[Funland] Đột quỵ quá nguy hiểm .

caisua

Xe lăn
Chuẩn luông, tuổi càng cao nhà phải càng gần bệnh viện. Đừng nghe bọn bỏ phố về rừng, về biển rồi có ngày ko … còm được :-*
đừng hòng em đi đâu ở, em nhất quyết sống mái với Thủ đô, đủ xiền thì thi thoảng xách ba lô đi vài hôm để trở về thôi

Sherk

Xe buýt
Chính vì có thuốc nó mới ổn định đó, cụ bỏ cái nó vụt lên ngay. tăng huyết áp như cụ là xđ có thể fai uống suốt đời đó. Ko vấn đề gì đâu cụ, ko fai lo về tác dụng phụ hay gì. Nếu dùng thuốc tốt thì đau ví tý nhưng mà sẽ bảo vệ bản thân đó ạ. Biến chứng của tăng huyết áp nặng nề và quan trọng là nó diễn biến rất âm thầm ạ. Bây giờ đang 140/100 cũng chưa ổn định đâu ạ, fai dưới 140/90 cơ
140/100 là ngưỡng áp huyết- Nếu cụ là 60+ thì là ok- Nhưng nếu là còn trẻ thì phải cố gắng hạ bằng cách thay đổi hành vi lối sống, khoan vội dùng thuốc- Vì chặng đường còn dài nên đến lúc khó thay thuốc lắm

Chỉnh sửa cuối:

kfc1981

Xe điện
Chính vì có thuốc nó mới ổn định đó, cụ bỏ cái nó vụt lên ngay. tăng huyết áp như cụ là xđ có thể fai uống suốt đời đó. Ko vấn đề gì đâu cụ, ko fai lo về tác dụng phụ hay gì. Nếu dùng thuốc tốt thì đau ví tý nhưng mà sẽ bảo vệ bản thân đó ạ. Biến chứng của tăng huyết áp nặng nề và quan trọng là nó diễn biến rất âm thầm ạ. Bây giờ đang 140/100 cũng chưa ổn định đâu ạ, fai dưới 140/90 cơ.
Có 1 số ng sau 1 tgian uống HA có thể giảm quá mức vd xuống 100-110, thì bs có thể bớt liều hoặc cắt đi 1 loại, cắt xong để cơ thể điều chỉnh 1 thời gian vẫn thấy ở mức này lại giảm dần dần và có thể dừng hẳn đc nhưng khó đó ạ
Cháu hiểu vấn đề mợ nói. Chỉ là cháu muốn tìm thêm xem có phương pháp nào mà hạn chế tối đa việc phải uống thuốc. Ăn uống kiêng khem thì cháu cũng đang thực hiện. Tg này đang “lười” cả về vận động cũng như thể dục hàng ngày.

Sherk

Xe buýt
Áp huyết còn có dạng cao đột xuất- Cái này cũng có thể xẩy ra với người áp huyết bình thường, thậm chí là người áp huyết thấp và dĩ nhiên có nguy cơ tai biến rồi để lại di chứng.
Các cụ mà là 60+ thì nên làm cái máy đo điện tử để đầu giường- Cứ sáng mai thức giấc, đi vệ sinh cá nhân xong là đo ngay, thì có thể năn chặn được cơn tăng áp ko báo trước (Kể cả người bình thường)

samoclan

Xe điện
Ong nhà cháu 79 tuoi bị nhồi đq thể nhồi máu não, kịp thời sau 18h có dấu hiệu, may ko để lại di chứng nhưng tính tình thì thay đổi nhiều. Kém ăn, thính mùi và sợ nhiều mùi thuc ăn

MuathuHN252

Xe lăn
Cháu hiểu vấn đề mợ nói. Chỉ là cháu muốn tìm thêm xem có phương pháp nào mà hạn chế tối đa việc phải uống thuốc. Ăn uống kiêng khem thì cháu cũng đang thực hiện. Tg này đang “lười” cả về vận động cũng như thể dục hàng ngày.
Cụ thể dục nhẹ nhàng dc ạ. Và ăn nhạt, mỡ máu thì ăn nhiều rau củ quả, hạn chế đồ chiên rán, mỡ động vật, ko ăn quá nhiều tinh bột.
Điều chỉnh rồi mà ko giảm thì fai thuốc thôi cụ, có những nhà tăng huyết áp theo gen. Vd như mẹ e, bà ngoại em bị THA và rồi cuối cùng mất vì biến chứng suy tim. Mẹ e cũng bị THA và uống thuốc hơn 10 năm nay rồi. Đang duy trì mức 125 130/80. Em cũng xđ là mẹ e sẽ fai uống thuốc suốt đời đó ạ. Em mong là mình sau này sẽ ko bị, vì hiện tại HA của e chỉ tầm 90-100/60-70 thôi

