[Funland] Dự đoán thị trường bất động sản 2024, nên mua hay chờ?

Jiren198

Xe điện
Đợi hết tháng 4, sang đầu tháng 5 có báo cáo tổng kết, sợ là có biến động trên thị trường bds
- Ai sẵn tiền mua thì đã mua, ai ko mua thì ko mua, người muốn vay lại ko dc vay, người bình thường thì ko ai muốn vay lúc này.
- Tỷ giá tăng cao, fed chưa hạ lãi suất, việc tăng lãi suất là sớm hay muộn, ls tăng 1 chút là dân lại fomo ngược lại ngay.
- Chứng khoán tiếp tục giảm điểm, nhưng phức tạp hơn là khối ngoại bán ròng thu tiền về, sới bạc coi như 1 thằng ăn non nhưng lại ăn rất nhiều nghỉ chơi, để lại các ông còn lại chút tiền còm tiếp tục chăn nhau. Kéo theo nhiều người nghèo đi, ko còn chốt lời chứng khoán sang bds dc nữa.
- Cuộc bầu chọn minh chủ võ lâm năm nay có thể kết thúc sớm, minh chủ mới là người ko có xu hướng "kinh tế" nhiều.
- Nền kinh tế thì chắc chắn là vẫn rất khó khăn, đặc biệt là với các doanh nghiệp vừa và nhỏ Việt Nam.
- Thị trường vàng thì giờ khác gì kênh thu tiền của số đông nhanh nhất, người bán vàng chỉ muốn người dân đu đỉnh của họ chứ họ thì ko muốn đu đỉnh của nhà nước, dân đã nghèo lại thêm nghèo, tiền "chơi" bds lại bị xén mất không ít rồi.
- Giá vé máy bay cao, tour trong nước thì khó, tour nước ngoài thì cháy. Lại 1 lượng tiền lớn chảy ra nước ngoài. Bds du lịch biết ngày nào hồi phục.
- Thông tư 02 có thể dc gia hạn, nhưng chắc chắn bank cũng phải tính toán lại việc ai dc gia hạn, ai ko dc gia hạn. Trong 1 năm vừa rồi, ai xử lý dc đã xử lý, ai ko xử lý dc thì cho thêm vài năm nữa cũng ko thoát dc. Nên cho đi từ từ, dần dần sẽ tốt hơn là dồn toa cùng lúc.
Còn nhiều yếu tố nữa các cụ bổ sung thêm.....
Giờ chỉ trông chờ vào 1 biến số, có thể là 1 gói kích cầu hoặc 1 chính sách lớn..., phụ thuộc vào CP muốn ntn thôi.
Thị trg tài sản ảo chắc chắn biến động mạnh, bên mỹ có dấu hiệu đổ , nhưng chắc cũng đc thở oxi đến bầu cử xong, e thấy bây giờ mọi ng tìm cách trú ẩn nhiều hơn là đầu cơ, các loại tiền vẫn đang mất giá, vàng cứ lầm lũi leo lên....e nghĩ vàng vẫn sẽ tăng mạnh nữa...liên quan đến việc khử đô của các nền kinh tế lớn, bất ổn chính trị.

dog.fearless

Xe tăng
Thị trg tài sản ảo chắc chắn biến động mạnh, bên mỹ có dấu hiệu đổ , nhưng chắc cũng đc thở oxi đến bầu cử xong, e thấy bây giờ mọi ng tìm cách trú ẩn nhiều hơn là đầu cơ, các loại tiền vẫn đang mất giá, vàng cứ lầm lũi leo lên....e nghĩ vàng vẫn sẽ tăng mạnh nữa...liên quan đến việc khử đô của các nền kinh tế lớn, bất ổn chính trị.
Cơ bản là các loại tiền kể cả usd đều đang mất giá

