[Funland] Đột quỵ quá nguy hiểm .

piston

Xe container
Theo em, TMP ko hẳn là đột quỵ. Nó có 2 dạng, thứ nhất là thoát tinh = mất "khí", thân nhiệt giảm nhanh gây ra một loạt phản ứng tự phòng vệ và tèo. Thứ 2 là hăng quá, nhịp tim tăng cao, cộng thêm phấn khích, mạch máu nở hết cỡ gây áp lực làm tim càng vất. Cái này giống trụy tim hơn là đột quỵ.
Đột quỵ chỉ là quỵ đột ngột thôi cụ, bất kể nguyên nhân gì.

Cuong_rublei

Xe tải
Hôm trước tôi đã đưa danh sách gần 100 bệnh viện có trung tâm đột quỵ trên cả nước
Hà Nội cũng có hơn chục viện có trung tâm này thôi ạ.
Theo tôi, chỉ các viện có trung tâm đột quỵ mới xử lý được việc này vì họ đủ đồ/nghề ạ.
Đưa vào các viện khác thì cũng kính chuyển, thậm chí kính chuyển ngay sau khi khám sơ bộ trên xe ạ.
Cái cơ bản là tận dụng thời gian vàng trong 2 tiếng đầu là tốt nhất.
Cụ cho em xin link với ạ.

FunnyDino

Xe tải
Giờ nhiều thuốc tốt trong 3 giờ đầu cấp cứu đúng cách ngay thì cứu được.
Để lâu hơn thì có qua được cũng để lại di chứng
Không hẳn đâu cụ. Bố em mất hơn 10 tháng mà giờ em vẫn ấm ức đây. Nhà chỉ cách bệnh viện Quận 200m. Chưa đầy 30 phút mà bố đã đi xa mãi. Cảnh tượng đêm đó em vẫn không quên được. Bác sĩ bảo tùy vị trí mà nguy hiểm khác nhau. Bố em bị suy tim ông lạnh cả người và nhận biết cơ thể mất cảm giác từ chân lên sống lưng. Đến lúc môi tím tái tái là ông ra đi.

network

Xe buýt
Nó là sự thật mà cụ. Các BV lớn như 103, Bạch Mai, 108... có khoa đột quỵ, họ đều có thế xử lý được ngon, nếu bệnh nhân đến trong khung giờ vàng (tất nhiên, không phải với tất cả mọi bệnh nhân).
Nếu bị tắc mạch (nhồi máu) thì họ tiêm thuốc tiêu sợi huyết.
Em kể chuyện này. Ngày em trông người nhà điều trị ở Khoa Đột quỵ, BV103, lúc ra hành lang ngồi, có ông bệnh nhân cứ oang oang kể, một hôm, ông ấy ngủ dậy, nhưng vẫn nằm xem điện thoại. Lúc sau, đi đánh răng, thì tự nhiên rơi bàn chải. Ông ấy cúi xuống nhặt, nhưng lạ là, dù cố gắng 3 lần, ông ấy cũng không thể điều khiển được một tay để nhặt cái bàn chải lên. Thế là ông ấy nghĩ ngay đến việc bị đột quỵ, nhưng đen cái là vợ lại đi chợ, không có ai ở nhà. Thế là ông ấy gọi taxi vào thẳng Viện 103. Ở đó họ tiêm cho ông ấy thuốc tiêu sợi huyết. Hôm sau là ông ấy bình thường lại, thế mới oang oang chém gió với em.
Tuy nhiên, vẫn phải nằm theo dõi hết tuần.
Thuốc thì em biết rồi, nhưng bài báo cụ trên trích phẫu thuật khi đã qua giờ vàng bằng robot AI cơ cụ. Công nghệ cực cao.

Chỉnh sửa cuối:

Fat_TonySG

[Tịch thu bằng lái]
trong 4 nguyên nhân chính dẫn đến tử vong tiểu đường, tim mạch, ung thư, Alzheimer thì tiểu đường là nguy hiểm nhất. Nó nguy hiểm vì diễn ra âm thầm từ khi còn trẻ, do lối sống, sinh hoạt, ăn uống không lành mạnh.
thậm chí chưa bị tiểu đường type2 thì giai đoạn tiền tiểu đường, trước đó là giai đoạn kháng insulin cũng đã rất nguy hiểm vì làm tăng vọt các nguy cơ huyết áp cao, tim mạch, ung thư, Alzhmer.
Thể dục thể thao cực quan trọng, nhưng phải đi kèm với lối sống lành mạnh, chứ ko nguy cơ toi nhanh, mà cũng có thể lâu toi kèm theo cuộc sống vạ vật trên xe lăn là khả năng cao.

