[Funland] Động thái của CP trong xử lý trái phiếu và nới zoom tín dụng

tasx

Xe tăng
Em thấy có bài này, không biết tác giả muốn nói đến ai?

Trong khi đó, các giao dịch mua kỳ hạn được báo cáo với những cam kết khiêm nhường, thì hợp đồng bán kỳ hạn lại phát sinh có sự bất thường ở một NH lên đến hàng tỷ USD (bảng 1). Vậy điều gì sẽ xảy ra đối với tỷ giá hối đoái VNĐ khi các hợp đồng này đều có cùng thời điểm đáo hạn?
..... Tính tương đối cho 10 NH có giá trị hợp đồng lớn nhất thì giá trị các giao dịch này đến 70 tỷ USD.
......Thời gian qua, cùng với thị trường trái phiếu doanh nghiệp trong nước, việc phát hành trái phiếu quốc tế cũng được nhiều doanh nghiệp trong nước phát hành và huy động khá nhiều từ dòng tiền này. Các dòng tiền này cũng đến lúc thanh toán tiền lãi và vốn gốc, nên các doanh nghiệp phát hành sẽ phải thực hiện những hợp đồng giao dịch ngoại hối để phòng ngừa rủi ro tỷ giá cho mình.
.......Điều đáng nói ở trên là những NH hoạt động giao dịch ngoại hối lớn lại không phải đến từ những NH “big 4”, hay có thế mạnh trong kinh doanh ngoại hối. Những NH có lượng giao dịch ngoại hối lớn đều là những NH “hạt nhân” của một hệ sinh thái các doanh nghiệp của ông chủ “thành đạt”.
......Dựa trên những phân tích loại trừ trên đây, để thấy rõ nhiều khả năng sẽ có một hệ sinh thái doanh nghiệp bao quanh NH để thực hiện giao dịch hoán đổi ngoại tệ.
.....
Nghĩa là một doanh nghiệp chỉ cần xuất trình một hợp đồng xuất khẩu trị giá 6,7 triệu CNY, sẽ nhận được trong 2 tháng tới và một hợp đồng nhập khẩu trị giá 1 triệu USD phải thanh toán trong 3 tháng tới.
Tức 1 giao dịch hoán đổi sau đó được thực hiện cho 2 hợp đồng kỳ hạn bán CNY và mua USD. Nhờ vào hoạt động giao dịch hoán đổi này trong khi NHNN giữ ổn định tỷ giá VNĐ/USD, tỷ giá CNY/USD điều chỉnh tăng 6% đã mang lại một khoản lợi nhuận đáng kể cho khách hàng, và Việt Nam đã mất đi lượng ngoại tệ tương ứng.
TS. LÊ ĐẠT CHÍ, Khoa Tài chính, UEH
Bài viết chất lượng.

Smile1102

Xe container
Ôi, đầu tư CCQ của Tech mà cũng lỗ thế ạ? Thế mà khi gạ mua nhân viên nó toàn nói hay, nói là luôn lãi.
Nó bảo lãi cho tới lúc này (là lúc nó nói chị ạ), và chắc cũng ko sao cho tới thời điểm này :).
Nói chung mấy liên quan tới tiền hay đầu tư thì cần tỉnh táo ko nghe tư vấn đc.

