[Funland] Du học tự túc và những viễn cảnh viển vông!

Loitran

Xe tăng
Cụ làm em vừa phải hỏi lại vợ em và bị mắng một trận! :D

1. Nhà em không có sổ đỏ hay bất cứ giấy tờ gì dạng sổ cụ nhé. Giấy tờ duy nhất mà nhà em đang có chỉ là cái giấy xác nhận của vợ chồng em đang sở hữu căn nhà hiện tại. Và nó cũng không có dấu, chỉ có chữ ký của Supervisor của Council.
Nhà em khi mua nhà thì chủ nhà cũ không bàn giao bất cứ một giấy tờ gì cụ ạ. Chỉ hai bên luật sư của người bán và người mua làm việc bàn giao với nhau. Còn bộ chìa khoá nhà thì em nhận bàn giao từ bà agent của bên bán.

2. Cái council rates thì xem clip làm gì hả cụ? Cứ 03 tháng 1 lần council gửi bộ chứng từ kèm theo các bảng tính chi tiết vào hòm thư của gia đình em. Trong vòng 14 ngày thì cứ chuyển khoản theo số tiền ghi trên bộ chứng từ đấy.

3. Em không phải dân đầu tư BĐS và cũng không có ý định làm việc đó. Nên em cũng không khẳng định được về tính hiệu quả. Còn cái việc nhóm đầu tư bị từ chối visa thì mới xảy ra hồi tháng 11/2023 vừa rồi và một bạn trong nhóm chơi của gia đình em là làm trong Cty là Chủ đầu tư DA đấy nên em mới biết chuyện.

4. Bank bên này không cầm bất cứ giấy gì liên quan đến cái nhà của người vay cụ nhé. Em khẳng định 100% cụ ạ.

Thôi cũng hết ngày nghỉ rồi nên em xin phép các cụ dừng chuyện phiếm về nhà cửa. Các cụ cứ tiếp tục bàn luận, trao đổi, chia sẻ về việc du học đi nhé. Khi nào có thông tin mới em lại chia sẻ tiếp với các cụ!

Chúc các cụ một tuần mới nhiều niềm vui và công việc suôn sẻ!

Note: Em vừa chụp lại và gửi kèm đây cái Giấy chứng nhận chuyển quyền sở hữu nhà của Council gửi cho nhà em. Em chụp cùng cuốn hộ chiếu VN để cụ tham chiếu ;)
Edited

Chỉnh sửa cuối:

sinichit52

Xe container
Không có gì đâu cụ. Đấy là em khoe f1 nhà em tý thôi chứ ko có ý gì đâu ạ. Nếu theo dõi thì em đã vài lần khuyên trong các thớt du học tự túc hoặc vừa học vừa làm bậc phổ thông cũng như đại học là nên cho con học đại học ở Việt Nam rồi đi làm một hai năm lấy kinh nghiệm lúc đấy nó biết mình cần học và làm cái gì hướng cái gì học ngoại ngữ rồi xin học bổng thạc sĩ nước ngoài nếu được thì tốt không thì tự túc cũng chỉ hết vài trăm triệu 2 năm.sau nếu hòa nhập được thì ở lại không thì về cũng tốt. Em làm theo cách này đã tương đối thành công với thằng đầu. còn thằng thứ 2 năm 3 đại học FPT học xong em cũng cho cháu ở lại hà nội làm 2 3 năm lấy kinh nghiệm và học tiếng rồi xin sang nước ngoài học thạc sĩ đó cũng là hình thức học xong ở lại hợp pháp.chứ không hết vài tỷ đi tự túc bậc học đại học nhất là cháu nào mà không thành công đòi về thì tiếc tiền lắm gia đình nào nhiều tiền thì ko sao chứ gia đình bình thường đi vay thì chỉ có nước bán nhà.
Thật ra mà nói. Cho con đi du học từ bậc ĐH hay sau ĐH nó là tổng hợp của nhiều yếu tố. Trong đó yêu tố quan trọng nhất là F1. Bản thân nó sẽ phải chủ động trang bị tất cả mọi thứ ngay từ khi còn ngồi trên ghế nhà trường. Nó phải chuẩn bị cả kỹ năng mềm lẫn trang bị kiến thức. Quá trình học ĐH ở nước ngoài sẽ là trải nghiệm quý báu . Trải nghiệm đó bao gồm cả mặt xã hội lẫn học vấn. Khi học ĐH cháu nào chủ động sẽ thấy cách tiếp cận vấn đề rất khác. Học cách giải quyết vấn đề, học cách tôn trọng sự khác biệt. Chưa kể còn xây dựng được mối quan hệ xã hội quý báu. F1 em mới đang học ĐH nên em chỉ biết về các vấn đề ở bậc ĐH. Khi nào nó lên Thạc sĩ( gần như là bắt buộc ở Đức) nếu em biết nhiều hơn em sẽ chém tiếp.

expanium

Xe hơi
Cụ coi xem cái tờ giấy này nó là cái gì nào?
Nó là cái giấy chứng nhận mà! Cụ muốn in ra bao nhiêu cũng được, phí là mấy trăm AUD.
Nhưng nó không phải là sổ và không có giá trị sử dụng như "Sổ đỏ" ở Việt Nam . Ý của em là như vậy cụ ạ

Mà thôi, stop vụ giấy tờ nhà đất ở đây cụ nhé! Để cho các cụ Ofer trong topic này tập trung vào chủ đề chính cụ ạ.