Min Autumn

Xe tải
Thông số này là cao rồi, người thấg choáng váng luôn.
Vâng cụ. Em bị choáng váng, mờ mắt, mệt, nóng người kiểu hâm hấp sốt, đau râm ran trên da, nhất là các đầu ngón tay, ngón chân và lòng bàn chân.

Hôm qua em đo huyết áp tự nhiên nhói đau ở chỗ bó tay lúc băng của máy ép vào. Bỏ ra thì thấy bị gần chục vệt xước dài quanh ống tay. Chắc là do bị cái băng ép vào đúng lúc mạch máu đang căng do huyết áp lên cao. Vì thế gây rạn da theo đúng đường lực ép của băng (em vẫn cuốn hờ như mọi khi thôi nhưng hnay mới bị đau thế này). H.A em đo lúc trc đó là 165. Từ lúc bị đau đến bg, em ko dám đo lại nữa. Nhìn cái máy đo là sợ luôn. :((

Các cụ bị H.A cao hẳn là không nên massage hay thực hiện các động tác tập luyện gây áp lực lên da, lên các mạch vì sẽ dễ gây tổn thương da như em, hay nặng hơn có khi gây giãn mạch hoặc nặng thì vỡ mạch mất ý ạ.

Tập khí công nhẹ nhàng chắc sẽ hợp hơn. Em tìm đươc 1 bài khí công rất hay mà nhẹ nhàng, hiệu quả. Em gửi các cụ xem nhé.

*
Đây là thuốc Rutin kèm C em đang uống để bảo vệ thành mạch và hạ áp. Em uống thấy khá hiệu quả, đỡ hẳn cảm giác bị đau trên da, mắt tỉnh hơn, và da mát hơn hôm qua.

Các vết xước do băng ép của máy đo huyết áp gây ra, đo lúc H.A đang cao.

Chỉnh sửa cuối:

nozinomuo

Xe tải
Bs chatgpt giải đáp, chia sẻ vs mn để đề phòng

Dấu hiệu của một đột quỵ có thể bao gồm:

Mất cân bằng, mất thăng bằng đột ngột.
Mất khả năng hoặc khó khăn trong việc nói chuyện, hiểu ngôn ngữ.
Mất cảm giác hoặc tê liệt ở một bên cơ thể, thường là một bên khuôn mặt, cánh tay hoặc chân.
Mất khả năng thấy rõ ở một hoặc cả hai mắt.
Đau đầu cực mạnh không giải quyết được.
Mất khả năng hiểu rõ hoặc tự điều chỉnh các hoạt động hàng ngày.

nozinomuo

Xe tải
một số biện pháp phòng tránh đột quỵ mà bạn có thể thực hiện:

Duy trì lối sống lành mạnh: Bao gồm việc ăn một chế độ ăn uống cân đối với nhiều rau cỏ và trái cây, tập thể dục đều đặn, kiểm soát cân nặng và hạn chế tiêu thụ chất béo và muối.

Kiểm soát huyết áp: Điều này có thể bao gồm uống thuốc theo hướng dẫn của bác sĩ, tập trung vào chế độ ăn kiêng thích hợp và thường xuyên đo huyết áp để kiểm tra tình trạng.

Kiểm soát đường huyết: Đối với người có nguy cơ tiểu đường, duy trì mức đường huyết ổn định thông qua chế độ ăn uống, tập thể dục và theo dõi y tế thường xuyên.

Bảo vệ tim mạch: Điều này bao gồm ngừng hút thuốc lá (nếu có), kiểm soát cholesterol và triglycerides, và duy trì sức khỏe tim mạch qua việc duy trì hoạt động thể chất.

Tránh cồn và thuốc lá: Sử dụng cồn và thuốc lá có thể tăng nguy cơ đột quỵ.

Kiểm tra y tế định kỳ: Điều này giúp phát hiện và điều trị sớm các yếu tố nguy cơ, như huyết áp cao, tiểu đường hoặc bất kỳ vấn đề sức khỏe nào khác.

