tung, nhưng đằng sau lại có mấy ông cái bang chờ khách tung xu xuống là nhặt, nên chẳng biết còn linh không:D

Chỉnh sửa cuối:

Hungbkct

Xe hơi
Khoản xin visa thế nào bác?Bác chia sẻ giúp em với!

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Khoản xin visa thế nào bác?Bác chia sẻ giúp em với!
Anh em nhờ 1 bác trên cục xnc làm cả thư mời và visa hết 160$ em cũng không biết có đắt không nữa, bên phượt em thấy có bác còn báo có 95$ thôi. Rút kn của em bác nên đi khoảng 20 ~ 30 ngày mới thấm, em đi 10 ngày về vẫn tiếc bác ạ:D

60Hz

Xe buýt
95$ thì tự làm mới đc bác ạ. Giấy mời trung bình 40$, làm visa 50$ phí Đsq thu, thế là lấy có 5$ công là quá rẻ. Em tự làm gm rồi nhờ làm visa cho vợ thì 80$ tổng khoảng 120$ ạ. Thời điểm thì đầu hè, hoặc giữa thu là đẹp nhất rồi.
Tuy nhiên có 1 điểm cần lưu ý, đó là dạo này công an cửa khẩu Nga làm rất chặt vấn đề nhập cảnh của công dân Vn. Ai mà hộ chiếu trắng, giấy mời lại không chuẩn, họ không kiểm tra đc nơi lưu trú hoặc nghi ngờ mục đích nhập cảnh là nguy cơ rất cao bị hồi hương. Đợt cho vợ em sang may mà hộc chiếu chi chít visa các nước rồi nên vẫn qua đc, nhưng vẫn bị hỏi mất gần tiếng.

Mr. Huy 111

Xe đạp
E đang định cuối tháng 7 đi mà lo quả giấy mời ko chuẩn quá. Có bác nào đi cùng ko?

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
95$ thì tự làm mới đc bác ạ. Giấy mời trung bình 40$, làm visa 50$ phí Đsq thu, thế là lấy có 5$ công là quá rẻ. Em tự làm gm rồi nhờ làm visa cho vợ thì 80$ tổng khoảng 120$ ạ. Thời điểm thì đầu hè, hoặc giữa thu là đẹp nhất rồi.
Tuy nhiên có 1 điểm cần lưu ý, đó là dạo này công an cửa khẩu Nga làm rất chặt vấn đề nhập cảnh của công dân Vn. Ai mà hộ chiếu trắng, giấy mời lại không chuẩn, họ không kiểm tra đc nơi lưu trú hoặc nghi ngờ mục đích nhập cảnh là nguy cơ rất cao bị hồi hương. Đợt cho vợ em sang may mà hộc chiếu chi chít visa các nước rồi nên vẫn qua đc, nhưng vẫn bị hỏi mất gần tiếng.
Bực nhất ở khâu nhập cảnh, chúng ưu ái dân Việt mình quá cụ nhỉ:D

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Ngày thứ 2 của chuyến đi nhà em quay lại tham quan quảng trường đỏ và điện Kremlin

Hôm sau là ngày Thứ 2 đầu tuần nên có vẻ vắng hơn, nhưng em nhầm.

Vì nhà em đi sớm nên rất vắng, nhưng chỉ vài giờ sau từng đoàn từng đoàn ùn ùn kéo đến. Mà đông nhất là các bạn Tàu hàng xóm, ở đâu có đoàn Tàu là ở đó là cái chợ em đúc kết được tý kinh nghiệm mấy hôm ở Nga:D

Sau khi xếp hàng khoảng nửa giờ mua vé vào thăm quan điện Kremlin ở đây, nhà em lại ra xếp hàng vào trong điện.

Lúc này phía trước đã rất đông các đoàn Tàu:D

Chỉnh sửa cuối:

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Sau khi qua cổng kiểm tra an ninh nhà em bắt đầu bước vào cây cầu vào thăm quan điện Kremlin

Nghe nói có cờ kéo lên nóc nhà tổng thống là anh Putin ở nhà, chứ không lang thang đâu đó:D

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Quay lại ngắm cái cổng nhà em vừa đi qua để vào điện Kremlin

Nhìn ra phía Quảng trường đỏ lại nhìn thấy mấy cái chóp, thực sự cảm giác như cổ tích ấy

Và đây là khẩu thần công Vua

Rồi đến quả chuông Rách to nhất thế giới:D

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Quần thể kiến trúc điện Kremlin, đây là vườn hoa trong điện rất đẹp cccm ạ:D

Các lều bạt cho công nhân sửa chữa điện em cũng thấy lạ và đẹp:D

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Lang thang ngắm nhìn khu vực cung điện Kremlin, phải nói nó rất đẹp và rất lạ ở mỗi góc nhìn, em chụp vẫn trình hạn chế nên cccm thông cảm nhé:D

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Lang thang mãi rồi cũng tới trưa rồi, nhà em ra quảng trường đỏ kiếm đồ ăn cho lại sức, chiều lại lang thang tiếp. Thưởng thức 1 số đồ ăn Nga em mời CCCM ăn trưa nhé:D
Cứ phải làm tý hoa đã, phải nói hoa bên này rất đẹp ợ.

ăn chơi cho biết thôi chứ thực ra không ngon vì không hợp khẩu vị người Việt mình CCCM ạ:D

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn
Buổi chiều nhà em đi dạo thăm quan quảng trường đỏ và làm 1 vòng thuyền ngắm cảnh trên sông Moscow.

Lăng Lenin em cảm giác người Nga không còn coi trọng việc canh gác cho lăng nữa hay sao, xung quanh lăng không thấy còn bóng lính gác nữa, cũng định vào viếng nhưng thật tiếc hôm đó lăng không mở cửa.

Phải công nhận người Nga cũng rất giỏi làm Du lịch, khách du lịch tấp lập khắp mọi nơi.

Nhà thờ thánh Saint Basis

Trung tâm thương mại Gum