[Funland] Đồng hồ tây có bao giờ sai - chia sẻ về ĐH quả lắc ODO

Trạng thái
Thớt đang đóng

kogenzo

Xe buýt
Cụ ơi, "Spa" ở đây nghĩa là gì ợ? Là mua về chỉ lau dầu sạch sẽ, cân chỉnh mà vẫn giữ độ nguyên zin từ máy đến thùng hay Spa là làm lại máy, thay thế thùng và linh kiện ợ?
Spa thường được hiểu là chỉ làm đẹp lại thôi cụ ơi. Một bộ máy chạy 3, 40 năm rồi thì phải lau chùi để nó chạy trơn tru hơn, nhiều thùng đồng hồ đẹp (thùng gỗ thịt đa số không đẹp) thì đa số là gỗ dán verni nên không hợp với khí hậu Việt Nam hay bị bong, tróc cần phải dán lại chẳng hạn.

typn1975

Xe tăng
Cụ tư vấn có tâm quá.
Đúng là lần đầu tiên em thấy máy 36 có mặt số bát giác nằm, cụ ko nói chắc em chả biết.
Nhìn máy hoen thế kia, rồi búa ko nguyên zin, con lắc khác thì gọi là franken rồi cụ nhỉ, thế này cũng lăn tăn khi xuống tiền hơn 2 xịch trệu rồi.
Còn "spa" chỉ lau dầu, cân chỉnh thì chả sao cả, miễn giữ dc nguyên zin từ máy đến thùng.
Em cũng tham khảo mấy nơi bán, có cụ Tạ Tấn giá chát xít nhưng thấy cụ ý mở công ty để bán nên chắc cũng an tâm hơn chỗ khác cụ nhỉ.
Máy 36 thì vẫn có mặt bát giác nằm và mặt tròn kụ ah, chỉ chiếc này là vỏ bát gíc đứng nhưng khoét rộng để lắp vừa mặt bác giác nằm nên nhìn tổng thể ko cân đối.
Còn odo đặt tên là 24, 30, 36 là phân biệt dựa vào chiều dài của con lắc, dòng 24 lại chia ra 54, 57, 58, 62 là năm sx đó kụ.
Kụ lấy để chơi thì kụ nên qua chỗ cậu Thức lấy 1 chiếc.

Chỉnh sửa cuối:

Googol

Xe máy
Máy 36 thì vẫn có mặt bát giác nằm và mặt tròn kụ ah, chỉ chiếc này là vỏ bát gíc đứng nhưng khoét rộng để lắp vừa mặt bác giác nằm nên nhìn tổng thể ko cân đối.
Còn odo đặt tên là 24, 30, 36 là phân biệt dựa vào chiều dài của con lắc, dòng 24 lại chia ra 54, 57, 58, 62 là năm sx đó kụ.
Kụ lấy để chơi thì kụ nên qua chỗ cậu Thức lấy 1 chiếc.
Vâng cụ. Để chơi 36/8 thì cần bao nhiêu hìu thì mua dc con nguyên zin chơi được hả cụ. Em thấy nhân dân tuyền chơi odo 24 (dòng 54) và 36 thôi, ít cụ chơi dòng 30 nhỉ, mà giá dòng 30 là mềm nhất luôn.

typn1975

Xe tăng
Vâng cụ. Để chơi 36/8 thì cần bao nhiêu hìu thì mua dc con nguyên zin chơi được hả cụ. Em thấy nhân dân tuyền chơi odo 24 (dòng 54) và 36 thôi, ít cụ chơi dòng 30 nhỉ, mà giá dòng 30 là mềm nhất luôn.
Máy 30/8 mềm hơn 36/8 nhưng cao hơn 54/8 đó kụ. 1 chiếc 36/8 máy 3 vách bz tầm 24tr-32tr tùy chất lượng máy và hình thức bào gồm thùng và mặt, còn 36/8 1 vách thì rẻ hơn, giá tầm 17tr-20tr.

