[Funland] Du học Nhật Bản.

xe đạp Japan

Xe tăng
Học ở đâu cũng cần học thật. Công ty em vừa tuyển một bạn học thiết kế bên Nhật về. Sau một tháng làm việc thấy bạn đó ngoài những gì học được trên lớp còn lại như một tờ giấy trắng, tiếng cũng ở mức trung bình. Công ty em toàn chủ yếu làm với Nhật nên sau 1 tháng tự giác out. Về cơ bản học ở đâu mà ông có trí thì nhanh hay chậm hơn thôi. Học ở Nhật mà học chuẩn thì tuyệt vời, học lời phời hay đi làm thêm thì cũng ko dài hạn.
Chắc du học sinh này sang đó đi làm là chính rồi.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Con em năm nay đang học 12, cháu mong muốn du học Nhật Bản, mặc dù Vợ chồng em chỉ mong nó học Đại học ở VN nhưng cũng không muốn dập tắt ước mơ của nó. Em ra điều kiện nếu được học bổng 100% thì đi vì nhà không đủ điều kiện. Nhờ CCCM có kinh nghiệm cho em xin ít thông tin về việc du học Nhật bản: Chất lượng đào tạo, cơ hội việc làm, chi phí ăn ở sinh hoạt hàng tháng...
Em cảm ơn!
(1) Đạt được học bổng 100% cho toàn bộ 4 năm học đại học của các trường top Nhật, độ khó cũng không kém gì đạt học bổng của các trường đại học Âu - Mỹ. Nếu F1 nhà bác giỏi như vậy, không nên lãng phí tài năng để đi học ở Nhật.

(2) Mục tiêu đạt học bổng 100% từng năm dễ hơn. Hết mỗi năm lại đi xin học bổng tiếp.

agrimeco

Xe lăn
(1) Đạt được học bổng 100% cho toàn bộ 4 năm học đại học của các trường top Nhật, độ khó cũng không kém gì đạt học bổng của các trường đại học Âu - Mỹ. Nếu F1 nhà bác giỏi như vậy, không nên lãng phí tài năng để đi học ở Nhật.

(2) Mục tiêu đạt học bổng 100% từng năm dễ hơn. Hết mỗi năm lại đi xin học bổng tiếp.
Sao lại lãng phí? mợ cháu giỏi giang thế mà cũng đang phương đông du học đấy thây ;))

--Lamborghini--

Xe lăn
Thế chắc là trường hợp của con bạn cụ không giống với case của cụ chủ thớt rồi. Con của bạn cụ gọi là dhs nhưng nói thật là nó ở đẳng cấp thấp hơn so với khái niệm chung về dhs đi du học nước ngoài mà con của cụ chủ đang hướng đến. Cụ cứ xem lại các con số thống kê và số lượng học sinh VN đang theo học ở Mỹ, Úc, châu Âu đi, ko ít đâu cụ ạ. Đa phần là đều chuẩn bị sẵn sàng về tài chính cho câc con chứ không phải cho đi để cày tiền gửi về với quyết tâm "không giàu không về" như một số bạn trẻ goi là du học sinh ở Nhật đâu.
Dhs Nhật đa phần là xklđ vì cơ bản nó dễ, đóng tiền học phí năm đầu, chứng minh thu nhập qua loa.
Còn du học các nước khác h rất khó vì yêu cầu chứng chỉ ngoại ngữ.
Còn dhs sang Nhật qua đó mới học tiếng hai năm đỗ thì sang chuyên môn.
Vấn đề của chủ thớt thì cũng lăn tăn vì đk kinh tế.
Và em cũng nếu vấn đề con e họ e để hiểu sang đó đk ko vững vừa học vừa làm ko phải đứa nào cũng chịu được. Mà đứa e e bm nó đóng học phí năm đầu và cho chi phí sinh hoạt nửa năm đầu, sau đó mong nó tự lo chứ chả mong nó gửi tiền về.
Còn dhs mà e biết vì cty e có vài bạn từng là dhs thì ở quê cho đi đa phần là hình thức xklđ.
Dhs có những thằng sk nó cầy thì còn cao hơn xkld vì bọn nó làm nh việc và nhận lương tay. Đương nhiên làm như vậy thì chả học hành gì.

