Đột nhập vào trung tâm công nghệ TOYOTA tại Nhật Bản

Không Biết Lùi

[Tịch thu bằng lái]
Hay quá. Em kê dép tổ ong ngồi chờ cụ thủ thớt nữa nhé

4banhteam

Xe tải
Khi xem xong vụ crash test này, em luôn nghĩ phải mua xe to mà đi các cụ ơi. Khi hai chiếc Toyota Majestic và chiếc Yaris được kéo đạt tốc độ 50km/h rồi đâm vào nhau 1/2 thân xe. Chỉ nghe xoảng một tiếng khô không khốc (cũng hoảng lắm), chiếc Yaris bị bắn tung lên cao và đẩy ra xa tới hơn 5m dài, trong khi Majestic chỉ bị quay thân xe một góc...

Cận cảnh mỗi xe nó như thế này ạ

Cứ xe to mà đi cho nó lành ợ...:-". 50km/h mà nó như này rồi, ko hiểu cao hơn nữa thì yaris văng tới đâu...

Còn đây là những thums thay người thật đớ. Có cụ nào dám ngồi thử ko ợ. o:-)

Thưa các cụ. Chuyện về thums (em tạm gọi là: hình nhân thế mạng) cũng có nhiều thứ để nói. Bởi vì, trên mỗi thums có khoảng 2.000.000 phần từ và vô số những cảm biến, giá dao động từ 110.000 usd - 150.000 usd. Hiện tại, Toyota có 70 “người ảo” bao gồm đầy đủ các phom người như người Âu, người Á, trẻ em, phụ nữ có thai... Toyota phát triển và sử dụng các Thums (Total Human Model For Safety) - trong các thử nghiệm về va chạm rồi mô phỏng lại toàn bộ quá trình va chạm, từ đó phân tích những chấn thương của người ảo ở các vị trí khác nhau. Từ bộ dữ liệu đó, Toyota sẽ phát triển những công nghệ mới nhằm nâng cao tính năng an toàn của xe,...

Đây cũng là tour thứ 4 tại trung tâm công nghệ mà chúng em đc nghía. Còn 02 tour nữa thì ko có hình ảnh, em xin có vài dòng tiếp rồi chuyển qua phần thưởng thức Công nghệ đỉnh cao, sự chính xác đến từng giây, từng mili mili mét của Shinkansen và ngắm cố đô Kyoto trong chiều tà cùng với hương nồng của sake và những món ăn truyền thống của đất nước Nhật Bản.

Chỉnh sửa cuối:

Rickyman

Xe điện
Tiếp tục đi cụ, em sáng mắt ra nhiều quá

Hieucook

Xe buýt
Khi xem xong vụ crash test này, em luôn nghĩ phải mua xe to mà đi các cụ ơi. Khi hai chiếc Toyota Majestic và chiếc Yaris được kéo đạt tốc độ 50km/h rồi đâm vào nhau 1/2 thân xe. Chỉ nghe xoảng một tiếng khô không khốc (cũng hoảng lắm), chiếc Yaris bị bắn tung lên cao và đẩy ra xa tới hơn 5m dài, trong khi Majestic chỉ bị quay thân xe một góc...

Cận cảnh mỗi xe nó như thế này ạ

Cứ xe to mà đi cho nó lành ợ...:-". 50km/h mà nó như này rồi, ko hiểu cao hơn nữa thì yaris văng tới đâu...

Còn đây là những thums thay người thật đớ. Có cụ nào dám ngồi thử ko ợ. o:-)

Thưa các cụ. Chuyện về thums (em tạm gọi là: hình nhân thế mạng) cũng có nhiều thứ để nói. Bởi vì, trên mỗi thums có khoảng 2.000.000 phần từ và vô số những cảm biến, giá dao động từ 110.000 usd - 150.000 usd. Hiện tại, Toyota có 70 “người ảo” bao gồm đầy đủ các phom người như người Âu, người Á, trẻ em, phụ nữ có thai... Toyota phát triển và sử dụng các Thums (Total Human Model For Safety) - trong các thử nghiệm về va chạm rồi mô phỏng lại toàn bộ quá trình va chạm, từ đó phân tích những chấn thương của người ảo ở các vị trí khác nhau. Từ bộ dữ liệu đó, Toyota sẽ phát triển những công nghệ mới nhằm nâng cao tính năng an toàn của xe,...

Đây cũng là tour thứ 4 tại trung tâm công nghệ mà chúng em đc nghía. Còn 02 tour nữa thì ko có hình ảnh, em xin có vài dòng tiếp rồi chuyển qua phần thưởng thức Công nghệ đỉnh cao, sự chính xác đến từng giây, từng mili mili mét của Shinkansen và ngắm cố đô Kyoto trong chiều tà cùng với hương nồng của sake và những món ăn truyền thống của đất nước Nhật Bản.

Quá hay cụ ơi, cụ tiếp đi cụ.

babyhood

Xe tăng
cụ có chuyến đi hay quá

tuanhvt

[Tịch thu bằng lái]
Chuyến đi của anh hay quá.

Cuonglv

Xe tăng
Ở nhật cũng đi xe bên trái à cụ. Em thấy mấy ảnh chạy trái đường

muadem

Xe cút kít
Nhìn bọn nó làm cái gì cũng chau chuốt, từ đường xá, công viên, thảm cỏ bồn hoa cho đến những cỗ máy làm thay đổi cả thế giới. Tuyệt vời :-bd

4banhteam

Xe tải
Em xin túc tiệp sau kỳ nghỉ lễ.