namoto

Xe buýt
E hóng các cao nhân đàm luận! :D

LAVIC

Xe tải
Em thích câu cụ nói "thở oxi đến bầu cử xong" 👍

raul135

Xe hơi
Vài hôm gần đây các cụ có được MG nhắn lại một vài căn mà trc định mua ko? E vừa có mấy tin mà trc em phát giá X, MG kêu bán giá X thì có cả hàng dài xếp hàng mua, giờ lại nhắn cho giá X mua ko 😂 e nhận đx vài tin, có điều e cũng chả thiết tha nữa 😂

eterniti

Xe tăng
Vài hôm gần đây các cụ có được MG nhắn lại một vài căn mà trc định mua ko? E vừa có mấy tin mà trc em phát giá X, MG kêu bán giá X thì có cả hàng dài xếp hàng mua, giờ lại nhắn cho giá X mua ko 😂 e nhận đx vài tin, có điều e cũng chả thiết tha nữa 😂
Thế là sắp sập bung toang hả cụ

raul135

Xe hơi
Em ko biết nhưng thấy có vẻ về với thực chất hơn. Nói vậy thôi chứ kinh tế khó khăn, bất ổn, mong mọi thứ ổn định (tăng hay giảm cũng nên gắn với thực tế nền kinh tế) chứ giờ bất kì cái gì vỡ cũng vất vả!

Em nghĩ vẫn còn quý 2-3 cho các cụ thoát hàng vì lãi suất mới chỉ nhích tăng, ai vay được big4 vẫn có mức vay ngắn hạn 5-6%. Thông tư 02 hoãn đến hết 2024 thì nh xử lý cho thị trường hấp thụ dần.

doanquangpham

Xe tải
Em nghĩ vẫn còn quý 2-3 cho các cụ thoát hàng vì lãi suất mới chỉ nhích tăng, ai vay được big4 vẫn có mức vay ngắn hạn 5-6%. Thông tư 02 hoãn đến hết 2024 thì nh xử lý cho thị trường hấp thụ dần.
Mấy cụ nợ nần ngập đầu thì em chả nói chứ còn dân thường như em thì thoát ra cầm tiền chả biết làm gì, chả nhẽ lại chạy ra đón đầu ở vùng ven tít tận xa xa đón sóng chờ gà >:D<>:D<

dog.fearless

Xe tăng
kinh tế ổn định thì ls có tăng cũng nhẹ thôi, khó phọt lên như 2022 nên các cụ cứ yên tâm, đất sốt không em không biết nhưng chả lo sập đâu

NQN

Xe tăng
kinh tế ổn định thì ls có tăng cũng nhẹ thôi, khó phọt lên như 2022 nên các cụ cứ yên tâm, đất sốt không em không biết nhưng chả lo sập đâu
Nó không sập nhưng cũng k tăng đi ngang trong dài năm thì khác gì đâu cụ !

Mấy cụ nợ nần ngập đầu thì em chả nói chứ còn dân thường như em thì thoát ra cầm tiền chả biết làm gì, chả nhẽ lại chạy ra đón đầu ở vùng ven tít tận xa xa đón sóng chờ gà >:D<>:D<
Vâng, em biết nhiều các anh chị giữ từ những năm 2k, x7, x10 cả. Nhưng như em thì lại thích giảm tỷ trọng trong những nhịp giá giảm.

doanquangpham

Xe tải
Vâng, em biết nhiều các anh chị giữ từ những năm 2k, x7, x10 cả. Nhưng như em thì lại thích giảm tỷ trọng trong những nhịp giá giảm.
Giở khó đoán định nên cụ nào đảo nợ, đảo hàng thì nhanh tay lên còn không thì nằm im khéo lại hay 😎

doanquangpham

Xe tải
thì thằng dòng tiền vẫn sống khỏe, mà đi ngang xong nó tăng cho 1 phát thì cũng là bố của tiết kiệm
Chuẩn đấy cụ ạ, vừa rồi lãi suất cao ngất trong khi mình lại mua đất mất rồi nhưng mới qua một nhịp đi ngang và tăng giờ nhìn lại đúng là chấp lãi suất luôn