Sherk

Xe buýt
Ong nhà cháu 79 tuoi bị nhồi đq thể nhồi máu não, kịp thời sau 18h có dấu hiệu, may ko để lại di chứng nhưng tính tình thì thay đổi nhiều. Kém ăn, thính mùi và sợ nhiều mùi thuc ăn
Tai biến nó có quy luật 7 năm.
Nếu qua khỏi , để lại di chứng và được chăm sóc tốt thì đa các cụ sẽ quy tiên vào năm thứ 7.

beSuSu

Xe điện
Thực ra trông Lý thế thôi, đặc thù nghề nghiệp cộng rượu, thuốc âm thầm tàn phá sức khỏe lâu rồi cụ.
Nhìn thần sắc cụ Lý từ nhiều năm trc đã thấy nguy cơ cao rồi.
Cụ Ngọc hoàng cũng nguy cơ cao đâý, nhìn còn yếu hơn cụ Lý.

Em thấy ai cứ mỡ mặt vùng mắt múp múp lên, ánh mắt yếu ớt, hơi đỏ đục, là dễ dính tai biến lắm.
Ai tạng ng gầy ít cơ mà vùng mắt múp lên thì càng nguy cơ cao.

Chỉnh sửa cuối:

kfc1981

Xe điện
Cụ thể dục nhẹ nhàng dc ạ. Và ăn nhạt, mỡ máu thì ăn nhiều rau củ quả, hạn chế đồ chiên rán, mỡ động vật, ko ăn quá nhiều tinh bột.
Điều chỉnh rồi mà ko giảm thì fai thuốc thôi cụ, có những nhà tăng huyết áp theo gen. Vd như mẹ e, bà ngoại em bị THA và rồi cuối cùng mất vì biến chứng suy tim. Mẹ e cũng bị THA và uống thuốc hơn 10 năm nay rồi. Đang duy trì mức 125 130/80. Em cũng xđ là mẹ e sẽ fai uống thuốc suốt đời đó ạ. Em mong là mình sau này sẽ ko bị, vì hiện tại HA của e chỉ tầm 90-100/60-70 thôi
Vâng cháu cũng tìm hiểu sơ qua rồi. Ăn uống thì ko tuỳ tiện nữa, thể dục thì ko đều đặn cụ thể môn nào hay bài tập cụ thể nào, khi thì đi bộ tập toẹ dụng cụ ở công viên công cộng, khi thì dạo bộ, lúc thì đạp xe. Nguy cơ và khả năng di truyền của cháu là cao, bố mẹ cháu nay hơn 60tuổi đều bị cao huyết áp và đã phải sd thuốc gần 10năm rồi. Giờ cháu phải uống thì “sớm” quá.

MuathuHN252

Xe lăn
Vâng cháu cũng tìm hiểu sơ qua rồi. Ăn uống thì ko tuỳ tiện nữa, thể dục thì ko đều đặn cụ thể môn nào hay bài tập cụ thể nào, khi thì đi bộ tập toẹ dụng cụ ở công viên công cộng, khi thì dạo bộ, lúc thì đạp xe. Nguy cơ và khả năng di truyền của cháu là cao, bố mẹ cháu nay hơn 60tuổi đều bị cao huyết áp và đã phải sd thuốc gần 10năm rồi. Giờ cháu phải uống thì “sớm” quá.
Mẹ e sinh năm 65, uống fai 15 năm nay rồi cụ ah. Ko có phải hay bị, được gì ở đây. Mình bị đã bị rồi và uống là để bảo vệ bản thân cụ. Em ví dụ nếu cụ uống thuốc thì 20 30 năm nữa mới xuất hiện các biến chứng như suy tim, suy thận, mờ mắt...còn nếu cụ ko uống có khi 10 15 năm nữa đã gặp biến chứng rồi. Lúc đó thì còn nghiêm trọng hơn ạ

Nhìn thần sắc cụ Lý từ nhiều năm trc đã thấy nguy cơ cao rồi.
Cụ Ngọc hoàng cũng nguy cơ cao đâý, nhìn còn yếu hơn cụ Lý.