Một sô diễn lội nước của chú Camry kết thúc 4 tour đc phép chụp hình.

Thưa các cụ, ở trong khu vực này em thấy nhiều xe Bimmer, Mer, Ford, Cadillac... HOnda, Nissan... nói chung là các đối thủ. Chắc để bổ ra tham khảo...>:)

Chỉnh sửa cuối:

4banhteam

Xe tải
Kết thúc màn xe lội nước. Chúng em chuyển qua 02 tour cuối cùng không có hình mình hoạ. Em chỉ xin tóm tắt như sau:

- Tour 5: Nghiên cứu các trạng thái con người khi lái xe trên đường dài bằng mô phỏng lái xe 3D. Nghe thì đơn giản, nhưng khu thử nghiệm là cả một phòng rất lớn, kín và bảo vệ rất cẩn thận. Trên sàn là các thanh ray như đường tàu hoả, và môt khối hình cầu, trong đó bố trí sẵn 01 Lexus ES và hàng loạt màn hình (như trong phòng xem phim 4, 5 D bây giờ). Lần lượt 02 người đc đưa vào khối cầu. Em đc ngồi lái thử. Khi các ánh đèn vụt tắt thì em nhận ra mình đang ôm vô lăng xe ngồi trước ngã tư rồi. Rất hay. Đề pa, lái, cua, thoải mái, từ city rồi ra highway. Khá giống với lái thật vì nghe cả tiếng pô, vô lăng. Họ giải thích mục đích của chương trình này nhằm nghiên cứu các trạng thái của con người khi đi trên đường: ví dụ, bao nhiêu km sẽ có hiện tượng buồn ngủ, mất tập trung và các trạng thái khác, thói quen... Hàng năm, trung tâm mời hàng mấy trăm người đủ các độ tuổi, giới tính đến để thử nghiệm. Ghi lại số liệu, phân tích rồi cải tiến... Hix, không có hình nên mong các cụ phát huy trí tưởng tượng ạ... *-:)

- Tour 6: Là tour chúng em đc chiêm ngưỡng hệ thống an toàn chủ động mà Toyota đang ngâm cứu cho Lexus. Nó cũng giống như Pre-Safe của Mer, Volvo,...

4banhteam

Xe tải
Chuyển sang chuyện bên lề sau khi kết thúc công việc. Em xin hầu các cụ một số chuyện bên lề về du lịch...

Taxi ở Nhật liệt vào hạng đắt nhất thế giới nhưng dịch vụ lại tốt nhất thế giới. Lên xe phát đứt 10$. Mấy anh em ra Shikansen Station chỉ có chừng hơn 2km tí mà đứt 1400 yên tương đương 300.000VNĐ.

Hầu hết các bác tài thuộc U50 trở lên. Xã hội Nhật phân công lao động rất tốt. Họ tìm niềm vui trong cviệc, luôn tự hào về cviệc, bất kể ngành nghề gì. Bởi nghề to, nhỏ đều là đóng góp cho xã hội.

Luôn luôn lịch sự. Các bác ở độ tuổi này đều rất kính nể và hầu hết đều nghe và biết Hồ Chủ Tịch.​

4banhteam

Xe tải
Em xin chuyển qua mục reviews Shinkansen

Từ Nayoa, chúng em chọn Shinkansen đi thăm cố đô Kyoto. Shinkansen là một hệ thống đường sắt cao tốc ở Nhật Bản do 4 tập đoàn đường sắt của Nhật Bản vận hành. Độ chính xác của nó thì tuyệt vời. Em đứng ở điểm dừng chân lên tàu thấy nó báo chính xác tới từng giây. Sướng hơn đi máy bay các cụ ợi.:bz

Nên nhớ rằng Shinkansen chính xác tới từng giây, lúc đến lẫn đi. Đừng bao giờ muộn nhé, dù chỉ 1s.

Điểm bán vé tự động hoàn toàn. Có cả cây dành riêng cho người khiếm thị, thậm chí, cả lối đi riêng đc đánh nổi trên đường nữa

Vé từ Noyoga tới Kioto, chiều dài qđ là 150km, hết đúng 35 phút. Chúng em đi vé hạng Business Class có giá 7.800yên, tương đương 2 triệu VNĐ

Vé di chuyển từ Kyoto tới Tokyo, quãng đường 400km, đi hết 2,5h, vé hạng Business Class là 18,160 yên, tương đương 220$. Đắt dã man. Bởi vé bay từ VN đi Nhật chỉ cỡ 759$.

4banhteam

Xe tải
Các gate lên tàu đã được ghi rõ trong vé. Rất dễ dàng và khoa học. Nếu bạn mua vé ở khoang hút thuốc, thì nơi bạn chờ sẽ là điểm được phép hút thuốc và ngược lại.

Khoang hạng Economic Class như thế này

Shinkansen chạy tốc độ 300km/h, êm ru, sướng hơn ngồi boeing nhiều. Đây là khoang hạng C ạ

Hệ thống điều chỉnh trên bệ tì táy, máy bay cũng không lại nhé

Phục vụ đồ ăn uống, phải thêm xiền mà mua nhé

Toilet cũng đẳng cấp

bongleo

Xe hơi
Chuyến đi của cụ thú vị quá , chúc mừng cụ :), mờ cụ dỡ mấy cái mặt cười ra cho ae chiêm ngưỡng cái lào :D
8 năm trước e có 1 tháng lang thang bên nhật, nhưng thực sự những chỗ cụ đi là những chỗ nuối tiếc của e, 1 là ko vào bảo tàng toy , 2 là ko đi shinkanshen

Chỉnh sửa cuối: