[Funland] Đồng hành cùng con!

nguyentoan.uct

Xe điện
Tôi thấy đám thanh niên hư hỏng phần lớn do cha mẹ quá chiều chuộng con, bao che việc sai trái con làm
Sau này nhìn con trượt dài trên đường đời thì ân hận không có kịp
Yêu con nhưng nhiều khi phải "rắn" ngay từ bé. Cho con hiểu bố mẹ có thể cho con tất cả nhưng nếu con hư, sai lầm thì con cũng mất tất cả
Bây giờ nói ra thì bảo mình nói dại, chứ nhìn ku e vậy thì sau này khó thành người được là phần nhiều mà không biết phải làm sao cụ ah. Mà nó là thằng con trai được ông bà mong đợi nên cái gì cùng dành cho nó hết, sau này nó ko tự lo đc thì lại khổ 2 chị con gái mà vợ em con cả đã thiệt thòi đủ đường rồi. Không vì vợ con em thì em cũng chẳng nể nả gì.

mr.l0nely.184

Xe điện
Những năm 8 mấy, 9 mấy của thế kỷ trước. Ông cụ nhà E đi làm khoá cửa, 2 AE nhà E trong nhà cắt song cửa sổ trốn ra ngoài đi chơi. Nào là chặt trộm mía, vặt trộm mít, nhãn,… của thiên hạ. Oánh con nhà người ta bị phụ huynh nhà họ đến kiện🤭, rồi ông chú đi làm về bắt gặp 2 AE đang chuẩn bị ghè kíp mìn, thuốc nổ, ông chú người nhọ nhem 2 tay xách tai 2 thằng, đá đít cho mỗi thằng vài phát (mà cái ủng bảo hộ thì nó to và cứng 😂, rồi xách về bá cáo ông cụ nhà E, …. Lần nào cũng là 1 trận lên bờ xuống ruộng😜🤣. Chả có nịnh nọt ngọt nhạt như bây h. Mà chả mấy đứa trầm cảm hay suy nghĩ tiêu cực. Doạ đuổi đi còn sợ, mặt xanh như tàu lá chuối, cắt k ra giọt máu. Giờ chả hiểu kiểu gì😤

mimi2023

Xe hơi
Em yêu con từ sâu thẳm bên trong nhưng em chỉ đứng xa ngắm nghía thôi..
Tình yêu có nhiều cách thức biểu hiện, miễn là con cảm nhận được là ổn rồi ạ! Sau này ko biết tương lai sẽ ntn nhưng hy vọng mỗi lần con muốn tìm về nơi ấm áp, con sẽ nghĩ ngay tới bố mẹ là hạnh phúc nhất rồi ạ!

77665508

Xe điện
Mình cũng mới tư vấn nghề nghiệp cho Nàng thứ 2 ( đang học lớp 11). Nàng ấy cứ buâng khuâng mãi ko biết chọn nghề gì. Sau khi mình chia sẻ về nhóm tính cách thì Nàng ấy đã biết ở nhóm nào và biết chọn nghề phù hợp. Giờ cũng biết chia sẻ và tư vấn cho mấy cô bạn thân.

Đúng là bình rượu mơ của bố. Cụ sướng.

Sophia2020

Xe hơi
Các cụ, các mợ cho em hỏi, có cuốn sách nào hay nói về thời kỳ ẩm ương của các con kg ạ? Em mua đọc phát với ạ.
Cuốn "Người mẹ tốt hơn là người thầy tốt" của Doãn Kiến Lợi, kể về cả một quãng đường dùng yêu thương nuôi con thành tài từ nhỏ tới lớn. Cụ tham khảo xem.

xitruman

Xe buýt
Nếu cụ là người thích đọc thì nên đọc cuốn Tìm mình trong thế giới hậu tuổi thơ.
Cuốn sách kể về những người trẻ tuổi đang lạc lối hay đang chạy quanh một vòng tròn mà không có cách gì thoát ra được. Có những đoạn tôi dường như không “muốn” đọc vì cứ lo sợ tưởng tượng ra nếu nhân vật trong sách là con của mình.
Cuốn sách vẽ lên một thế giới vắng bóng người lớn, nơi cuộc sống của những đứa trẻ thiếu sự hiện diện vật lý hay tinh thần của bố mẹ. Là những đứa trẻ bị nhầm vai, bị trở thành bạn đời thay thế hoặc phụ huynh của chính bố mẹ mình để phục vụ nhu cầu vật chất hay tinh thần của họ. Hay những đứa trẻ sống trong một nhà tù do bố mẹ chúng dựng lên được trá hình là sự quan tâm, yêu thương.
Em cảm ơn cụ rất nhiều ạ. Em order luôn. Nghe cụ review mà em thấy phấn khích quá.