Hôm nào cụ có dịp lên chỗ em thì em xin phép mời cụ cốc cafe hoặc cốc bia cụ nhé!

Chúc cụ một buổi tối vui vẻ! :)

Chỉnh sửa cuối:

Loitran

Xe tăng
Nó như giấy của nhà em mà cụ! Cụ muốn in ra bao nhiêu cũng được, phí là mấy trăm AUD. Nhưng nó không phải là sổ và không có giá trị sử dụng như "Sổ đỏ" ở Việt Nam cụ ạ.
Cụ muốn nó đóng thành quyển mới là sổ à?( cái tờ này nó có tem chống giả ở góc dưới bên trái )
Quan trọng gì cái khác biệt đó, ( E đem cắm Bak vẫn vay tiền tiêu được nhé )
Khi cụ mua bán cụ phải có cái Title này trong Sale contract và họ in ra không chỉ có một tờ này, mà một quyển dày cõ mấy chục trang

Chỉnh sửa cuối:

Loitran

Xe tăng
Em vừa phải lục lại tủ hồ sơ ra xem :)

Cái CONTRACT - HOUSES AND RESIDENTAL LAND của nhà em ký hoàn toàn online. Không có bất cứ giấy tờ bản hard copy nào kèm theo cụ ạ.
Cụ sài thời 4.0 em sài có 0.4 nên ký tay ạ
Phiền Cụ sửa xóa cái hình giúp em ( Cảm ơn Cụ )

Lọ mọ

Xe buýt
Thật ra mà nói. Cho con đi du học từ bậc ĐH hay sau ĐH nó là tổng hợp của nhiều yếu tố. Trong đó yêu tố quan trọng nhất là F1. Bản thân nó sẽ phải chủ động trang bị tất cả mọi thứ ngay từ khi còn ngồi trên ghế nhà trường. Nó phải chuẩn bị cả kỹ năng mềm lẫn trang bị kiến thức. Quá trình học ĐH ở nước ngoài sẽ là trải nghiệm quý báu . Trải nghiệm đó bao gồm cả mặt xã hội lẫn học vấn. Khi học ĐH cháu nào chủ động sẽ thấy cách tiếp cận vấn đề rất khác. Học cách giải quyết vấn đề, học cách tôn trọng sự khác biệt. Chưa kể còn xây dựng được mối quan hệ xã hội quý báu. F1 em mới đang học ĐH nên em chỉ biết về các vấn đề ở bậc ĐH. Khi nào nó lên Thạc sĩ( gần như là bắt buộc ở Đức) nếu em biết nhiều hơn em sẽ chém tiếp.
Em thì lại nghĩ đơn giản hơn cứ hình dung 18 tuổi xa gia đình phải tự lo mọi việc nhiều áp lực. đấy là em chưa nói đến cản trở lớn nhất là ngôn ngữ và sức học có theo đuổi được bằng bạn bè hay ko .con mà học đuối thương con lắm. Chẳng nói đâu xa thằng bé nhà em những ngày đầu xuống Hà Nội có cách nhà 100km thôi lần đầu xuống Hà Nội thấy quyết tâm lắm nhưng ở được mấy ngày đầu đã đòi về.ah em nói về bậc học thạc sĩ bạn gái thằng nhà em học ngoại thương sang Đức theo diện tự túc có bằng b1 tiếng Đức xin học bằng chương trình tiếng Anh mà nó kể những ngày đầu học không hiểu tí gì luôn .vừa rồi gọi điện về mách GĐ bảo anh dạy con học toàn mắng con thôi. Con tức con tự học không nhờ anh ấy dạy nữa điểm số giờ đang ở cao nhất lớp.