Humishoes

Xe tải
Ôi, đầu tư CCQ của Tech mà cũng lỗ thế ạ? Thế mà khi gạ mua nhân viên nó toàn nói hay, nói là luôn lãi.
Thực sự mấy cái món cổ cánh, đầu tư trái phiếu lọ chai đối với iem cứ như nhìn vào bức tường í. Chưa bao giờ e có ý định tìm hiểu và tham gia kiếm chác từ kênh tài chính này.
Vụ của e thì nguyên nhân khá đơn giản. Đầu tiên e lập tk của Tech để dễ giao dịch online vì thời điểm đó Tech khá mạnh về món này. Thay bằng thẻ quẹt thì chỉ cần bấm đt là xong, rất thuận tiện.
Khách hàng giao dịch cứ chuyển tiền vào số tk Tech này càng ngày càng tích lại, e cũng chẳng có nhu cầu rút ra nên cứ để kệ nó yên vị. Thấy số dư tk của e là 1 khoản khơ khớ, tụi nv Tech mới gọi điện cho e. Mới đầu nó bảo nên chuyển sang gửi tích kiệm online, kỳ hạn ngắn 3 tháng là có 1 khoản rồi, còn để số tiền lớn trong tk nó phí đi. Nghe có lý nên e chuyển bớt sang gửi TK online. Được vài tháng thì tụi nv lại gọi cho e và lúc này nó mời chào đầu tư vào quỹ trái phiếu này. Đương nhiên nó tư vấn là dòng tiền này chả khác gì gửi tích kiệm có kỳ hạn, ngay cả cần tiền rút ra vẫn được nhưng chỉ mất chút tiền lãi...túm lại là như gửi tích kiệm. Thế là e chốt luôn, thời điểm chốt là đầu tháng 11 năm ngoái.
Như iem đã nói, e hoàn toàn mù tịt về thị trường tài chính cổ cánh trứng trái nên ko hề biết khoản tiền mình đang nằm trong Tech này là khoản đầu tư gì. Thỉnh thoảng có vào phần mềm của quỹ này và thấy số tiền lãi hàng tháng vẫn tăng đều đặn, lãi suất nó rơi vào tầm 7% năm. Nhớ mang máng cách đây mấy tháng e đã tia thấy số t lãi lên tới 14-15 củ rồi.
Bẵng đi đến hôm vừa rồi, tụi nv mới gọi cho e bảo giờ ls ngân hàng cao rồi, thời hạn của chú đã hơn 1 năm, chú nên ra chuyển sang gửi tk truyền thống đi. Thế là e ra nh, lúc đấy số lãi của e chỉ còn 11 tr. Những thông tin về những vụ bê bối, khủng hoảng của 1 vài NH, tập đoàn làm e khá bất an, thôi đành chấp nhận thua thiệt chút rút ra vậy. Tụi nv chốt cho e lúc 2h chiều thứ 3 vừa rồi. Nó bảo chốt bây giờ nhưng tiền nhảy vào tk phải tầm 4h chiều ngày mai.
Đến chiều hôm sau đt nổ ting ting báo tk đã về, nhưng iem ngã ngửa người khi thấy con số hụt 20tr so với con số chốt ngày hôm qua. Vội chạy ra NH thì lúc đó e mới lờ mờ hiểu về cái quỹ này và cách kiểm soát nó. Nhẽ ra khi biểu đồ nó gần về 0 thì lúc đó mình phải rút ra, đằng này cứ để nguyên đấy. Đen cái đến đúng hôm rút ra thì nó bắt đầu rơi tự do. Ngày thứ 4 lúc e rút nó rơi -9,22%, hôm sau tiếp tục xuống -16,49%, hôm qua thì -21,42% dư lày:

Đây là tên quỹ mà iem đầu tư, cái từ ổn định lâu dài đây:

Trường hợp của e là khá nhẹ nhàng so với nhiều người khi ở NH lúc e rút ra, có mợ lớn tuổi còn khóc tu tu khi bị mất 4-50 củ. Đấy là mới chỉ hôm đầu tiên -9%, chứ -21% như hôm qua thì còn mất nặng nữa.
Nói chung sau vụ này e hoàn toàn mất niềm tin vào tụi NH tư nhân.

