[Funland] Du học tự túc và những viễn cảnh viển vông!

nguyenvanuoc

Xe hơi
Ở VN vẫn là dễ kiếm việc nhất grab, Xanh, tạp vụ nói chung luật lá dễ dàng và mở hơn so với các nước

Mytv

Xe điện
Con e cháu nó muốn học Nha ở Mỹ mà e xem chi phí đắt đỏ quá. Có cụ nào biết con đường nào và học trường nào tiết kiệm nhất bên này k?

Trở lại vấn đề của thớt, con e mới đi dc 1 năm nhưng e thấy con thay đổi ngoạn mục và trưởng thành rõ rệt. Không hiểu do môi trường và cách giáo dục bên đó làm con thay đổi hay con lớn hơn, qua giai đoạn dậy thì nên con hiểu vấn đề hơn và con thay đổi. Từ một cậu bé hay bị thầy cô phàn nàn về ý thức học tập, hay quậy phá và làm trái với chuẩn chung, giờ con được thầy cô khen như một tài năng với điểm số các môn AP toàn tuyệt đối, tổng kết kỳ 1 vượt cả tối đa vì dc điểm bonus. Con chủ động học và xin thêm bài về học, điều chưa từng có trước đây. Thật sự đọc những nhận xét của thầy cô mà e cứ tưởng họ nhận xét con ai đó k phải con mình. Con có mục tiêu và định hướng tương lai rõ ràng là trở thành Nha sỹ, quyết tâm để đạt được mục tiêu vì e bảo k đủ kinh phí học Nha thì con nói mẹ cố lo con học 4 năm đại cương, 4 năm chuyên ngành con sẽ tự lo. Với e thì tới giờ e đang thấy quyết định của mình là sáng suốt, k biết sau này con như nào nhưng hiện tại con đã thay đổi và tốt hơn so với bản thân con. Nước Mỹ đã biến con từ một cậu bé ương ngạnh, thích chống đối thành một cậu bé chăm chỉ, quyết tâm và có ước mơ hoài bão lớn là con sẽ cố gắng định cư và làm chủ phòng nha tại Mỹ. Mọi thứ chỉ mới bắt đầu, chưa biết tương lai như nào nhưng ít nhất là con dám ước mơ và e rất mừng vì điều đó các cụ mợ ạ.
Cu còi mới năm nào mẹ nó còn lo sốt vó thi vào 10 h đã đi dc 1 năm rồi cơ à. :D

Ko phải đứa nào nó cũng tiến triển tích cực vậy đâu bạn ạ. Chúc mừng mẹ nó nhé:x

Nhiều cụ có vẻ nhìn nhận ko tích cực lắm về chuyện cho con đi du học. Nhưng cá nhân tớ thấy nếu có điều kiện nên cho con đi. Cno thay đổi nhiều lắm. Khoe với bạn là con tớ hôm 8-3 biết gọi nhắn tin về cho 2 bà & mẹ chúc mừng và hỏi mẹ, bà thích quà j để con gủi bạn. 1 việc chưa từng có khi còn ở nhà. Mẹ và bà cảm động rơi nước mắt.

xherox

Xe điện
Nó trưởng thành là bị tụi Tây nó nhồi xọ đấy mợ (mình có đứa cháu nghĩ nó sẽ không khá được, nghịch,quậy sang Úc học còn bị tụi HS bên này quây cho trận te tua lúc lớp 11 ) qua Mỹ học tiếp lên DH bây giờ thì ngon rồi, tương lai xếp sòng khác hẳn xưa kia
Nó theo nghề Y mà học tốt mợ Cứ bán vài căn nhà cho em đừng lo
Con e cháu nó muốn học Nha ở Mỹ mà e xem chi phí đắt đỏ quá. Có cụ nào biết con đường nào và học trường nào tiết kiệm nhất bên này k?