VuGiaA9

Xe máy
Nói về âm thanh thì khá là vô cùng nhưng em thấy nhiều con 30 tiếng cũng ko kém 54 đâu cụ. Giờ giá 30/10 cũng cao chứ đâu có rẻ :(
Cơ mà nếu nói về kiểu dáng kích thước thì 30 em thấy xấu nhất trong 3 dòng. 54 thì quả lắc ngắn lắc lư rất nhanh, vui mắt, thùng bè to, mặt bát giác nằm phổ biến. 36 thì mặt dọc, thùng dài phổ biến. 30 thì kích thước nằm giữa 24 và 36, dáng hơi vuông, ko đẹp lắm. Chưa kể em để ý dòng 30 rất hay sử dụng gông đồng, âm thanh ko đặc sắc như gông thép của odo. Liệu đấy có phải lý do mà 30 ko được chuộng bằng 24 và 36 ko các cụ nhỉ :D

Chỉnh sửa cuối:

kimvanthang

Xe hơi
Thương gia chuyên nghiệp mà kụ, còn lấy từ mối thì qua ô Dzũng LN hay Thức Giảng Võ khá ổn:D
cụ DũngLN hay cụ Thức Giảng Võ chỉ có đồng hồ cây hả cụ? có đồng hồ đeo tay ko cụ nhỉ

Googol

Xe máy
Máy 30/8 mềm hơn 36/8 nhưng cao hơn 54/8 đó kụ. 1 chiếc 36/8 máy 3 vách bz tầm 24tr-32tr tùy chất lượng máy và hình thức bào gồm thùng và mặt, còn 36/8 1 vách thì rẻ hơn, giá tầm 17tr-20tr.
Giá cụ đưa là cho loại mặt số in cụ nhỉ. Nâng cấp nên con số nổi thì bao nhiêu nữa ợ?
Em còn thấy chữ viết trên mặt số khá là nhiều kiểu: kiểu chỉ có duy nhất chữ odo, kiểu vừa có chữ odo và thêm 1 vài chữ tên riêng nữa, rồi chỉ tên riêng mà ko có odo và có loại mặt trơn. Có phải đó là mấy con đó dc khách đặt riêng nên họ thích in chữ nào cũng dc phải ko cụ?

hd-vt

Xe container
Các cụ mới chơi thì đừng nghe âm thanh đồng hồ, dòng này hay hơn dòng kia từ mồm người khác nhé, chỉ cần gông zin đánh đúng nốt là ok.
Khi chơi rồi, sẽ dần dần tự thấy mình thích dòng nào và sẽ chon lọc dần mới thú vị.
Người thích âm Odo Pháp nhợn vang lung linh, người thích J Đức phátxít ấm áp, nặng nề âm u như Au sờ chít ( trại cải huấn) :((......:D

typn1975

Xe tăng
Giá cụ đưa là cho loại mặt số in cụ nhỉ. Nâng cấp nên con số nổi thì bao nhiêu nữa ợ?
Em còn thấy chữ viết trên mặt số khá là nhiều kiểu: kiểu chỉ có duy nhất chữ odo, kiểu vừa có chữ odo và thêm 1 vài chữ tên riêng nữa, rồi chỉ tên riêng mà ko có odo và có loại mặt trơn. Có phải đó là mấy con đó dc khách đặt riêng nên họ thích in chữ nào cũng dc phải ko cụ?
Giá đó là mặt odo 36 số in kụ ah, mặt số nổi zin giá zờ kinh khủng, nổi bát giác đứng zờ tầm 45-50tr, nổi bát giác nằm tầm 30-35tr, số nổi mặt tròn tầm 70-90tr. Còn in trên mặt được gọi là triện, cái này zin bản từ xưa odo làm theo yc của khách hàng. Bz về mình khách thích in thêm triện thì cũng có chỗ in nhưng ko tinh bằng ngày xưa