Jochi Daigaku

Vũ Trụ
Em có cô bạn đồng nghiệp ở HN, lấy chồng thuộc dạng nhà cũng tạm coi là gia thế, có của ăn của để. Hai thằng con đang học đại học bên Nhật. Năm trước, thằng con lớn về bảo mẹ, sau này có con, con sẽ không bao giờ cho nó sang Nhật học, vì chán lắm.
Em cũng chỉ biết động viên, chứ cũng không hiểu lắm về cuộc sống bên đó.
(Hai đứa nhà này nó giỏi tiếng Nhật, chứ không phải dạng ất ơ sang học lấy tiếng thơm đâu. Trước đợt dịch Covid còn rủ thằng bạn người Nhật sang HN chơi, thế rồi dính dịch nên cậu Nhật phải ăn ở ở nhà bạn hơn năm mới bay về nước được.)
Học giỏi ở Nhật, làm việc xuất sắc, mà ở lại Nhật làm việc, thì chán là đúng rồi. Bởi vì làm việc ở Nhật, thâm niên rất quan trọng, xuất sắc khi làm việc ở Nhật nhưng chưa đủ thâm niên thì vẫn khó khăn trong thăng tiến.

Đến một việc nhỏ như đi nhậu ngoài giờ làm việc và chia tiền, người có chức vụ cao, thâm niên cao, sẽ được chi tiền nhiều hơn, người có chức vụ thấp, thâm niên ít, chỉ được phép chi tiền ít, phụ nữ xếp thứ bét, chỉ được phép chi tiền mang tính tượng trưng.

vừa đi vừa láii

Xe container
Bạn Gà nhà em cũng thích tiếng Nhật, em thì thích film JAV :D.
Bạn đã đạt N2, thi EJU thì cũng trung bình. Vừa rồi cũng đạt 60% học bổng nhưng cu cậu lại thôi, về học ở làng.
Mấy vị em biết có con đi học Nhật, học xong lại sang Âu Mỹ học tiếp.

lamhaha191

Xe tăng
Em mà được thừa kế 1 mớ bất động sản cho thuê như mợ đó thì em cũng thầu giầu.
Em nhớ mợ ý tiếc nuối khi cơ hội học chuyển tiếp sang Canada quá ngon, nhưng tưởng nhà mình nghèo nên quay về Nhật, ông chú đccs giấu ghê thật

Trieu Man co nuong

[Tịch thu bằng lái]
Con nhà em sang đó học và đi làm phụ thêm. Nó bảo bên đó người Nhật làm như không có ngày mai ấy. Chỉ hết giờ chứ không hết việc, nên rất khổ, nhìn người ta làm mà mình không làm thì xấu hổ. Nó bảo ở Việt Nam vẫn sướng nhất. Không như bọn Tư bản toàn hút máu người. Hic. Khổ vậy nhưng vẫn phải động viên cháu nó học để cho cháu biết làm việc và trưởng thành

zaisev

Xe tăng
Con em học kĩ thuật BKHN, khoa liên kết với ĐH bên Nhật. Bắt đầu chọn trường Nhật rồi, mà em ít thông tin quá. Có mấy trường bên Nhật gửi chỉ tiêu tuyển sinh mà em ko biết lựa chọn theo tiêu chí nào ưu tiên. Các cụ có thông tin nào về đối tượng sinh viên đào tạo liên kết này ko?

HTDA

Xe buýt
Em thấy 1 số trường Đh của Việt Nam như ngoại thương, bách khoa, luật đều có khoa cho hs muốn du học Nhật. Em tham khảo thử Ngoại thương thấy tiền học và chi phí sinh hoạt khá rẻ, con học 2 năm ở trường, xin học bổng và có thể sang Nhật học tiếp 2 năm còn lại.
Có cụ mợ nào có con đi học như vậy chưa ạ. Nếu so tiền học với Anh Mỹ thì có sự chênh lệch khá lớn ạ

maitung

Xe buýt
Em thấy 1 số trường Đh của Việt Nam như ngoại thương, bách khoa, luật đều có khoa cho hs muốn du học Nhật. Em tham khảo thử Ngoại thương thấy tiền học và chi phí sinh hoạt khá rẻ, con học 2 năm ở trường, xin học bổng và có thể sang Nhật học tiếp 2 năm còn lại.
Có cụ mợ nào có con đi học như vậy chưa ạ. Nếu so tiền học với Anh Mỹ thì có sự chênh lệch khá lớn ạ
Chênh lệch lớn là do bản chất học phí của Nhật rẻ hơn nhiều so với Anh và Mỹ. Còn như hệ tiên tiến của Ngoại thương muốn chuyền tiếp thì cũng chỉ đc học ở những trường có hợp tác với mức học phí bình thường chứ ko có học bổng gì

HTDA

Xe buýt
Chênh lệch lớn là do bản chất học phí của Nhật rẻ hơn nhiều so với Anh và Mỹ. Còn như hệ tiên tiến của Ngoại thương muốn chuyền tiếp thì cũng chỉ đc học ở những trường có hợp tác với mức học phí bình thường chứ ko có học bổng gì
Hệ tt được chuyển tiếp ạ, em mới nghiên cứu qua thì chỉ biết có hệ quốc tế, hs đky ngay từ năm nhất và học theo kiểu 2+2 hoặc 3+1, thì sv sẽ đc chuyển sang Nhật, Anh để học tùy theo ngành mình đky từ đầu và nếu sv nào học giỏi thì vẫn có học bổng.
Ko bt thông tin em nắm vậy có đúng không và nếu cụ có đc ttin chính xác về vc chuyển tiếp dành cho sv hệ tt hay clc, cụ cho e xin thông tin ạ
Em cảm ơn nhiều