Smile1102

Xe container
Thực sự mấy cái món cổ cánh, đầu tư trái phiếu lọ chai đối với iem cứ như nhìn vào bức tường í. Chưa bao giờ e có ý định tìm hiểu và tham gia kiếm chác từ kênh tài chính này.
Vụ của e thì nguyên nhân khá đơn giản. Đầu tiên e lập tk của Tech để dễ giao dịch online vì thời điểm đó Tech khá mạnh về món này. Thay bằng thẻ quẹt thì chỉ cần bấm đt là xong, rất thuận tiện.
Khách hàng giao dịch cứ chuyển tiền vào số tk Tech này càng ngày càng tích lại, e cũng chẳng có nhu cầu rút ra nên cứ để kệ nó yên vị. Thấy số dư tk của e là 1 khoản khơ khớ, tụi nv Tech mới gọi điện cho e. Mới đầu nó bảo nên chuyển sang gửi tích kiệm online, kỳ hạn ngắn 3 tháng là có 1 khoản rồi, còn để số tiền lớn trong tk nó phí đi. Nghe có lý nên e chuyển bớt sang gửi TK online. Được vài tháng thì tụi nv lại gọi cho e và lúc này nó mời chào đầu tư vào quỹ trái phiếu này. Đương nhiên nó tư vấn là dòng tiền này chả khác gì gửi tích kiệm có kỳ hạn, ngay cả cần tiền rút ra vẫn được nhưng chỉ mất chút tiền lãi...túm lại là như gửi tích kiệm. Thế là e chốt luôn, thời điểm chốt là đầu tháng 11 năm ngoái.
Như iem đã nói, e hoàn toàn mù tịt về thị trường tài chính cổ cánh trứng trái nên ko hề biết khoản tiền mình đang nằm trong Tech này là khoản đầu tư gì. Thỉnh thoảng có vào phần mềm của quỹ này và thấy số tiền lãi hàng tháng vẫn tăng đều đặn, lãi suất nó rơi vào tầm 7% năm. Nhớ mang máng cách đây mấy tháng e đã tia thấy số t lãi lên tới 14-15 củ rồi.
Bẵng đi đến hôm vừa rồi, tụi nv mới gọi cho e bảo giờ ls ngân hàng cao rồi, thời hạn của chú đã hơn 1 năm, chú nên ra chuyển sang gửi tk truyền thống đi. Thế là e ra nh, lúc đấy số lãi của e chỉ còn 11 tr. Những thông tin về những vụ bê bối, khủng hoảng của 1 vài NH, tập đoàn làm e khá bất an, thôi đành chấp nhận thua thiệt chút rút ra vậy. Tụi nv chốt cho e lúc 2h chiều thứ 3 vừa rồi. Nó bảo chốt bây giờ nhưng tiền nhảy vào tk phải tầm 4h chiều ngày mai.
Đến chiều hôm sau đt nổ ting ting báo tk đã về, nhưng iem ngã ngửa người khi thấy con số hụt 20tr so với con số chốt ngày hôm qua. Vội chạy ra NH thì lúc đó e mới lờ mờ hiểu về cái quỹ này và cách kiểm soát nó. Nhẽ ra khi biểu đồ nó gần về 0 thì lúc đó mình phải rút ra, đằng này cứ để nguyên đấy. Đen cái đến đúng hôm rút ra thì nó bắt đầu rơi tự do. Ngày thứ 4 lúc e rút nó rơi -9,22%, hôm sau tiếp tục xuống -16,49%, hôm qua thì -21,42% dư lày:

Đây là tên quỹ mà iem đầu tư, cái từ ổn định lâu dài đây:

Trường hợp của e là khá nhẹ nhàng so với nhiều người khi ở NH lúc e rút ra, có mợ lớn tuổi còn khóc tu tu khi bị mất 4-50 củ. Đấy là mới chỉ hôm đầu tiên -9%, chứ -21% như hôm qua thì còn mất nặng nữa.
Nói chung sau vụ này e hoàn toàn mất niềm tin vào tụi NH tư nhân.
Em có 1 thắc mắc sao nhiều cụ tin người thế? Tư vấn gì cũng nghe là sao?
Em đến đi khám bsi cho thuốc về em còn lên google kiểm tra lại 1 lần tất cả các thuốc trc khi mua và dùng chứ đừng nói là tư vấn đầu tư.