Trở lại vấn đề của thớt, con e mới đi dc 1 năm nhưng e thấy con thay đổi ngoạn mục và trưởng thành rõ rệt. Không hiểu do môi trường và cách giáo dục bên đó làm con thay đổi hay con lớn hơn, qua giai đoạn dậy thì nên con hiểu vấn đề hơn và con thay đổi. Từ một cậu bé hay bị thầy cô phàn nàn về ý thức học tập, hay quậy phá và làm trái với chuẩn chung, giờ con được thầy cô khen như một tài năng với điểm số các môn AP toàn tuyệt đối, tổng kết kỳ 1 vượt cả tối đa vì dc điểm bonus. Con chủ động học và xin thêm bài về học, điều chưa từng có trước đây. Thật sự đọc những nhận xét của thầy cô mà e cứ tưởng họ nhận xét con ai đó k phải con mình. Con có mục tiêu và định hướng tương lai rõ ràng là trở thành Nha sỹ, quyết tâm để đạt được mục tiêu vì e bảo k đủ kinh phí học Nha thì con nói mẹ cố lo con học 4 năm đại cương, 4 năm chuyên ngành con sẽ tự lo. Với e thì tới giờ e đang thấy quyết định của mình là sáng suốt, k biết sau này con như nào nhưng hiện tại con đã thay đổi và tốt hơn so với bản thân con. Nước Mỹ đã biến con từ một cậu bé ương ngạnh, thích chống đối thành một cậu bé chăm chỉ, quyết tâm và có ước mơ hoài bão lớn là con sẽ cố gắng định cư và làm chủ phòng nha tại Mỹ. Mọi thứ chỉ mới bắt đầu, chưa biết tương lai như nào nhưng ít nhất là con dám ước mơ và e rất mừng vì điều đó các cụ mợ ạ.
Nó trưởng thành là bị tụi Tây nó nhồi xọ đấy mợ (mình có đứa cháu nghĩ nó sẽ không khá được, nghịch,quậy sang Úc học còn bị tụi HS bên này quây cho trận te tua lúc lớp 11 ) qua Mỹ học tiếp lên DH bây giờ thì ngon rồi, tương lai xếp sòng khác hẳn xưa kia
Sự khác biệt khi đi ra thế giới bên ngoài, thoát khỏi tầm nhìn trong cái ao làng là phải thay đổi, phải đánh đổi, phải cố gắng gấp 100 lần so với lúc còn ở Việt Nam.
KO có sự rèn rũa, ko có sự vất vả đến rơi nước mắt, làm gì có con người trưởng thành.
Cái cây quý cũng chỉ mọc ở những nơi hiểm trở mà thôi, ở đồng ruộng. bãi sông phù sa bồi đắp chỉ có cỏ rác mọc lên nhanh nhất.

Chỉnh sửa cuối:

haivanphe

Xe container

Tris Nguyen

Xe đạp
các cụ có góp ý gì về việc đi du học Singapor hoặc du học đài loan không ạ, nhà cháu cũng đang nghiên cứu về 2 môi trường để đưa ra quyết định cho f1 ạ

prado2012

Xe điện

Eo mừng cho em và con nhé. Quá tuyệt vời. Sau cu nhà chị cũng thích nó học nha hoặc kĩ thuật.

hminh2005

Xe điện
Em vừa có nói chuyện với 1 cụ chuẩn bị cho con sang bên Úc du học. Cháu học ĐH được 1 học kỳ ở VN nay bảo lưu sang kia. Nhưng nghe cụ ấy bảo cháu hơi kém ngại nghĩ nên em thấy cụ ấy khá liều. Đành rằng tiếng Anh nếu chịu khó sang môi trường đó giao tiếp tốt thì sẽ OK, nhưng nghe cụ ấy nói thằng cu ở nhà được chăm sóc nhiều, sang bên đó chắc sẽ bị nhiều cám dỗ

sinichit52

Xe container
Nó chính là trường trung cấp nghề đó bác. Em cần tìm trường trung cấp nghề có đào tạo nghề điều dưỡng và dạy tiếng Đức luôn ạ.
Về điều dưỡng thì chắc không có kiểu vậy đâu ạ. Về kỹ thuật thì có cao đẳng quốc tế lilama. Đi điều dưỡng sao cụ không tìm hiểu học nha khoa rồi đi trợ lý nha khoa. Đây đung là việc nhẹ lương cao nếu so với điều dưỡng. Mỗi tội cơ hội ít hơn thôi ạ.

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Da vâng, giờ e chỉ đau đầu kiếm tiền thôi, chứ e thấy bạn ấy khá trưởng thành và quyết tâm học hành, k phải lo ý thức bạn ấy nữa e mừng lắm.

Ko phải đứa nào nó cũng tiến triển tích cực vậy đâu bạn ạ. Chúc mừng mẹ nó nhé:x

Nhiều cụ có vẻ nhìn nhận ko tích cực lắm về chuyện cho con đi du học. Nhưng cá nhân tớ thấy nếu có điều kiện nên cho con đi. Cno thay đổi nhiều lắm. Khoe với bạn là con tớ hôm 8-3 biết gọi nhắn tin về cho 2 bà & mẹ chúc mừng và hỏi mẹ, bà thích quà j để con gủi bạn. 1 việc chưa từng có khi còn ở nhà. Mẹ và bà cảm động rơi nước mắt.
ơ cụ biết bạn nhà e ah? Có phải trc cụ với e cùng phụ huynh 6c1 trường Arch k nhỉ? Nếu đúng thì cụ biết thằng nhà e thành phần cá biệt đấy. Xưa e cũng đau đầu về nó, vì hỏi nó sao những cái đơn giản thế cũng k làm dc để thầy cô gọi mẹ tới, nó bảo e là con k thích làm con ngoan, trò giỏi, con thích làm badboy=(( Bạn nhà cụ có phải là bạn học cùng con e k hay lớn hơn?