Andydo

Xe điện
Pố Nghị Quế trong tác phẩm Tắt đèn đã phán một câu xanh rờn đi vào câu cửa miệng của dân gian "Đồng hồ tây có bao giờ sai" mặc dù đồng hồ của pố Nghị Quế điểm giờ 11 tiếng khi xe lửa một giờ chiều toe toe hét còi. Pố Nghị Quế nói ứ sai mà sai là do pố đếk biết căn chỉnh và bảo dưỡng ĐH quả lắc. Chứ bz các kuj nhà mềnh chơi sành điệu lắm òi, căn chỉnh ĐH tuổi đời 70 - 80 năm chạy chính xác đến không ngờ.:-bd
Chém gió tý chứ nhà cháu mê ĐH quả lắc, mà nhất là dòng ODO như kiểu ngày xưa nhắc đến xe máy là gọi là xe Honda, ĐH quả lắc ODO thì dòng máy 36 (máy 36 8 gông và máy 36 10 gông với hai bản nhạc chuông WES và GAI) là dòng được các kuj nhà ta mê hàng đầu.@-)
Nhân cháu lọ mọ tìm được cuốn Catalogue ODO cháu up lên đây chia sẻ để các kuj cùng đam mê tham khảo ạ.:x

Thấy hữu ích các kuj ủng hộ cháu ly vodka cho thêm động lực để úp dần các mẫu ĐH ODO 36:D

Ở Sài Gòn có cụ nào bik chỗ sửa đồng hồ odo uy tín không ah. Nhà cháu có 1 cái kỷ niệm ông bà để lại mà bị hư dây cót

typn1975

Xe tăng
cụ DũngLN hay cụ Thức Giảng Võ chỉ có đồng hồ cây hả cụ? có đồng hồ đeo tay ko cụ nhỉ
Hai ông này chỉ chuyên đồng hồ tủ cây, lắc treo tường, vai bò và ĐH tượng, ko có đeo tay

Ở Sài Gòn có cụ nào bik chỗ sửa đồng hồ odo uy tín không ah. Nhà cháu có 1 cái kỷ niệm ông bà để lại mà bị hư dây cót
Cháu biết sơ sơ 2 chỗ này xử lý được, kụ lienhệ nhé

Chỉnh sửa cuối:

muadem

Xe cút kít
Kiếm được chiếc 36 10 nội địa zin không đơn giản kụ ah, kụ có bạn bè chơi sâu dòng này nhờ thẩm trực tiếp hãy quyết, giá trị ko nhỏ nên khuyên kụ ko mua vội được@-)
Một trong những chiếc nội địa độc dược bảng A, vẫn còn hóa đơn mới kinh:D

Quả hóa đơn này kinh điển thật, em chưa từng thấy bao giờ, đồng hồ cũng vẫn chủ cũ hay qua tay nhiều rồi cụ? tình trạng hoạt động bây giờ như nào?

muadem

Xe cút kít
Hồi những năm 83-90 em có theo các cụ nhà em buôn đồng hồ ODO, nhớ mãi mấy từ dân buôn hay truyền tai: vồ vuông côn xoáy, vách hoa dâu, óc lòng máng 3 số 1, 10 côn 2 bài, ...
Cứ mua đâu đó về 1 cái đồng hồ là mời 1 bác thợ già đến lau dầu, chỉnh chọt. Chờ đợi để bán, có khi kiếm 1-2 chỉ vàng/chiếc :))

Googol

Xe máy
Hồi những năm 83-90 em có theo các cụ nhà em buôn đồng hồ ODO, nhớ mãi mấy từ dân buôn hay truyền tai: vồ vuông côn xoáy, vách hoa dâu, óc lòng máng 3 số 1, 10 côn 2 bài, ...
Cứ mua đâu đó về 1 cái đồng hồ là mời 1 bác thợ già đến lau dầu, chỉnh chọt. Chờ đợi để bán, có khi kiếm 1-2 chỉ vàng/chiếc :))
Ông ngoại em cũng có 1 con odo 24. Nghe cụ kể ngày xưa cụ đi bồ đội trong Đà Nẵng những năm 7x rồi mua odo, sau mang về HN treo một thời gian rồi cụ bắt con trai đẹp xe thồ về quê treo. Giờ vẫn còn, tuy vỏ ko còn đẹp nữa.