holland

Xe tăng
Nó bảo lãi cho tới lúc này (là lúc nó nói chị ạ), và chắc cũng ko sao cho tới thời điểm này :).
Nói chung mấy liên quan tới tiền hay đầu tư thì cần tỉnh táo ko nghe tư vấn đc.
Chị cũng mua một ít mà check apps mất 19% rồi đó em, ai mua tiền tỉ chắc đau óc, lãi thì hơn TK tí ti mà lỗ khủng như cổ phiếu luôn.

hoangdang82

Xe tải
Tội gì ko giải cứu. Thả lỏng lẻo tí cho DN làm, phát hành TP cho bà con DN đâu có để mình thiệt. Giờ khó khăn DN cần mình cứu thì mình cứu. DN dc cứu chả lẽ để mình thiệt.
Chết cười với tư duy này!

DONALD TRAMP

Xe buýt
Em đến đi khám bsi cho thuốc về em còn lên google kiểm tra lại 1 lần tất cả các thuốc trc khi mua và dùng chứ đừng nói là tư vấn đầu tư.
Ngu hẳn thì đã hưởng thái bình, em thật. Trước đây, tất cả các loại tư vấn ngân hàng gặp em đều cười khẩy, hẹn trả lời bằng văn bản hết, chỉ gửi tiết kiệm vì em hiểu tiết kiệm mà vỡ thì sụp tất, vác rá đi xin cả làng. Sau này gấu nhà em đòi quản, với lý do là chỉ người nghèo mới gửi tiết kiệm, đi cà phê với đám bạn, nghe thấy đầu tư nọ kia rưc ruột nên cũng đòi nhảy múa giữa bày sói, đầu tư quỹ con chim, trái con cò, giờ bị cô cháu Trương bí ẩn ăn hết cả đồ lót. Bây giờ lại quay quắt sang tiết kiệm, cắt hết sạch, họp lớp, gạo ăn đang từ 25k/kg thì mua loại 15k/kg thôi, F1 kêu gạo có mùi gì lạ lạ, đại loại là chuyển sang chế độ chờ "thanh khoản".

holland

Xe tăng
Khổ cái là cũng google rồi đó em, thấy khá an toàn, ai dè nó cho một vố. KHốn nạn thật đó. May mà tháng trước chị bán ra một nửa, còn một nửa để lại. Có tẹo mà mất 19% đắng lòng luôn.
Gửi ngân hàng nhà nước thì lãi xuất thấp, mà sang tư nhân thế này chắc chết. Đúng là ngu và tham phải chịu.
Bạn chị mua trái phiếu của Masan ở TEch nó lại khá bình tĩnh, nó bảo đến hạn phải trả nó cả gốc và lãi. Nghe thế còn an toàn hơn CCQ.
Khi mình bán CCQ thì nó lại chốt giá ngày hôm sau chứ không chốt giá hôm mình bán.

Humishoes

Xe tải
Thời điểm năm ngoái thì thị trường tài chính, NH chưa có vụ bê bối gì, rồi sau vụ tư vấn gửi tk online e thấy tụi nv tư vấn hợp lý nên tin tưởng ạ.
Theo góc nhìn nhận của e thì có lẽ Tech cũng bị ảnh hưởng sau vụ Tân Việt vừa rồi và nó rớt tự do sau khi có tín hiệu CP sẽ ko can thiệp vào tranh chấp của nhà đầu tư với NH hay tổ chức phát hành trái phiếu.
Tuy nhiên e cũng không hiểu cái đồ thị vì lí do gì mà nó rơi xuống kinh thế, liệu có sự can thiệp kỹ thuật của ai đó để đồ thị xuống theo ý muốn ? Liệu có chiến thuật " mượn gió bẻ măng" ko đây?

