Chi hội Đồng hồ quả lắc xưa- Nơi hội tụ đam mê.

QMpharmacy

Xe hơi
Em muốn lau dầu, chỉnh lại búa, e xin địa chỉ ở Hà Nôi, quanh khu Long Biên thì tốt ạ

ilusm

Xe máy
Website
www.facebook.com
Em muốn đóng lại gỗ cho đồng hồ quả lắc các cụ biết ở đâu nhận đóng không ạ ?

duongmark44

Xe tải
Các cụ cho hỏi máy 8, máy 10 là phân biệt nhiw nào ạ

Steven

Xe tăng
Em có cái veddete này có cụ nào thạo xem hộ em đời nào với

Hakipack2

[Tịch thu bằng lái]
Đẹp quá nhỉ

Phan_Anh8558

Xe hơi
Em không phải dân kinh doanh chuyên nghiệp món này, nghề chính của em là bơm xăng máy bay. Cũng vì đam mê cái món này, em đã sưu tầm các thông tin về những chiếc đồng hồ cổ Pháp, Đức, Ý,,,,
Nếu chơi đơn thuần mà không biết thông tin về nó rất dễ bị làm gà cho các bác buôn đồng hồ chăn. Đặc biệt, khi khách đến nhà chơi, hỏi thông tin của nó mà mình lại không biết trả lời như thế nào thì cũng không khác gì mình chỉ nắm đc phần xác mà ko biết phần hồn của nó.
Em mạo muội tạo thớt này, để các cụ có cùng đam mê, giao lưu và trao đổi thông tin cùng nhau bổ sung các thông tin để mỗi ngày hoàn thiện hơn nữa.
Thớt em tạo nên nhằm mục đích trao đổi thông tin, không phải để mua bán (các cụ lưu ý giúp em ạ)
Cao nguyên Jura nằm phía Đông nam nước Pháp, đã từng trở thành trung tâm sản xuất đồng hồ nổi tiếng của Thế giới vào thế kỷ 19. Đây là nơi sản xuất ra những tên tuổi lớn gắn liền với các dòng đồng hồ danh tiếng của Pháp, trong đó có những chiếc đồng hồ FFR, của dòng họ Romanet hay ODO của dòng họ Odobez.
Nơi sản xuất đồng hồ tại đây được biết đến là 2 ngôi làng bé Morbier và Morez diện tích khoảng 3 km vuông ở thung lũng phía dưới
Vào thời kỳ hưng thịnh của mình, đồng hồ cổ được sản xuất bởi hai ngôi làng nhỏ. Người ta liệt kê chiếm 1/3 tổng số đồng hồ dược bán trên nước Pháp. Riêng dòng đồng hồ chuyên cho nhà thờ của họ nổi tiếng đến mức khiến cho Thụy Sỹ, một nước sản xuất đồng hồ nổi tiếng TG phải ngừng sản xuất.
Rất nhiều người đã đặt ra câu hỏi, tại sao đồng hồ của vùng này lại thành công đến như vậy trong khi về mặt kỹ thuật có khi không được “công nghệ cao” bằng đồng hồ của các nước khác hay về mặt trang trí không được tinh xảo, tỉ mỉ bằng các nhà sản xuất đồng hồ khác, đặc biệt các nhà sản xuất đồng hồ tại Thành phố Paris. Theo các chuyên gia lý giải, sự thành công này có nhiều nguyên nhân mà nguyên nhân chủ yếu nhất là đồng hồ sản xuất bởi hai ngôi làng này chứa đựng sự gần gũi và có hồn của tiếng chuông đến họa tiết hoa văn bởi vì nó được kết tinh từ sự phóng khoáng, bình dị nhưng nồng hậu và chân thành của những con người cũng như của tự nhiên của vùng cao nguyên này.
Hãy thử tưởng tượng giữa một tiếng chuông ngân vang giữa lưng chừng núi kèm theo mùi vị yên bình của làng quê, của rừng, của suối và một tiếng chuông đổ vội va trong lòng thành phố, hẳn ai cũng thích sự phóng khoáng và êm đềm kia.
Có tài liệu nói rằng, hai ngôi làng này rất gắn kết với nhau nhưng cũng ngầm cạnh tranh nhau. Vào thời kỳ phát triển hưng thịnh nhất, nhiều nghệ nhân của làng Morbier đã chuyển xuống sinh sống tại làng Morez vì ngôi làng này nằm dưới thấp nên tiện đường đi lại hơn nhưng cuối đời họ lại quay về Morbier để sống tiếp quãng đời còn lại.
Ngành đồng hồ của vùng này hiện không còn nhưng nếu đến đây, ta vẫn có thể tham quan nhà thờ Saint Claude, nơi xưa kia anh em nhà Mayet đã vô tình bắt đầu sự nghiệp chế tạo đồng hồ của mình cũng là công việc nuôi sống toàn dân trong vùng suốt mấy trăm năm lịch sử.
Nó cũng không nằm ngoài quy luật, sinh ra – lớn lên và lụi tàn. Chế tạo đồng hồ - một nghề đã xuất hiện một cách tình cờ, phát triển như vũ bão và cuối cùng biến mất như một cơn lốc quét ngang. Và ngày nay, khi nhắc đến Morbier và Morez, người ta chỉ nhắc đến loại nho mát và thơm nồng vị cao nguyên đặc trưng của vùng này.
Bài sau em sẽ viết về Lịch sử ra đời của chiếc đh Jura, thương hiệu đồng hồ cổ nhất của dòng đồng hồ Pháp

prodo

Xe tải
Cháu có chơi 1 chiếc 24/8 đời 57. Vẫn chạy chính xác lắm

levietdzung13

Xe tải
Em chưa chơi, em vào hóng các chuyên gia để mở rộng tầm mắt :)