[Funland] Dự đoán thị trường bất động sản 2024, nên mua hay chờ?

huydang69

Xe tải
Ngõ cụt thì sao cụ? Tang thương thì sao? :D
Giới trẻ nằm thẳng, không đẻ thì đã sao? Nhà mình giàu là dc.

Sự thật là Lợi ích nhóm, lợi ích cá nhân bao giờ cũng phải đặt lên trước lợi ích đất nước :D
Thì đó. Thổ Nhĩ Kỳ với Venezuela, ngay cả Zimbabwe cũng vẫn ổn mà :D

tasx

Xe tăng
Ngõ cụt thì sao cụ? Tang thương thì sao? :D
Giới trẻ nằm thẳng, không đẻ thì đã sao? Nhà mình giàu là dc.

Sự thật là Lợi ích nhóm, lợi ích cá nhân bao giờ cũng phải đặt lên trước lợi ích đất nước :D
Oh, em tưởng Cụ như nào. Lại trôi về chỗ đấy thì thôi em dừng nhé. Chúc Cụ nghỉ lễ vui vẻ.

Big Babol

Xe buýt
bds chững/đi ngang là căng với nhiều chủ nhà r
thực tế thị trường giờ có vẻ đang là rẻ mới xuống tiền, rẻ lại muốn rẻ nữa

Alex0301

Xe tải

Bds Trung Quốc có gì khác Việt Nam, khác là ko dc sở hữu "lâu dài" mà có thời hạn.
Bds Trung Quốc có gì giống Việt Nam:
- Đều là kênh đầu tư, đầu cơ, mơ ước của mọi nhà.
- Đều là các nước có tốc độ đô thị hoá nhanh, người dân đổ về các thành phố lớn.
- Các chính sách liên quan rất giống nhau: thực hiện dự án, đền bù giải phóng mặt bằng, xin-cho...
- Đều dc chính phủ hỗ trợ, cứu giúp đến "hơi thở cuối cùng".
- Từng trải qua gia đoạn sốt nóng nhiều năm, nhà nhà người người đổ xô mua, ai cũng nghĩ ko mua nhanh là hết.
Hiện giờ bds xuống dốc không phanh, ko ai có thể cứu dc.
Có phải người Trung Quốc hết tiền, ko phải, người Trung Quốc là nền sản xuất hàng hoá, hàng ngày hàng giờ họ vẫn thu tiền về. Khác với xứ sở "nông nghiệp" bán lúa gạo hàng ngày để lấy tiền mua bds...
Thế mới biết ko có gì là mãi mãi, bong bóng về cơ bản sớm hay muộn cũng nổ...
[/QUOTE
Cụ nói đúng nhưng thực trạng thị trường vn và tq hiện tại không giống nhau. TQ đang có quá nhiều nhự án, thừa cung, mà quan trọng là đang bán nhà trên giấy, dân không mua vì vứt tiền vào không chắc có nhận được nhà không.
VN thì khác, đang tắc pháp lý nên thiếu nguồn cung, giá cao. Đợi VN khủng hoảng như TQ hiện nay phải ít nhất 10-20 năm nữa. Riêng VN còn đầu tư hạ tầng nhiều, đầu tư theo hạ tầng ở các thành phố lớn không bao giờ lo!

Năm 2022-2023 Trung Quốc đã bước vào thời kỳ dân số tăng trưởng âm, Việt Nam thì dự tính 2036 mới già hoá, nghĩa là vẫn kịp 1 chu kỳ nữa.
TQ nội lực mạnh hơn còn chưa cứu đc bđs, VN bđs suy thoái làm nhiều nghành nghề khác đình trệ theo, đình trệ r thì lấy đâu thu nhập & tích lũy mà mua. Nhịp tăng vừa rồi do lãi suất thấp, nhưng ls thấp thấm vào đâu so với mức giá đã x2 x3 trong 2021-2022 và cuối 2023-đầu 2024 vừa rồi.
Ko giống hết nhưng việc bđs TQ chỉ có vài nhịp hồi ngắn và nhỏ trong các đợt cp họ hỗ trợ, kích cầu, thì người dùng VN ko thể ko thận trọng tham khảo.

Chỉnh sửa cuối:

Wellgym

Xe hơi
Bđs TQ khác mình hoàn toàn, nó đang thừa cung nên sập là phải, khó gượng lên trong tg tới. Nhưng mình thì vẫn thiếu nên sẽ đi theo kiểu riêng.

huydang69

Xe tải
Năm 2022-2023 Trung Quốc đã bước vào thời kỳ dân số tăng trưởng âm, Việt Nam thì dự tính 2036 mới già hoá, nghĩa là vẫn kịp 1 chu kỳ nữa.
TQ nội lực mạnh hơn còn chưa cứu đc bđs, VN bđs suy thoái làm nhiều nghành nghề khác đình trệ theo, đình trệ r thì lấy đâu thu nhập & tích lũy mà mua. Nhịp tăng vừa rồi do lãi suất thấp, nhưng ls thấp thấm vào đâu so với mức giá đã x2 x3 trong 2021-2022 và cuối 2023-đầu 2024 vừa rồi.
Ko giống hết nhưng việc bđs TQ chỉ có vài nhịp hồi ngắn và nhỏ trong các đợt cp họ hỗ trợ, kích cầu, thì người dùng VN ko thể ko thận trọng tham khảo.
Cụ có thông tin TQ hồi đc cụ thể mấy lần ko? Em nghĩ VN vừa rồi mới là hồi lần 1, ít nhất còn 1 lần nữa để "thoát hàng".