holland

Xe tăng
Ngu hẳn thì đã hưởng thái bình, em thật. Trước đây, tất cả các loại tư vấn ngân hàng gặp em đều cười khẩy, hẹn trả lời bằng văn bản hết, chỉ gửi tiết kiệm vì em hiểu tiết kiệm mà vỡ thì sụp tất, vác rá đi xin cả làng. Sau này gấu nhà em đòi quản, với lý do là chỉ người nghèo mới gửi tiết kiệm, đi cà phê với đám bạn, nghe thấy đầu tư nọ kia rưc ruột nên cũng đòi nhảy múa giữa bày sói, đầu tư quỹ con chim, trái con cò, giờ bị cô cháu Trương bí ẩn ăn hết cả đồ lót. Bây giờ lại quay quắt sang tiết kiệm, cắt hết sạch, họp lớp, gạo ăn đang từ 25k/kg thì mua loại 15k/kg thôi, F1 kêu gạo có mùi gì lạ lạ, đại loại là chuyển sang chế độ chờ "thanh khoản".
Sau vụ này chắc mình cạch mấy cái món CCQ, TP...Chả bao giờ mua bọn này mà bị nhân viên tech nó nói ngọt ngào nhảy vào mua thử, mới được vài tháng đã chết hơn phim. Mà sáng nay đọc trên này mới biết chứ không biết gì hết, con bé tư vấn nó cũng im luôn, đúng là không ngờ, thỉnh thoảng mở app vẫn thấy báo lãi, bẵng đi cái sụt hố chông bọn khốn nạn.
Còn cái món CK cũng đang lỗ sặc gạch, cai nghiện nó khó quá hic hic.

DONALD TRAMP

Xe buýt
Khổ cái là cũng google rồi đó em, thấy khá an toàn, ai dè nó cho một vố. KHốn nạn thật đó. May mà tháng trước chị bán ra một nửa, còn một nửa để lại. Có tẹo mà mất 19% đắng lòng luôn.
Gửi ngân hàng nhà nước thì lãi xuất thấp, mà sang tư nhân thế này chắc chết. Đúng là ngu và tham phải chịu.
Bạn chị mua trái phiếu của Masan ở TEch nó lại khá bình tĩnh, nó bảo đến hạn phải trả nó cả gốc và lãi. Nghe thế còn an toàn hơn CCQ.
Khi mình bán CCQ thì nó lại chốt giá ngày hôm sau chứ không chốt giá hôm mình bán.
Né sói Nga thì gặp lừa Ba Tàu bác ah. Họ đều thủ quả pass ở đẩu đâu rồi đấy, nhưng sờ vào nó là ăn sanction ngay nên em loại ngay bọn này từ đầu.

holland

Xe tăng
Né sói Nga thì gặp lừa Ba Tàu bác ah. Họ đều thủ quả pass ở đẩu đâu rồi đấy, nhưng sờ vào nó là ăn sanction ngay nên em loại ngay bọn này từ đầu.
Đúng là chán, toàn bọn lừa đảo. Giờ còn 1 ít CCQ biết ngày nào về bờ hic hic.

myleb

Xe máy
Chứng chỉ quỹ các cụ giữ đến đáo hạn thì có lãi bt. còn bán ngay là cắt lỗ như chứng khoán. các cụ kêu gì? tất cả cùng bán quỹ nó phải mua lại thì đỡ lám sao được. chưa kể cái quỹ đó nhiều người góp tiền vào, các cụ khôn bán trước được lợi, các ông sau ở lại ăn trái đắng của các cụ à? chơi phải có luật chứ, góp hụi muốn ra sớm phải nộp tiền ra sớm. đừng đổ xấu người ta lừa đảo.

Smile1102

Xe container
Em nghĩ CCQ giống như ck chứ nhỉ, kiểu mình góp tiền cho quỹ, quỹ đem đầu tư rồi lợi thì chia cho mình mà lỗ cũng chia luôn.
Bạn em cũng mua nhưng đợt vừa rồi rút hết ra rồi.
Em cũng hay phải ra ngân hàng giao dịch (cả cá nhân và cty), các bạn mời chào suốt nhưng em bao giờ cũng hỏi TP cty nào, nói THM hay VTP là em té khẩn trương.
Nhưng mà ko chết nọ thì chết kia, em lỗ hơn 100tr ckhoan (vì em mua có tí), với có đống coin nưã (mất lãi).
Có mảnh đất mua chắc cũng trên đỉnh nhưng coi như chưa bán chưa lỗ, để 5-10 năm hi vọng có tiền dưỡng già.
May có mảnh đất lãi đủ tiền cho con đi học chị ạ.