Bachsima

Xe lăn
Em cũng tin lý thuyết về gen, lạc đẻ ra lạc mà đỗ đẻ ra đỗ. Không phải tự dưng các cụ nói lấy vợ kén tông lấy chồng kén giống.
Thôi cho em xin, lạc với cả đỗ, thời đại hậu công nghiêp rồi còn nói chuyện gene.
Cả cái thời Pháp thuộc bao nhiều tuần phủ tổng đốc, du học Pháp quốc vào làng Tây đủ cả, đã ông nào thành được triệu phú chưa ạ? Hay thời Saigon trước 75, bao nhiêu ông vua thép, vua gạo sang Mỹ cái là mất hút, như ông Nguyễn Tấn Đời.
Cho nên em là em cứ cho là cái gene chung của dân ta nó cũng tầm vừa vừa trên thang bậc phát triển của nhân loại thôi, same same như mấy bạn Thái, bạn Phi lip pin, rời quê ra thì cũng thành trung lưu xứ người là hết vị.

sinichit52

Xe container
Thế còn thẻ UN là thẻ gì mợ?
À, cách gọi của PR ( thẻ cư trú vinh viễn Lên Un ~ Lên vô thời hạn) cụ ạ.
Bên Đức có 3 loại thẻ:
- Thẻ cư trú (có thời hạn): Mục đích đi làm, học trên nước Đức theo loại visa được cấp.
- Thẻ xanh( có thời hạn ): dành cho chuyên gia hay người có bằng cấp làm trong 1 số ngành nghề nhất định.
- Thẻ cư trú vĩnh trú ( mình hay gọi là PR - không thời hạn ): lúc này được nhiều quyền lợi hơn. Có thể tự do chuyển nghề hay tự kinh doanh ạ.

Chỉnh sửa cuối:

sinichit52

Xe container
Em thì lại nghĩ đơn giản hơn cứ hình dung 18 tuổi xa gia đình phải tự lo mọi việc nhiều áp lực. đấy là em chưa nói đến cản trở lớn nhất là ngôn ngữ và sức học có theo đuổi được bằng bạn bè hay ko .con mà học đuối thương con lắm. Chẳng nói đâu xa thằng bé nhà em những ngày đầu xuống Hà Nội có cách nhà 100km thôi lần đầu xuống Hà Nội thấy quyết tâm lắm nhưng ở được mấy ngày đầu đã đòi về.ah em nói về bậc học thạc sĩ bạn gái thằng nhà em học ngoại thương sang Đức theo diện tự túc có bằng b1 tiếng Đức xin học bằng chương trình tiếng Anh mà nó kể những ngày đầu học không hiểu tí gì luôn .vừa rồi gọi điện về mách GĐ bảo anh dạy con học toàn mắng con thôi. Con tức con tự học không nhờ anh ấy dạy nữa điểm số giờ đang ở cao nhất lớp.
Cái cản trở nặng nhất là về ngôn ngữ thì em công nhận. Còn tự lập thì đi học xa nhà ở đâu cũng vậy. Ở đây bị ngăn cách bởi địa lý nên càng phải chuẩn bị hành trang cho F1 là vậy. Hồi con em mới sang em cũng lo lắm. Nhưng giờ ổn rồi, đến giờ năm 2 chưa phải thi lại môn nào và được làm thực tập đúng chuyên môn là em mừng rồi

Chỉnh sửa cuối:

Trà đặc

Xe buýt
Cuối tuần e thấy bộ sưu tầm câu chuyện hài Công ty TNHH Chân-Thiện-Mỹ - Trường Đại học Kinh Bắc để Cc relax. Bắt đầu từ bà PCT hội đồng trường,.
Công an điều tra nghi vấn Phó Chủ tịch Hội đồng Trường Đại học Kinh Bắc dùng bằng đại học giả

Trà đặc

Xe buýt
Tới ông CT hội đồng trường,.:D:))
Chưa học hết lớp 7 nhưng có bằng Đại học, Chủ tịch Hội đồng trường Đại học Kinh Bắc bị khai trừ khỏi Đảng
Trả lời phóng viên, ông Đỗ Chu Hưng, Chủ nhiệm Ủy ban kiểm tra Thành ủy Bắc Ninh cho biết, quá trình xác minh, ông Đoàn Xuân Tiếp mới chỉ học hết lớp 6, sang đầu năm học lớp 7 thì nghỉ cho nên ông Tiếp không có bằng THCS. Sau đó, ông Tiếp đi bộ đội và có quá trình công tác sau này. Hiện tại, ông Tiếp đã đi học Thạc sĩ tại Philippines và học tiếp lên Tiến sĩ.

hminh2005

Xe điện
Nếu mà truy vết và loại trừ các ông bà có bằng giả, nói thật nhiều vô kể. Năm xưa ĐH Đông đô có rất nhiều đồng chí mua bằng tiếng Anh .... Rồi tất cả đi làm quên lãng. Còn chuyện mua bằng ở NN như ĐH hay TS .... thì không biết thế nào. Ngay cả các đồng chí sang học thật nhưng lớt phớt , đi buôn là chính , luận văn nhờ viết rồi đứng lên nói dăm ba câu cho xong thì bằng đó có coi là giả ?