Du lịch Ấn Độ 2 tháng miễn phí ,lại còn có tiền mang về.

Huehoa

Xe tăng
Xin lỗi cụ vì đã tranh thủ post ké ảnh vào đây ạ. Nhưng em rất ngưỡng mộ vốn kiến thức của cụ ạ

Bức tượng Phật sịn đẹp không thể diễn tả nổi cụ ạ, rất sống động và có hồn, đúng là không thể có phiên bản nào thay thế được

Huehoa

Xe tăng
Những người dân nơi đây còn nghèo khổ lắm ,dù Đạo Phật chỉ ra rằng ,Phật đi đến đâu ,giải phóng chúng sinh khỏi nghèo khổ.

Em đang nghĩ, có lẽ khái niệm nghèo khổ của mình khác với thuyết nhà Phật, cụ ạ. CÓ THỂ, nhìn họ thế thôi nhưng họ lại không hề "nghèo khổ" chút nào cụ ạ

giaophuong

Xe điện
Thì Tôn giáo là niềm tin ,là sức mạnh tinh thần vô biên mà Mợ ,và chính từ sức mạnh tưởng như vô hình đó lại "cứu" con người vượt qua những khổ đau hữu hình.Tối qua Anh (xưng thế cho thực tế và tc) xem một Phim kể về một du khách ,bị lạc vào rừng 20 ngày ,trong lúc hấp hối ,anh ta thấy Đức Mẹ Maria hiện ra ,chỉ tay về phía trước ,thế là anh bò ,lết..về phía đó ..và đã thoát khỏi rừng. ,sống sót.Không ai có thể tin được,chỉ uống nước trên lá cây mà sống được...Thế đấy.

giaophuong

Xe điện
Em đang nghĩ, có lẽ khái niệm nghèo khổ của mình khác với thuyết nhà Phật, cụ ạ. CÓ THỂ, nhìn họ thế thôi nhưng họ lại không hề "nghèo khổ" chút nào cụ ạ
Đúng vậy,người VN mình khổ lắm ,nhiều người nghèo lắm..thời bao cấp khổ lắm..nhưng vẫn vui và có thấy "nghèo" đáu.

taplaioto

Xe điện
Em thường xuyên theo dõi topic của Cụ. Đọc đến đây, em xin hỏi Cụ Giáo (Cụ Giáo giải thích hộ để em hiểu thêm, chứ ko phải em bắt bẻ hay có ý gì khác, nếu lạc đề thì xin các cụ bỏ quá cho), em xem cuốn phim "Cuộc Đời Đức Phật" của BBC thì phải, nó có câu kết nội dung nói là Đức Phật khi về Cõi Niết Bàn đã khuyên đệ tử,chúng sinh không nên xây dựng các chùa chiền to lớn, nhưng ngày nay điều đó dường như ngược lại với mong muốn của Đức Phật. Cụ Giáo đã đến Đất Phật thì có đc giải thích về điều này không ?
P/S: Em cũng là người tin vào nhân quả, Trời Phật. Và quan trọng nhất là Phật phải ở trong tâm. Câu hỏi của em hoàn toàn ko có ý xúc phạm Đạo Phật.

Huyện Hinh

Xe hơi
hi, cụ chủ kể chuyện duyên ra phết. Thanks cụ nhá

Huehoa

Xe tăng
Em thường xuyên theo dõi topic của Cụ. Đọc đến đây, em xin hỏi Cụ Giáo (Cụ Giáo giải thích hộ để em hiểu thêm, chứ ko phải em bắt bẻ hay có ý gì khác, nếu lạc đề thì xin các cụ bỏ quá cho), em xem cuốn phim "Cuộc Đời Đức Phật" của BBC thì phải, nó có câu kết nội dung nói là Đức Phật khi về Cõi Niết Bàn đã khuyên đệ tử,chúng sinh không nên xây dựng các chùa chiền to lớn, nhưng ngày nay điều đó dường như ngược lại với mong muốn của Đức Phật. Cụ Giáo đã đến Đất Phật thì có đc giải thích về điều này không ?
P/S: Em cũng là người tin vào nhân quả, Trời Phật. Và quan trọng nhất là Phật phải ở trong tâm. Câu hỏi của em hoàn toàn ko có ý xúc phạm Đạo Phật.
Trong lúc chờ cụ Giáo, em cứ xin nông cạn một tý ạ. Có rất nhiều đức Phật, Phật giác ngộ dưới gốc cây bồ đề là Phật thích ca mâu ni, hay còn có Phật Di Lặc... Em rất đồng quan điểm với cụ là Phật ở trong tâm, hay nói đúng hơn thì nên rèn để có tâm Phật. Theo đó, việc xây dựng chùa chiền to cũng có thể giải thích theo nhiều cách. Nếu nhìn theo tâm Phật thì các vị sư có tâm Phật thương mọi người khi đến chùa để tu tập, muốn họ có một chỗ khang trang để mà tu tập nên mới xây chùa đàng hoàng hơn. Các vị sư có tâm Phật lại có điều kiện hơn thì lại muốn xây dựng chùa thật to đẹp và hoành tráng để xem như một phương thức dẫn dụ mọi người bước đầu đến với Phật, để rồi từ đó tâm họ chuyển ý và ngộ ra, khi đó chùa thế nào thì cũng ko quan trọng nữa.