Smile1102

Xe container
Thời điểm năm ngoái thì thị trường tài chính, NH chưa có vụ bê bối gì, rồi sau vụ tư vấn gửi tk online e thấy tụi nv tư vấn hợp lý nên tin tưởng ạ.
Theo góc nhìn nhận của e thì có lẽ Tech cũng bị ảnh hưởng sau vụ Tân Việt vừa rồi và nó rớt tự do sau khi có tín hiệu CP sẽ ko can thiệp vào tranh chấp của nhà đầu tư với NH hay tổ chức phát hành trái phiếu.
Tuy nhiên e cũng không hiểu cái đồ thị vì lí do gì mà nó rơi xuống kinh thế, liệu có sự can thiệp kỹ thuật của ai đó để đồ thị xuống theo ý muốn ? Liệu có chiến thuật " mượn gió bẻ măng" ko đây?
Năm ngoái thì đầu tư gì cũng lãi ạ, nên tâm lý bên nào cũng vững.
Các em tư vấn cũng như mình thôi, họ có khi cũng rất tin tưởng đó ạ.

manhcsic

Xe tăng
Sau covid anh đói xiền làm gì, sau khi trái đắng, bank thắt thì lại xoay sang món khác
1. Lập app huy động vốn ls cao
2. Đổi nhà trên giấy
3. Bán DA
...
Anh lông rân cần làm gì, có xiền chọn nơi mà gửi. Lẽ thường lúc hết xiền thì xoay từ cái sai này sang cái sai khác, lông rân lỡ sai chỉ còn cách ăn vạ đòi xèng.

Smile1102

Xe container
Gấu cụ đầu tư có sự đồng ý của cụ mà nên ko thể là lỗi của mình vợ cụ đc.
Nhưng để ảnh hưởng tới chất lượng csong và học hành của con thì em chê.
Em cũng đầu tư nhưng luôn trong tâm lý:
1. Rủi ro xấu nhất mình có chịu đc ko?
2. Có ảnh hưởng tới csong và con cái hay ko.
Em đợt vừa rồi còn vay ngân hàng hơn 2tỷ mua đất, giờ vẫn nợ đây. Đất có lẽ đu đỉnh, nhưng em vẫn đảm bảo csong bthuong, ăn uống, học hành, chơi bời, shopping như thường ạ.
Có thể sẽ hơi mệt hơn chút vì phải đảm bảo ko đc thất nghiệp, cviec đều đặn nhưng nhìn chung ko ảnh hưởng gì.
Vừa rồi em cũng quyết bán 1 mảnh đất để thu tiền về cho con đi học dù chưa phải giá tốt nhất, em cũng thấy nhẹ cả người.
Tóm lại tầm trung niên rồi làm gì cũng phải thận trọng, csong và học hành con cái ưu tiền số 1. Sau đó đến cviec ổn định rồi mới đến đầu tư làm giàu, mà có lẽ vì thế nên em chả giàu đc. Cái gì vô lý quá là em ko nhắm mắt đưa chân đc.

holland

Xe tăng
Chứng chỉ quỹ các cụ giữ đến đáo hạn thì có lãi bt. còn bán ngay là cắt lỗ như chứng khoán. các cụ kêu gì? tất cả cùng bán quỹ nó phải mua lại thì đỡ lám sao được. chưa kể cái quỹ đó nhiều người góp tiền vào, các cụ khôn bán trước được lợi, các ông sau ở lại ăn trái đắng của các cụ à? chơi phải có luật chứ, góp hụi muốn ra sớm phải nộp tiền ra sớm. đừng đổ xấu người ta lừa đảo.
CCQ không có ngày đáo hạn như TP chứ cụ, kiểu góp vào đầu tư TP. TP cty tốt nó không lên xuống như CP chứ nhỉ?