Em thấy ai cứ mỡ mặt vùng mắt múp múp lên, ánh mắt yếu ớt, hơi đỏ đục, là dễ dính tai biến lắm.
Ai tạng ng gầy ít cơ mà vùng mắt múp lên thì càng nguy cơ cao.
tớ tưởng gầy không bị mỡ máu bị ít hơn hoặc không bị cuối cùng nó vẫn bị hả cụ

samoclan

Xe điện
Tai biến nó có quy luật 7 năm.
Nếu qua khỏi , để lại di chứng và được chăm sóc tốt thì đa các cụ sẽ quy tiên vào năm thứ 7.
Nhiều cụ ko nổi 7 niên, à mà làng quê nhà cháu có cụ đc hơn 15 năm

Chỉnh sửa cuối:

MuathuHN252

Xe lăn

beSuSu

Xe điện
tớ tưởng gầy không bị mỡ máu bị ít hơn hoặc không bị cuối cùng nó vẫn bị hả cụ
Gầy kiểu ít mỡ ít cơ nó khác với gầy mà nhiều mỡ.
Gầy mà nhiều mỡ nó nguy hiểm hơn người to béo.

Nhiều ng gầy khi mặc quần áo thôi, do xương nhỏ đặc biệt là vai nhỏ. Chứ cởi ra thì bụng rổ mỡ. Nguy hiểm đấy.
Còn mỡ lên mặt lên bọng mắt rồi thì mỡ nội tạng ngút ngàn rồi. Cơ ít và xương nhỏ nên nhìn măch đồ vẫn gầy.

Còn ng nào gầy nhưng mỡ ít, cởi ra gầy nhưng bụng ko mỡ, thì tính ra kg cơ là rất nhiều so với kg cơ thể. Tạng này thì khoẻ và dai sức lắm. Gầy thầy tất cả là dành cho nhóm này.

Min Autumn

Xe tải
Em quyết định chưa uống thuốc mà điều chỉnh bằng thay đổi chế độ ăn uống, sắp xếp lại công việc cho đỡ bị gây căng thẳng mệt mỏi, tích cực tập thiền thở cho tư tưởng thoải mái (bs khuyến nghị), uống nhiều nước và đồ mát, tăng bữa chay để giảm bữa mặn, sẽ ưu tiên dùng Đông y trước.

Sau một đợt 3-4 ngày liền, HA em toàn 150-160 thì bg đã dịu dàng trở lại còn 120-130. Thi thoảng có nóng nảy giận hờn ai là HA tăng xíu rồi lại về bt chứ ko bị cả mấy ngày như đợt trước nữa.

Em cũng bị dọa phải uống thuốc cả đời nên sợ lắm phải chống trả tích cực ngay =((

Min Autumn

Xe tải
Chị ạ, em mua bên Thảo Nguyên Home này, chuyên các đồ hay phết ạ
Em quen mua đồ chị này từ 2014, từ đồ lợi sữa, ủ bụng, rượu gừng nghệ, chè vằng, giờ hay mua granola, ngũ cốc ạ. Có tâm ạ!
Em vừa xem shop thấy nhiều đồ hữu cơ hay quá. Em hay mua đồ như này ở Homefood mỗi tội hơi mắc xót ví quá. Em đã thấy nhiều đồ hợp với em. Cảm ơn cụ/mợ đã giới thiệu nhé!

ttvnol.com

Xe tăng
Tai biến và đột quỵ vốn đứng đầu bảng về nguyên nhân tử vong nhưng ít ai coi nó là thứ lưu tâm vì đa số trước đây vốn xảy ra ở ...người cao tuổi , và chúng ta nghiễm nhiên coi ngưòi cao tuổi ra đi là bình thường . Giờ nguyên nhân này trẻ hóa nhiều người mới thấy nó đáng sợ .

kfc1981

Xe điện
Em quyết định chưa uống thuốc mà điều chỉnh bằng thay đổi chế độ ăn uống, sắp xếp lại công việc cho đỡ bị gây căng thẳng mệt mỏi, tích cực tập thiền thở cho tư tưởng thoải mái (bs khuyến nghị), uống nhiều nước và đồ mát, tăng bữa chay để giảm bữa mặn, sẽ ưu tiên dùng Đông y trước.

Sau một đợt 3-4 ngày liền, HA em toàn 150-160 thì bg đã dịu dàng trở lại còn 120-130. Thi thoảng có nóng nảy giận hờn ai là HA tăng xíu rồi lại về bt chứ ko bị cả mấy ngày như đợt trước nữa.

Em cũng bị dọa phải uống thuốc cả đời nên sợ lắm phải chống trả tích cực ngay =((
120-130 là con số mơ ước của nhà cháu. Đang cố nhưng có lẽ ko đc. Giờ mong ước nó ổn định và đừng gây hại cho bản thân.