Đây là cách giải thích tích cực nhất, còn thực tế thì sự biến tướng của giáo lý nhà Phật rất nhiều, nhiều trường phái nữa. Chả thế mà dân mình đi chùa Bái Đính mấy hôm vừa rồi rất đông, chen chúc, tắc hết cả đường, ai cũng cố gắng để bái Phật, thậm chí còn nhét tiền vào tay các bức tượng Phật...

giaophuong

Xe điện
Em chưa kịp trả lời thì Mợ Hoa Huệ đã trình bày quan điểm với Cụ rồi đấy ,hehe. Thực ra ,tinh thần và lời răn dạy của Đức Phật vẫn được Phật tử các đời sau tiếp thu ,thực hiện.Chùa thường được xây nhỏ nhắn ,xinh xắn nơi có không gian thanh tịnh ,thoáng đãng ,xa nơi dân cư xô bồ như trên đồi ,trên núi cao..Nhiều vị Vua còn từ bỏ quyền lực ,xuống tóc lên Chùa...Tuy nhiên ,do Kinh tế ,Xã hội phát triển và tỏ lòng Tín ngưỡng Đức Phật ,người ta tu bổ ,sửa sang Đình ,Chùa cho khang trang ,thuận tiện hơn cho Phật tử mọi phương đến viếng thăm nơi Cửa Phật,so với các công trình dân sự thì cũng chẳng to tát gì đâu ,ở vùng đất Phật cũng thế ,có mỗi Tháp Giác Ngộ là hơi cac cao vậy thôi .còn đều nho nhỏ ,đầm ấm..Còn cái "Chùa Tàu" Bái Đính ở Ninh Bình ,cái Đại Nam Lạc cảnh ở Bình Dương..xây dựng mất hàng chục nghìn tỷ và với những mục đích gì thì miễn bình luận.

giaophuong

Xe điện
Khi say Yêu chỉ là yêu,
Ngộ ra mới thấy trong yêu có Tình.
Khi say Tình chỉ là tình,
Ngộ ra mới thấy trong tình có Yêu (quái) .Hehe.

Chỉnh sửa bởi quản trị viên:

Hvnqd

Xe hơi
vodka cụ chủ. Mà cụ đi làm gì mà lại tài thế.Ấn độ lộn xộn quá nhỉ

quanlinh

Xe máy
hài quá cụ ạ

Hvnqd

Xe hơi
Nhìn cái KS 6 Sao ,thấy cũng hài lòng nhưng sợ Khủng bố nên tụi em quyết định ở chỗ đã đặt,thế là 4 đứa :2 trai ,2 gái vào cái phòng ,nói không ngoa ,nó phải rộng bằng cái chiếu đôi ở nhà em..và phải trả thêm tiền vì thêm một người.Đêm ,đi chơi về ,có một cái giường ,to hơn cái giường đơn một tí mà 4 đứa thì ngủ sao đây.Cuối cùng bố trí thế này:thằng con trai kia nhỏ,cho nó nằm đất,trên giường là em,gần thằng con trai nhưng được ở trên giường,rồi đến con bé cùng cơ quan,trong cùng là Con bé người Surinam..Nửa đêm,em thấy uỳnh một cái,choáng váng đầu óc,vẫn kịp nghĩ:Ôi Vợ yêu ơi ,anh bị Khủng bố rồi ,anh "đi" không tiếc chỉ thương em ở cái nhà 5 tầng ở HN ,nó trống trải quá...Khoảng phút sau ,em thấy yên ắng ,không thấy có tiếng la ,khóc như ở Niu ooc hôm 11/9..sờ xuống..thấy vẫn còn nong nóng...Mình vẫn sống.Thằng cu kia bật đèn lên..Ôi cha mẹ ơi,hóa ra con trời đánh cùng Cơ quan,do nóng và chật quá,nó ngủ mê,thế là nó đạp mệ nó Em rơi xuống đất....
Bác chủ kể hài vãi. Mà cũng liểu nhỉ 2 nam 2 nữ mà dám chung phòng lại còn chung giường nữa, ngủ thế quái nào đc nhỉ. Là em thì chắc thao thức cả đêm

LylyTC

Xe đạp
Em cảm ơn cụ chủ rất nhiều!:x
Đọc (mấy) bài của cụ từ đầu đến cuối, theo dõi từ lâu mà giờ mới nói đc câu này!
Em rất ấn tượng với văn phong và sự dí dỏm của cụ. Chúc cụ nhiều niềm vui và sức khỏe để có thêm nhiều chuyến đi và những câu chuyện hay!!!!

giaydep

Xe buýt
Khi say Yêu chỉ là yêu,
Ngộ ra mới thấy trong yêu có Tình.
Khi say Tình chỉ là tình,
Ngộ ra mới thấy trong tình có Yêu (quái) .Hehe.
Về rồi mới nhớ khi Đi
Lúc năm bẩy chị,lúc thì nằm không.
Về rồi liệu có nhớ mong?
Thôi đành..ô ép cho lòng khỏa khuây...(chít)..hehe

zin.hn85

Xe máy
với cách nói chuyện và nét mặt cụ chủ , em nghĩ là cũ đã loằng tà là oằn ở india roài há há há