[Funland] Đông nam á- quốc gia nào sẽ bật lên???

fantasy0178

Xe tăng
Em hơi bi quan khi nghĩ VN rất khó để thành nước phát triển vì tốc độ phát triển chưa bứt hẳn lên đc và cơ cấu dân số đôi ba chục năm nữa là qua giai đoạn vàng, khi bắt đầu già hoá thì coi như hết cơ hội

Payroll

Xe điện
Em hơi bi quan khi nghĩ VN rất khó để thành nước phát triển vì tốc độ phát triển chưa bứt hẳn lên đc và cơ cấu dân số đôi ba chục năm nữa là qua giai đoạn vàng, khi bắt đầu già hoá thì coi như hết cơ hội
tốc độ phát triển thì em không ý kiến. Về dân số thì nên mở các kênh như VTV69 chuyên giáo dục giới tính, có các cô giáo Thảo làm MC. Nghiêm cấm nạo hút tide,... miễn học phí, BHXH cho người sinh con thứ 3,...

Drluoi

Xe máy
Em nghĩ Thái với Indo cụ ạ. Nói ra rất buồn đấy nhưng hạt nhân hay trùm sò kinh tế của hai nước này toàn là tài phiệt gốc Hoa.

Việt Nam mình rất khó cạnh tranh với Thái Lan vì người Thái đang thâu tóm các ngành chủ chốt của Việt Nam rồi. Thức ăn chăn nuôi --> Xương sống của ngành nông nghiệp Việt Nam. Ngành rượu bia và nước giải khát, người Thái mua lại Sabeco, ngành sữa người Thái đầu tư vào Vinamilk, ngành giấy người Thái đầu tư vào VinaKraft, ngành bao bì, ngành nhựa, ngành ngân hàng mới đây ngân hàng SCB cũng mua lại home credit, hệ thống bán lẻ như big C, metro cũng của người Thái.

Nhìn rộng ra thì chúng ta vẫn đang dàn trải, chưa có chiều sâu như Thái Lan. Người Việt không kém gì người Thái, nhưng mình mở cửa làm kinh tế đi sau họ. Viettel ngày xưa lẹt đẹt lắm khi sang Thái còn học tập nước bạn, được em gái của cựu thủ tướng Thái Lan hỗ trợ, giúp đỡ bây giờ thành công, nhưng những công ty như Viettel hãy còn ít quá.
Em lại không đánh giá cao thái lan, họ có rất nhiều cơ hội nhưng hiện tại thì thu nhập coi như chỉ gấp rưỡi việt nam. Cụ nhớ cách đây 4 5 năm báo chí rùm beng nào là hàng thái đổ bộ lấn át thị trường sau hiệp định atiga. Nhưng lúc đó e đã nghĩ thái không còn chiếm lính được như 20 năm trước nữa rồi

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em lại không đánh giá cao thái lan, họ có rất nhiều cơ hội nhưng hiện tại thì thu nhập coi như chỉ gấp rưỡi việt nam. Cụ nhớ cách đây 4 5 năm báo chí rùm beng nào là hàng thái đổ bộ lấn át thị trường sau hiệp định atiga. Nhưng lúc đó e đã nghĩ thái không còn chiếm lính được như 20 năm trước nữa rồi
Em cảm thấy mình vẫn dưới Thái Lan một bậc ở Đông Nam Á. Kinh tế mình tăng trưởng nhưng các ngành mũi nhọn vẫn chưa rõ nét lắm. Các sản phẩm nông nghiệp Thái Lan vẫn có chất lượng và năng suất cao hơn của mình. Về khoa học kỹ thuật họ cũng hơn mình. Về chất lượng giáo dục các trường đại học của họ tốt hơn mình đấy. Nên dù rất mong và hy vọng nhưng khả năng mình đuổi kịp Thái Lan là rất khó khăn nếu không thật sự cố gắng và có điều kiện thuận lợi để phát triển kinh tế.

Haiprozzz

Xe buýt
Cái này theo công thức lương chia cho số giờ làm việc pk cụ. Như 1/7/2024 lương lên 30% theo dự kiến thì năng suất lao động tăng lên 30% pk. Em cho rằng công thức như vậy chưa khách quan vì lương tăng nhưng chất lượng cv ở khối nhà nước vẫn không thay đổi.
Năng suất thì như nhau thôi cụ, nhưng khác ở vị trí, ví dụ tô phở trong hẻm ngon nhưng giá chỉ 30k còn tô phở trong trung tâm thương mại sang chảnh giá 200k

ruou_nep_40

Xe buýt
View attachment 8433503

Các cụ đọc 2 quyển này rồi thì sẽ có câu trả lời cho bản thân :)
nhất là quyển màu cam

Đỡ phải tranh cãi nhiều, mất thời gian, nhất là với người không có vị thế khách quan.

Thời gian đó để cày cuốc, kiếm tiền lo cho tương lai thì hay hơn :)
Cụ đọc rồi thì kết quả cụ thể theo nhận định của cụ nó như thế nào vậy ?

ruou_nep_40

Xe buýt
Mã và TQ đã nhảy qua bẫy thu nhập TB từ năm 2023 rồi đó thây. :D
GDP bình quân đầu người chúng nó đã vượt 12k USD/năm, thế là đã trở thành nước có thu nhập cao ( hạng chót ) rồi. :))
TQ vẫn khăng khăng nhận là nước đang phát triển cụ nhé

fantasy0178

Xe tăng
tốc độ phát triển thì em không ý kiến. Về dân số thì nên mở các kênh như VTV69 chuyên giáo dục giới tính, có các cô giáo Thảo làm MC. Nghiêm cấm nạo hút tide,... miễn học phí, BHXH cho người sinh con thứ 3,...
Nếu ko có các biện pháp nâng cao phúc lợi khuyến khích đảm bảo tỷ lệ sinh mà để qua mất cơ cấu dân số vàng thì cơ hội để thành nước phát triển là bất khả thi. Ngay như TQ bây giờ bắt đầu bước vào giai đoạn già hoá và nhiều giả thuyết đặt ra là nền TQ sẽ ko bao giờ vượt qua đc Mỹ để trở thành nền KT số 1 thế giới vì lực lượng lao động trong tương lai sẽ suy giảm.

.Bo My

Xe container
Năng suất thì như nhau thôi cụ, nhưng khác ở vị trí, ví dụ tô phở trong hẻm ngon nhưng giá chỉ 30k còn tô phở trong trung tâm thương mại sang chảnh giá 200k
không chỉ có thế đâu. Mà ở Sin "năng suất xã hội" cao vì nó làm ngân hàng, làm lọc dầu.. tiền vốn mấy tỉ đô thì chưa tính.

Trần Đoành.

Xe container
Tông môn... cái thớt này em dự xẽ là long đầm hổ huyệt, bẫy, chông, đinh dày đặc =)) =))=))

Agslight

Xe hơi
Trong tứ quốc đồng văn Nhật, Trung, Hàn, Việt. Thì có 3 nước được thế giới phương Tây nể ở góc độ kinh tế, ta thì ở góc độ đánh đấm, khô máu :D, kể ra cũng buồn.

rongtrang

Xe buýt
Em chỉ mong đường cao tốc xịn sắp thông sớm và hè này không bị cắt điện luân phiên thôi, xong cái đó rồi tính tiếp :D

Haiprozzz

Xe buýt
không chỉ có thế đâu. Mà ở Sin "năng suất xã hội" cao vì nó làm ngân hàng, làm lọc dầu.. tiền vốn mấy tỉ đô thì chưa tính.
Cơ bản muốn thu nhập cao phải tạo ra cái gì đó giá trị hơn để xuất khẩu thu về ngoại tệ từ đó tăng giá trị tiền nội tệ. Sing cũng là 1 trong những nước đầu tư lớn vào VN, nhiều người vẫn nghĩ Sing chỉ có dịch vụ và cảng biển là chưa đúng cái đó là xưa rồi, Sing giờ nó đang đầu tư công nghiệp, khoa học, công nghệ luôn nhiều tập đoàn công nghệ đặt chi nhánh tại Sing thay vì các nước dna khác đó là nhờ cơ chế minh bạch.

250cc

Xe tăng
Vietnam muốn hoá rồng thì yếu tố quan trọng nhất là phải dẹp được vấn nạn ý thức tham gia giao thông: vượt đèn đỏ, lấn làn, đi ngược chiều ngang nhiên... cái nhỏ thế còn không làm được từ bao láu nay còn đòi những thứ cao xa. Chả nước phát triển nào có vấn nạn như thế. Cứ dẹp được nạn vượt đèm đỏ là hoá rồng =))
Ý thức tham gia giao thông tốt ko dẫn đến giàu mạnh cụ ạ. Mà theo em là trên con đường trở nên giàu mạnh thì nền dân trí được nâng cao sẽ hạn chế dần những hành động vô ý thức, có tiền rồi con người nó cũng thư thái, đỡ xô bồ tranh giành nhau hơn. Và ý thức cao là 1 biểu hiện, 1 kết quả song song của giàu mạnh.

namphong12

Xe container
Muốn hóa rồng hóa hổ. Mà cứ mở mồm ra trù ẻo bới bèo ra bọ những doanh nghiệp trong nước thì có mà hóa ra giun.

Easy girl

[Tịch thu bằng lái]
cụ nghiêm túc quá. :D
Cái vụ giao thông là ví dụ ẩn dụ. Xã hội không thượng tôn pháp luật thì phát triển vào mắt. Nó hình thành và tạo thói quen khôn lỏi chộp giật. Tiến xa sao được với cái tính đấy

Ý thức tham gia giao thông tốt ko dẫn đến giàu mạnh cụ ạ. Mà theo em là trên con đường trở nên giàu mạnh thì nền dân trí được nâng cao sẽ hạn chế dần những hành động vô ý thức, có tiền rồi con người nó cũng thư thái, đỡ xô bồ tranh giành nhau hơn. Và ý thức cao là 1 biểu hiện, 1 kết quả song song của giàu mạnh.

Drluoi

Xe máy
Em cảm thấy mình vẫn dưới Thái Lan một bậc ở Đông Nam Á. Kinh tế mình tăng trưởng nhưng các ngành mũi nhọn vẫn chưa rõ nét lắm. Các sản phẩm nông nghiệp Thái Lan vẫn có chất lượng và năng suất cao hơn của mình. Về khoa học kỹ thuật họ cũng hơn mình. Về chất lượng giáo dục các trường đại học của họ tốt hơn mình đấy. Nên dù rất mong và hy vọng nhưng khả năng mình đuổi kịp Thái Lan là rất khó khăn nếu không thật sự cố gắng và có điều kiện thuận lợi để phát triển kinh tế.
Cụ thử xem thái lan kinh tế họ phát triển ổn định từ khi nào. Việt nam thực sự hết chiến tranh từ những năm 90, bắt đầu vào quỹ đạp phát triển chắc tính từ khi ký hiệp định với mỹ. Cái gì cũng phải cần thời gian cụ. Họ tích lũy tư bản đủ lâu để trên ta một bậc

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Cụ thử xem thái lan kinh tế họ phát triển ổn định từ khi nào. Việt nam thực sự hết chiến tranh từ những năm 90, bắt đầu vào quỹ đạp phát triển chắc tính từ khi ký hiệp định với mỹ. Cái gì cũng phải cần thời gian cụ. Họ tích lũy tư bản đủ lâu để trên ta một bậc
Bác nói đúng rồi. Không bị chiến tranh liên miên thì giờ mình đã phát triển hơn nhiều rồi. Muốn bật lên ở Đông Nam Á thì Việt Nam chỉ còn hy vọng vài giai đoạn từ nay đến 2030-2035 thôi. Nếu đến lúc đó không thoát lên được thì có lẽ chỉ còn đi ngang. Từ 2035 -2040 là Việt Nam rơi vào quá trình già hóa dân số rồi cụ ạ. Hiện nay Indonesia đang phát triển rất tốt còn Thái Lan với việc một thủ tướng dân sự mới được bầu khả năng họ sẽ tập trung rất mạnh vào cải cách kinh tế nên sẽ có những bứt phá đấy !