jazzzzz

Xe lăn
Các cụ, các mợ cho em hỏi, có cuốn sách nào hay nói về thời kỳ ẩm ương của các con kg ạ? Em mua đọc phát với ạ.
Cụ nghiên cứu các tài liệu về thế hệ Gen Alpha (sinh 2010-2025) để hiểu hơn về tâm lý, xu hướng của tụi này, có một số khác biệt so với Gen Z và một số vấn đề là tất yếu không thể cấm cản ví dụ như sử dụng thiết bị thông minh, phụ thuộc vào AI...

Saas Fee

Xe hơi
Bây giờ nói ra thì bảo mình nói dại, chứ nhìn ku e vậy thì sau này khó thành người được là phần nhiều mà không biết phải làm sao cụ ah. Mà nó là thằng con trai được ông bà mong đợi nên cái gì cùng dành cho nó hết, sau này nó ko tự lo đc thì lại khổ 2 chị con gái mà vợ em con cả đã thiệt thòi đủ đường rồi. Không vì vợ con em thì em cũng chẳng nể nả gì.
Thôi đi cụ, chắc gì nó đã làm sao, khéo mà là cụ săm soi khó tính và tính toán thiệt hơn ấy.

nguyentoan.uct

Xe điện
Thôi đi cụ, chắc gì nó đã làm sao, khéo mà là cụ săm soi khó tính và tính toán thiệt hơn ấy.
Tất nhiên đã là con người thì e cũng tính thiệt hơn rồi, ku nó mà làm sao thì lại đến tay vợ em thì lại chả đến lượt e. Cụ phải vào hoàn cảnh rồi mới biết. Cụ tính 1 người mà sáng 9-10h mới ngủ dậy, chỉ ra khi ăn uống, vệ sinh thì nó có thành người được ko mà cụ bảo nó sẽ ko sao.

kanishi

Xe điện
Website
tcb100k.com
Những năm 8 mấy, 9 mấy của thế kỷ trước. Ông cụ nhà E đi làm khoá cửa, 2 AE nhà E trong nhà cắt song cửa sổ trốn ra ngoài đi chơi. Nào là chặt trộm mía, vặt trộm mít, nhãn,… của thiên hạ. Oánh con nhà người ta bị phụ huynh nhà họ đến kiện🤭, rồi ông chú đi làm về bắt gặp 2 AE đang chuẩn bị ghè kíp mìn, thuốc nổ, ông chú người nhọ nhem 2 tay xách tai 2 thằng, đá đít cho mỗi thằng vài phát (mà cái ủng bảo hộ thì nó to và cứng 😂, rồi xách về bá cáo ông cụ nhà E, …. Lần nào cũng là 1 trận lên bờ xuống ruộng😜🤣. Chả có nịnh nọt ngọt nhạt như bây h. Mà chả mấy đứa trầm cảm hay suy nghĩ tiêu cực. Doạ đuổi đi còn sợ, mặt xanh như tàu lá chuối, cắt k ra giọt máu. Giờ chả hiểu kiểu gì😤
giờ thành phố không trốn đi chơi dc, chả có mía mít nhãn mà trộm nên bọn trẻ con buồn

xitruman

Xe buýt
Cụ nghiên cứu các tài liệu về thế hệ Gen Alpha (sinh 2010-2025) để hiểu hơn về tâm lý, xu hướng của tụi này, có một số khác biệt so với Gen Z và một số vấn đề là tất yếu không thể cấm cản ví dụ như sử dụng thiết bị thông minh, phụ thuộc vào AI...
Dạ, em cảm ơn cụ ạ.
Tài liệu này em search google là được, hay phải làm như nào ạ?

jazzzzz

Xe lăn
Dạ, em cảm ơn cụ ạ.
Tài liệu này em search google là được, hay phải làm như nào ạ?
Cụ Search google, đọc đc tiếng anh càng tốt.
Tuy nhiên đó chỉ là nguồn tham khảo thôi, cái chính là hiểu con mình, môi trường xung quanh con mình: gia đình, hàng xóm, trường/lớp.