CuongNguyenPhuc71

Xe container
Sự khác biệt khi đi ra thế giới bên ngoài, thoát khỏi tầm nhìn trong cái ao làng là phải thay đổi, phải đánh đổi, phải cố gắng gấp 100 lần so với lúc còn ở Việt Nam.
KO có sự rèn rũa, ko có sự vất vả đến rơi nước mắt, làm gì có con người trưởng thành.
Cái cây quý cũng chỉ mọc ở những nơi hiểm trở mà thôi, ở đồng ruộng phù xa chỉ có cỏ rác mọc lên nhanh nhất.
Vậy cứ đồng ruộng mà phang cho ló đơn giản kụ nhẩy

CuongNguyenPhuc71

Xe container

Bọn trẻ học nhiều nên IQ lên nhưng ít được dạy về EQ

Mợ toét 2710

Xe ngựa
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
www.gach3ddep.net
Em vừa có nói chuyện với 1 cụ chuẩn bị cho con sang bên Úc du học. Cháu học ĐH được 1 học kỳ ở VN nay bảo lưu sang kia. Nhưng nghe cụ ấy bảo cháu hơi kém ngại nghĩ nên em thấy cụ ấy khá liều. Đành rằng tiếng Anh nếu chịu khó sang môi trường đó giao tiếp tốt thì sẽ OK, nhưng nghe cụ ấy nói thằng cu ở nhà được chăm sóc nhiều, sang bên đó chắc sẽ bị nhiều cám dỗ
E nghĩ ngôn ngữ, khả năng tự lập, dễ thích nghi với môi trường sống và đặc biệt là con có muốn đi hay không là cái quan trọng khi quyết định cho con đi du học. Bạn ấy mà được chiều chuộng ở VN, ngôn ngữ lại kém thì dễ bị sốc đấy, tiếng Anh học thuật nó k giống như giao tiếp thông thường.

Cái cây quý cũng chỉ mọc ở những nơi hiểm trở mà thôi, ở đồng ruộng phù xa chỉ có cỏ rác mọc lên nhanh nhất.
Phù sa chứ không phải phù xa. Mà “phù sa không chảy ngoài ruộng”.

BinhWalker

Xe điện
Chương trình này hay quá nhỉ, tiết kiệm thời gian ra đời cho trẻ. Nhưng polytechnic mà thấy ít ngành technic thực hành quá?

Ngành Công nghệ thông tin (chuyên ngành Phát triển phần mềm, Ứng dụng phần mềm, Lập trình web), ngành Thiết kế đồ họa (chuyên ngành Thiết kế đồ họa), ngành Quản trị kinh doanh (chuyên ngành Digital Marketing, Logistics, Truyền thông và Tổ chức sự kiện, Quản trị khách sạn nhà hàng)

linh 7

Xe tải
Xuất khẩu lao động vất vả nhưng cũng có nhiều cái hay, cái tốt với các cháu còn trẻ, muốn thay đổi môi trường lao động. Tất nhiên đi lao động sang đó là vất vả, không toàn màu hồng, việc nhẹ lương cao. Nếu không làm ăn phạm pháp và tu chí là có tích lũy rồi. Còn khoe khoang như cụ nói thì không nên thôi. Kể cả quy đổi như cụ nói thì nếu biết chắt chiu, tiết kiệm vẫn gửi được tiền tỷ về nhà mà. Cụ chỉ em xem làm công nhân, lao động ở trong nước chỗ nào thu nhập 1 tỷ hoặc hơn tỷ sau 3-4 năm vậy ?.
XKLD trc mắt thì đúng là tạo ra kinh tế tốt nhưng ở góc nhìn vĩ mô thì sau 1 chục năm,2 chục năm khi mà sức lao động đã hết, thì khi ấy chính là gánh nặng cho hệ thống an sinh xã hội.

Lah

[Tịch thu bằng lái]
Chọn nước du học không đúng thì cực lắm, anh em du học nên nhìn tổng quan. Cách đây 10 năm trước, mình chọn đi du học Trung Quốc, gia đình họ hàng ai cũng khuyên, bảo qua đó có khi chết mất xác rồi các thứ... Mà mình cũng quyết định đi, nhưng thực sự qua Thượng Hải mới biết họ đẳng cấp thật sự ra sao, nền văn minh cách xa Việt Nam mình thậm trí 100 năm là có... Về chính trị thì mình k nói, nhưng về kinh tế thì mình nên học hỏi nước họ khá nhiều. Nên mình recommend cho mọi người, nếu xin được học bổng hãy du học TQ, tương lai cũng khá rộng mở. Đặc biệt tiếng Trung bây giờ cũng rất quan trọng, cơ hội kiếm việc làm lương cao cạnh tranh cũng khá tốt ;)
Đó là về mặt ........ làm việc :) còn chưa chắc người ta đã tính ưu tiên làm việc đâu.

tunglam2806

Xe buýt
XKLD trc mắt thì đúng là tạo ra kinh tế tốt nhưng ở góc nhìn vĩ mô thì sau 1 chục năm,2 chục năm khi mà sức lao động đã hết, thì khi ấy chính là gánh nặng cho hệ thống an sinh xã hội.
Nhưng ko đi thì tiền đâu mà học đại học. Học xong chắc j đã xin được việc cụ ơi. Thôi chấp nhận đi mấy năm, cố bán sức còn có xèng về rồi tính sau.

xe đạp Japan

Xe tăng
Họ về có vốn làm ăn, có ngoại ngữ để vào nhà máy, công ty làm phiên dịch sao cụ lại nói là gánh nặng sau này vậy ?.