Giá đó là mặt odo 36 số in kụ ah, mặt số nổi zin giá zờ kinh khủng, nổi bát giác đứng zờ tầm 45-50tr, nổi bát giác nằm tầm 30-35tr, số nổi mặt tròn tầm 70-90tr. Còn in trên mặt được gọi là triện, cái này zin bản từ xưa odo làm theo yc của khách hàng. Bz về mình khách thích in thêm triện thì cũng có chỗ in nhưng ko tinh bằng ngày xưa
Ông ngoại nhà em có con odo 24, thùng có vẽ cảnh đồng quê VN, vậy thùng đó là do thợ mình vẽ hả cụ?

Còn nói về gông thì loại gông nào cho âm thanh dc nhiều người thích vậy cụ: 1 hàng gông, gông 2 hàng, gông thép, gồng đồng, gông 1 bên thép 1 bên đồng, gông thép và 1 gông đồng.

typn1975

Xe tăng
Ông ngoại em cũng có 1 con odo 24. Nghe cụ kể ngày xưa cụ đi bồ đội trong Đà Nẵng những năm 7x rồi mua odo, sau mang về HN treo một thời gian rồi cụ bắt con trai đẹp xe thồ về quê treo. Giờ vẫn còn, tuy vỏ ko còn đẹp nữa.

Ông ngoại nhà em có con odo 24, thùng có vẽ cảnh đồng quê VN, vậy thùng đó là do thợ mình vẽ hả cụ?

Còn nói về gông thì loại gông nào cho âm thanh dc nhiều người thích vậy cụ: 1 hàng gông, gông 2 hàng, gông thép, gồng đồng, gông 1 bên thép 1 bên đồng, gông thép và 1 gông đồng.
24 thùng sơn mài cảnh đồng quê chắc chắn là thùng nội địa, zờ hiếm.1 hàng gông là điểm giờ mượn ko hay bằng 2 hàng gông kụ ah, gông đồng tiếng thanh, gông thép tiếng ngân sâu, loại gông bên đồng bên thép đi với máy vách kiềng thì âm bên thép cực sâu, ít có bộ toàn thép nào địch được, tuy nhiên bên đồng điểm zờ tiếng thanh làm tông khác hẳn đi. Loại gông thép có 1 thanh gông đồng bạch thì nằm ở dòng Kienzle đánh tiếng rất ngân rất sâu.

Googol

Xe máy
24 thùng sơn mài cảnh đồng quê chắc chắn là thùng nội địa, zờ hiếm.1 hàng gông là điểm giờ mượn ko hay bằng 2 hàng gông kụ ah, gông đồng tiếng thanh, gông thép tiếng ngân sâu, loại gông bên đồng bên thép đi với máy vách kiềng thì âm bên thép cực sâu, ít có bộ toàn thép nào địch được, tuy nhiên bên đồng điểm zờ tiếng thanh làm tông khác hẳn đi. Loại gông thép có 1 thanh gông đồng bạch thì nằm ở dòng Kienzle đánh tiếng rất ngân rất sâu.
Nhân đây cũng hỏi bác là dòng đồng hồ treo tường này có bị nhiễm từ dẫn đến chạy nhanh/chậm như đồng hồ đeo tay ko bác nhỉ? Nên treo xa tivi, loa đài bao nhiêu ạ? Và đóng đinh treo cách mặt đất bao nhiêu là vừa ạ?
CẢm ơn cụ trước ạ....