Quản lý căng thẳng: Học cách xử lý căng thẳng và áp lực có thể giúp giảm nguy cơ đột quỵ.

Nhớ rằng, việc thực hiện các biện pháp này cùng với sự hỗ trợ từ bác sĩ sẽ giúp bạn tối ưu hóa khả năng phòng tránh đột quỵ.

Grandtouring

Xe điện
Vâng cụ. Em bị choáng váng, mờ mắt, mệt, nóng người kiểu hâm hấp sốt, đau râm ran trên da, nhất là các đầu ngón tay, ngón chân và lòng bàn chân.

Hôm qua em đo huyết áp tự nhiên nhói đau ở chỗ bó tay lúc băng của máy ép vào. Bỏ ra thì thấy bị gần chục vệt xước dài quanh ống tay. Chắc là do bị cái băng ép vào đúng lúc mạch máu đang căng do huyết áp lên cao. Vì thế gây rạn da theo đúng đường lực ép của băng (em vẫn cuốn hờ như mọi khi thôi nhưng hnay mới bị đau thế này). H.A em đo lúc trc đó là 165. Từ lúc bị đau đến bg, em ko dám đo lại nữa. Nhìn cái máy đo là sợ luôn. :((

Các cụ bị H.A cao hẳn là không nên massage hay thực hiện các động tác tập luyện gây áp lực lên da, lên các mạch vì sẽ dễ gây tổn thương da như em, hay nặng hơn có khi gây giãn mạch hoặc nặng thì vỡ mạch mất ý ạ.

Tập khí công nhẹ nhàng chắc sẽ hợp hơn. Em tìm đươc 1 bài khí công rất hay mà nhẹ nhàng, hiệu quả. Em gửi các cụ xem nhé.

*
Đây là thuốc Rutin kèm C em đang uống để bảo vệ thành mạch và hạ áp. Em uống thấy khá hiệu quả, đỡ hẳn cảm giác bị đau trên da, mắt tỉnh hơn, và da mát hơn hôm qua.

Các vết xước do băng ép của máy đo huyết áp gây ra, đo lúc H.A đang cao.
Thế là HA của cụ lại tăng lên 165 cơ à?
Em có lần chờ tiêm vắc xin covid (tháng 8/2021), do hồi hộp, HA lên 190. Cô y tá tròn mắt, bảo em ra ngoài ngồi thư giãn 30 phút. Sau vào đo lại thì còn hơn 140, họ mới tiêm văc xin cho.
Giờ thi thoảng căng thẳng quá, em thấy mệt, tức thở, là biết HA lên, lâý máy đo thì cũng lên đến 150.

Min Autumn

Xe tải
Thế là HA của cụ lại tăng lên 165 cơ à?
Em có lần chờ tiêm vắc xin covid (tháng 8/2021), do hồi hộp, HA lên 190. Cô y tá tròn mắt, bảo em ra ngoài ngồi thư giãn 30 phút. Sau vào đo lại thì còn hơn 140, họ mới tiêm văc xin cho.
Giờ thi thoảng căng thẳng quá, em thấy mệt, tức thở, là biết HA lên, lâý máy đo thì cũng lên đến 150.
Vâng. Chính xác là tối hôm kìa, H.A em lên tận 165. Em loay hoay uống thêm thuốc Bắc (em cắt từ trước đó nhưng chưa uống) nhưng vẫn rất khó chịu ko thuyên giảm. Em sốt ruột quá, 15' sau đo lại thì bị băng ép xước cả tay luôn. Em nằm bệt luôn cả ngày hôm kia.

Em trước ko bị, sau khi tiêm Vacxin thì mới thi thoảng lên 140-150 nhưng chủ quan vì lúc đó chưa thấy khó chịu gì, cứ nghĩ đơn giản. Khoảng 2 tháng trước, em có 3 lần liên hoan liên tiếp với bạn bè, vui nên uống hơi nhiều rượu và bia. Khoảng 1 tuần sau, những triệu chứng mệt bắt đầu. Và đến 1 tháng gần đây, em mới thực sự để ý thì H.A đã tăng vọt rồi. Nhưng đi khám, bs đo vẫn lúc lên lúc xuống nên bs chưa cho em thuốc. Mà em cũng chưa muốn uống thuốc ngay.