Isu_zu

Xe container
Bạn Gà nhà em cũng thích tiếng Nhật, em thì thích film JAV :D.
Bạn đã đạt N2, thi EJU thì cũng trung bình. Vừa rồi cũng đạt 60% học bổng nhưng cu cậu lại thôi, về học ở làng.
Mấy vị em biết có con đi học Nhật, học xong lại sang Âu Mỹ học tiếp.
Học ở VN mà đạt N2 là cháu rất giỏi ngoại ngữ đấy.

maitung

Xe buýt
Hệ tt được chuyển tiếp ạ, em mới nghiên cứu qua thì chỉ biết có hệ quốc tế, hs đky ngay từ năm nhất và học theo kiểu 2+2 hoặc 3+1, thì sv sẽ đc chuyển sang Nhật, Anh để học tùy theo ngành mình đky từ đầu và nếu sv nào học giỏi thì vẫn có học bổng.
Ko bt thông tin em nắm vậy có đúng không và nếu cụ có đc ttin chính xác về vc chuyển tiếp dành cho sv hệ tt hay clc, cụ cho e xin thông tin ạ
Em cảm ơn nhiều
Đây cụ. Học bổng thì e ko rõ nhưng nếu có chắc cũng ko nhiều đâu. Mấy trg liên kết với FTU này cụ cứ xác định cho con khoqngr 30-40k úd/ năm ạ

Z90

Xe tăng
Xác định du học xong thì sẽ làm cho cty Nhật, nhưng việc thăng tiến ở cty Nhật là rất khó, kể cả ở Nhật hay VN.
E nói cụ bảo e bốc phét chứ 2 anh em em đánh 2 thằng người Nhật trong công ty của Nhật, tại đất nước Nhật xong được lên quản lý luôn! :D

Z90

Xe tăng
Kể cả không được học bổng e cũng ủng hộ cháu dám nghĩ và có ước mơ riêng của mình!
Ưu điểm :
- Sự phát triển, môi trường, văn hóa... cái gì cũng đáng học hỏi
- Khi đặt chân đến Nhật, dù là ai cũng sẽ bị xã hội thúc đẩy để tiến về phía trước, vì vậy chỉ có cố gắng phấn đấu mà thôi
- Yên đang rẻ, chi phí sinh hoạt sẽ rẻ theo. Đi du học sẽ được nhiều cái lợi hơn là lao động
- Được sống trong 1 xã hội nguyên tắc, văn minh, không vô tổ chức vô kỷ luật như đâu đó
- Giao lưu bạn bè khắp thế giới, cái này tốt cho nhân sinh quan của cháu sau này
- Cơ hội việc làm cực kỳ nhiều, ở Nhật mua nhà, mua xe đều dễ nếu đi làm đón thuế đều đặn, giá trị thực k bị thổi giá như VN
Nhược điểm :
- Do phát triển quá nên con người sống với nhau chỉ vì chữ LỢI, chủ nghĩa cá nhân lên hàng đầu
- Áp lực công việc sẽ lớn, nhưng nếu du học từ sớm thì sẽ quen dần kp là trỏ ngại
- Tính cách có thể bị ảnh hưởng vì Nhật có nền văn hóa riêng biệt ( cả trong công việc, cuộc sống ...)
Mời các cụ góp ý tiếp cho gia chủ

Z90

Xe tăng
1 DHS bình thường có thẻ ở nhà cùng 2 bạn nữa, 3 người 1 cái nhà 5,5 man. Chi phí hàng tháng tạm tính như sau:
- Học phí : thực tế theo trường
- Tiền nhà,điện nước,wifi : 2,5 man
- Tiền ăn : 3 man ( full sữa, hoa quả, thịt cá...đầy đủ nếu biết đi siêu thị giờ giảm giá )
- Điện thoại : 0,5 ~ 1 man tùy gói cước
- Tiêu vặt, mua sắm : thực tế theo nhu cầu
- Bảo hiểm y tế : theo thu nhập, trung bình 5000 yên / tháng

SShomehanoi

Xe máy
em cũng có đứa em mới đi du học theo dạng kỹ sư , chi phí cũng không hết quá nhiều, đồng man bên đấy dạo này rẻ , nên mới đầu cũng không mấy khó khắn lắm cụ ạ, xa quê thì hơi vất vả chút thôi