Chỉnh sửa cuối:

typn1975

Xe tăng
Nói chung ko
Nhân đây cũng hỏi bác là dòng đồng hồ treo tường này có bị nhiễm từ dẫn đến chạy nhanh/chậm như đồng hồ đeo tay ko bác nhỉ? Nên treo xa tivi, loa đài bao nhiêu ạ? Và đóng đinh treo cách mặt đất bao nhiêu là vừa ạ?
CẢm ơn cụ trước ạ....
Nói chung ko đáng kể kụ ah, nhà cháu treo quanh nhà mọi vị trí đều ok. Treo cao độ thì căn đáy trên tầm đầu một chút(~180cm) để đỡ chạm đầu và chỉ cần kê một chiếc ghế ăn mình đứng lên đủ chiều cao lên cót

hd-vt

Xe container
Nói chung ko

Nói chung ko đáng kể kụ ah, nhà cháu treo quanh nhà mọi vị trí đều ok. Treo cao độ thì căn đáy trên tầm đầu một chút(~180cm) để đỡ chạm đầu và chỉ cần kê một chiếc ghế ăn mình đứng lên đủ chiều cao lên cót
Sao từ không đáng kể và đáng kể với hai loại ạ?
Theo em, treo ở đâu là do chủ nhân thích. Chỉ nên đừng treo trên cửa đi (nhỡ rơi vào đầu), treo cao quá đầu (đi lại không bị cụng đầu).
Treo không được nghiêng các phương theo thước livô của thợ, cách tường khoảng 8÷10mm để chuông ngân nga và chống ẩm. Mời các cụ bổ xung xem thế nào ạ.

VuGiaA9

Xe máy
Sao từ không đáng kể và đáng kể với hai loại ạ?
Theo em, treo ở đâu là do chủ nhân thích. Chỉ nên đừng treo trên cửa đi (nhỡ rơi vào đầu), treo cao quá đầu (đi lại không bị cụng đầu).
Treo không được nghiêng các phương theo thước livô của thợ, cách tường khoảng 8÷10mm để chuông ngân nga và chống ẩm. Mời các cụ bổ xung xem thế nào ạ.
Bọn đeo tay thì linh kiện nó rất nhỏ, nhẹ, nhiễm từ là sai số thấy rõ ngay chứ đám treo tường nồi đồng cối đá có nhiễm từ thì sai số cũng ko đáng kể.
Mà đã xác định chơi đồng hồ cơ thì tính chính xác chỉ tương đối thôi vì kiểu gì cũng có sai số, vấn đề là ít hay nhiều, sai số có chấp nhận đc ko thôi chứ các cụ đòi chuẩn như đhồ điện tử thì e hơi khó. Căn chỉnh lên cót âu nó cũng là cái thú :D

Booong

Xe tăng
Bọn đeo tay thì linh kiện nó rất nhỏ, nhẹ, nhiễm từ là sai số thấy rõ ngay chứ đám treo tường nồi đồng cối đá có nhiễm từ thì sai số cũng ko đáng kể.
Mà đã xác định chơi đồng hồ cơ thì tính chính xác chỉ tương đối thôi vì kiểu gì cũng có sai số, vấn đề là ít hay nhiều, sai số có chấp nhận đc ko thôi chứ các cụ đòi chuẩn như đhồ điện tử thì e hơi khó. Căn chỉnh lên cót âu nó cũng là cái thú :D
Em đồng ý với cụ, em có 2 cái, treo tường thì căn được gần chuẩn, sai số khoảng 1-2 phút/tuần; còn cái vai bò thì chịu chết, căn chỉnh bao nhiêu lần nhưng cứ nhanh khoảng 5 phút/nửa tuần hoặc chậm 10 phút/nửa tuần nên đành để nó nhanh và cứ nửa tuần lại lên cót, đồng thời chỉnh lại giờ là ổn.

Trạng thái
Thớt đang đóng