Tình hình của cụ Grandtouring như cụ mô tả, em thấy cụ phải lưu tâm thường xuyên đó ạ. Em mới bị mà có lúc cảm giác choáng váng sâu như có thể bị quỵ bất cứ lúc nào. Đúng là bệnh này rất nguy hiểm đó ạ, ko thể coi thường.

Hôm qua em tìm hiểu sâu hơn về bệnh và đã bổ sung ngay một số thuốc và thực phẩm có lợi. Và may quá, em đã kiểm soát được. Đến sáng nay, mắt em đã nhìn rõ đọc đc sách, hết choáng, thở bình thường. Em ghi lại một số thứ giúp em giảm áp nhanh để cụ tham khảo nếu cần nhé.

1. Vitamin C 500mg dạng thuốc viên nhộng, (dạng thuốc viên mới có tác dụng tốt nhất, ko phải dạng sủi hay thực phẩm chức năng) .
Vitamin C rất rất cần thiết cho ng cao huyết áp để bảo vệ thành mạch, chống oxy hóa xơ vữa mạch và cải thiện tinh thần, giảm stress. Cụ tìm đọc tác dụng của nó trên mạng nhé. Em uống lúc đói trc khi ăn 30' vào sáng và trưa.
2. Rutin kèm C (dạng thuốc ko phải tpcn): Bảo vệ bền thành mạch, hạ áp, chống xơ vữa. Rất cần thiết uống bổ sung hàng ngày ạ.
3. Ăn uống đầy đủ chất đạm và rau. Uống nhiều nước, thêm nước cam rất tốt, sữa đậu nành nữa ạ. Ăn nhiều hoa quả có tính chống oxy hóa mạnh và nhiều vitamin C, nhiều nước như: cam, nho, dưa vàng, táo, cà chua. Ăn thêm tỏi, gừng.
4. Em uống thêm B1 để bổ sung cho não. Cụ có thể uống thêm Ginko Bibola.

Đến sáng nay, em cảm thấy sức khỏe rất okie rồi ạ. Từ hôm bị xước tay, em sợ ko dám đo H.A nữa. Nhưng da mát hẳn và sk đã thấy bình thường, nhất là mắt em đã tinh trở lại đọc đc sách. Như thế là H.A em chắc đã ổn rồi.

Bg em nghiệm thấy Vitamin C và Rutin là rất quan trọng. Cụ xem nếu thiếu thì bổ sung hàng ngày xem có giúp H.A của cụ đc ổn hơn ko nhé.

Nếu dùng hàng ngày thì cụ dùng liều vừa, ngày 1v Vitamin C 500mg và khoảng 200mg Rutin là okie ạ. Mà cụ ra hàng thuốc mua nên hỏi mua loại thuốc chứ ko phải thực phẩm chức năng. Nhiều hàng thuốc hay giới thiệu tpcn vì có giá cao hơn nhưng nó ko có đc tác dụng như loại đc xếp là thuốc đâu ạ.

Cụ nào đau dạ dày thì lại phải cẩn thận khi uống thêm vitamin C ạ. Và vitamin C dạng sủi có chứa muối lại gây tăng huyết áp, ko nên dùng ạ.

Chỉnh sửa cuối:

dogolegia

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
dogolegia.vn
dạ vâng, giờ lắm bệnh và càng ngày càng trẻ hóa, nguy hiểm thật sự
Ai cũng biết là phải ăn uống điều độ sống lành mạnh, thể dục đều. Nhưng vẫn khó thực hiện cụ nhỉ. Còn làm được thì giảm nhiều nguy cơ tai biến đột quỵ cụ nhỉ. Hoặc nhiều tuổi hẳn mới bị. Thôi cứ ai biết thân biết phận, biết lo cho bản thân và gia đình thì lo mà thực hiện thôi.

tui102

Xe tăng
Đưa kịp vào Việt Đức hoặc Đại học Y họ mổ cấp cứu được nếu kịp ạ. Hồi em ở đó gần 1 tháng thấy bv nhường mổ cấp cứu sọ não suốt.

cha biet chi

Xe điện
Cách đây 1 tháng bác họ em cũng đột quỵ ạ.nhanh lắm.trưa còn ngồi nc vui vẻ mà 1 tiếng sau đến giờ di làm thì bác lạnh luôn rồi.em cũng lo lo.