bobby thai

Xe máy
Giờ các trò chơi chẳng có gì ngoài mấy cái liên quan công nghệ, máy tính điện thoại. Nhà mình cố hướng cho cu con sang mấy trò thể thao lành mạnh, kết quả có vẻ khả thi.

mylam86

Xe tải
Tất nhiên đã là con người thì e cũng tính thiệt hơn rồi, ku nó mà làm sao thì lại đến tay vợ em thì lại chả đến lượt e. Cụ phải vào hoàn cảnh rồi mới biết. Cụ tính 1 người mà sáng 9-10h mới ngủ dậy, chỉ ra khi ăn uống, vệ sinh thì nó có thành người được ko mà cụ bảo nó sẽ ko sao.
Thực ra cái này, 1 phần vì nó - phần còn lại vì mình, vợ mình, bme vk mình và tất cả điều đó đều liên quan mình cả. Lúc làm sao chẳng buông tay được cụ ạ, chỉ cần mình làm đúng lương tâm, chân thành hướng tới điều tốt đẹp, tử tế là được, còn lại sau mn sẽ hiểu, còn không hiểu thì thôi :D

xitruman

Xe buýt
Cụ Search google, đọc đc tiếng anh càng tốt.
Tuy nhiên đó chỉ là nguồn tham khảo thôi, cái chính là hiểu con mình, môi trường xung quanh con mình: gia đình, hàng xóm, trường/lớp.
Dạ, e cũng đọc để tham khảo, trang bị thêm kiến thức với tinh thần chuẩn bị sẵn sàng con vào tuổi ẩm ương cụ ạ.
em luôn quan niệm, ngoài trách nhiệm làm bố, thì phải luôn là người bạn của con nữa.

sakai_yo

Xe lăn
Thằng nhà em hồi lớp 8, 9 rất bướng. Trong đầu nó bố mẹ là thế hệ già, cổ hủ và lạc hậu nên nói gì nó cũng bật tanh tách. Ơn giời vào 10 ngoan hẳn đi. Giờ ăn mắng không cãi nữa mà lẳng lặng đi làm. Trưa t7, CN mà nó ở nhà còn biết gọi điện hỏi mấy giờ bố về để con nấu cơm.
Ps: đương nhiên việc nhà mà có cơ hội lừa cho bố mẹ làm thay thì nó vẫn chụp lấy ngay và luôn.
Lúc nó bật tanh tách thì cụ xử lý như nào ạ? Em hóng để học hỏi.

haivanphe

Xe container
Không bao giờ có được một công thức chung trong việc giáo dục con cái vì mỗi đứa trẻ một tính cách, bản thân trong cùng một nhà mà mỗi đứa con cũng khác nhau, nhiều trường hợp là đối nghịch nhau. Là phận bố mẹ thì chỉ biết cách lấy tình yêu thương, sự quan tâm mà đãi chúng nó thôi. Nói chung là đừng có thả, cứ theo sát từng bước đi của con là được.

caisua

Xe lăn
Mình cũng mới tư vấn nghề nghiệp cho Nàng thứ 2 ( đang học lớp 11). Nàng ấy cứ buâng khuâng mãi ko biết chọn nghề gì. Sau khi mình chia sẻ về nhóm tính cách thì Nàng ấy đã biết ở nhóm nào và biết chọn nghề phù hợp. Giờ cũng biết chia sẻ và tư vấn cho mấy cô bạn thân.

bạn nữ nhà em cũng lớp 11, em cũng đang bối rối món này, nó thuộc loại não pháo hoa giống hệt em, nghĩ ra nhiều thứ nhưng học thuộc thì cực khó, ngược với thằng anh chả nghĩ ra gì mấy nhưng học thì cực nhanh và thực hành siêu chính xác
Em đang cho theo lớp học vẽ khối V và thấy luôn hoàn thành tốt yêu cầu của giáo viên nhưng cũng băn khoăn con gái theo hướng này thì vất quá, lại có AI thay thế họa sĩ tới nơi rồi. Bọn genZ hầu như thuộc nhóm cảm xúc hết rồi thì phải, ko vui ko hứng thì ko nên đòi hỏi gì ở chúng.
Có cụ nào theo ngành media chia sẻ giúp em: người như nào thì phù hợp ạ? Con nhóc nhà em học toán hình tốt, nhận biết và cảm xúc với phong cảnh đẹp cũng tốt. Nó tiếp cận với các phần mềm đồ họa cũng rất nhanh, tự mò và tự đọc được mà ko cần ai dạy

Chỉnh sửa cuối: