[CCCĐ] Du lịch Châu Âu kiểu tự túc

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Nhìn mãi mới ra núi !!!

Bài của bác hay quá ! Em định vodka bác 1 phát, nhưng lại hết mất rồi. Xin khất bác để cho em dịp khác nhé!
Cảm ơn bác, núi này nhìn kỳ kỳ bác nhỉ.

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Bác phọt ảnh cái tượng đài này mà không có chú thích gì cả hả bác ? Niềm tự hào của dân Ba Lan đấy bác nhỉ ?
Em không biết ý nghĩa của bức tượng này. Cụ có biết không ?

ducvitc

Xe đạp
Em không biết ý nghĩa của bức tượng này. Cụ có biết không ?
Đó là tượng Chopin (mình đọc là Sô-panh) - niềm tự hào của văn hoá và dân tộc Balan bác ạ. Nó nổi tiếng đến nỗi dần dần trở thành biểu tượng của thủ đô Warsaw nói riêng và đất nước Balan nói chung (nhưng em cũng chỉ biết có thế, vì ai ở Balan về cũng có đồ kỉ niệm có hình cái tượng đài này ạ :D).

Có bài ở wikipedia ở đây ạ: https://en.wikipedia.org/wiki/Chopin_Statue,_Warsaw

Em thấy mọi người tả là phần phía trên là cái cây, nhưng kết hợp cùng với ông ấy tạo thành hình nốt nhạc.

Em mê tín bác quá. Mấy ngày tết mà chỉ ngồi đọc bài của bác thôi đấy ạ.

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Chụp cái ảnh này để nhớ là ở đây người ta cấm chụp ảnh :)
Em thấy cái ghế có nhiều gai quá nên mới phải chụp trộm. Nói chung bên châu âu không cấm gắt gao như bên châu á, bọn tây cũng chụp trộm ầm ầm.

Chỉnh sửa cuối:

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Đó là tượng Chopin (mình đọc là Sô-panh) - niềm tự hào của văn hoá và dân tộc Balan bác ạ. Nó nổi tiếng đến nỗi dần dần trở thành biểu tượng của thủ đô Warsaw nói riêng và đất nước Balan nói chung (nhưng em cũng chỉ biết có thế, vì ai ở Balan về cũng có đồ kỉ niệm có hình cái tượng đài này ạ :D).

Có bài ở wikipedia ở đây ạ: https://en.wikipedia.org/wiki/Chopin_Statue,_Warsaw

Em thấy mọi người tả là phần phía trên là cái cây, nhưng kết hợp cùng với ông ấy tạo thành hình nốt nhạc.

Em mê tín bác quá. Mấy ngày tết mà chỉ ngồi đọc bài của bác thôi đấy ạ.
cảm ơn cụ, bây giờ em mới biết

khoizenzen

Xe hơi
quá đẹp và hùng vĩ luôn

bo_vang

Xe tải
rất cám ơn cụ về mấy bài viết, em chuẩn bị ra khỏi nhà vẫn lượn vào đây tham khảo cụ kinh nghiệm. 3 tuần tới em lang thang bên trời Tây đây
Tuần 1: FF-Munich-Salzbug-Hallstatt
Tuần 2: Milano-Gêneva-paris
Tuần 3: Paris-Praha-Franfrurt-VN
các địa danh chính đó cụ có recomment gì cho em lời khuyên thêm nhé, mỗi nơi em chỉ ở đc 1, 2 ngày
tks cụ lần nữa

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
rất cám ơn cụ về mấy bài viết, em chuẩn bị ra khỏi nhà vẫn lượn vào đây tham khảo cụ kinh nghiệm. 3 tuần tới em lang thang bên trời Tây đây
các địa danh chính đó cụ có recomment gì cho em lời khuyên thêm nhé, mỗi nơi em chỉ ở đc 1, 2 ngày
tks cụ lần nữa
1 Theo em dành nhiều thời gian cho một nơi đến (độ 5 ngày) thì mới cảm nhận được cuộc sống bản địa. Vì thời gian đi lại giữa các nước cũng khá lâu đấy. Nếu cụ ở mỗi nơi chỉ 1-2 ngày thì phần lớn thời gian chỉ là ở trên đường sẽ khá mệt.

2. cụ nên đặt ks ở trung tâm tp or phố cổ, ngay gần điểm tham quan để tiết kiệm tiền taxi vả thời gian đi lại. Rất nhiều ks ở vùng ven offer giá rẻ nhưng nếu tính tổng thể thì lại ko kinh tế.

3. Nên tìm hiểu một chút về nơi mình sẽ đến (chỗ ăn, chỗ chơi, đi lại) thì cụ sẽ thấy tự tin hơn, tiết kiệm rất nhiều thời gian, đỡ Bị lừa.
Vd như ở prage nếu cụ đi taxi sẽ bị lừa ngay nhưng đi tầu điện hoặc metro giá vô cùng rẻ. Nếu đổi tiền ở sân bay hoặc ga tầu sẽ bị bọn nó lừa thu thêm phí commission 20%, không cãi lại được vì toàn do mafia nga bảo kê.
Vd ở paris bọn móc túi hay lảng vảng ở bến metro, nhà thờ notre dame, sacre coeur, bọn chúng hay hỏi "where are you from" để gây mất tập trung để còn dễ móc túi. Phải tránh xa bọn nhọ vả hồi ra.

Em tạm note ra bấy nhiêu đấy, khi nào có time em sẽ biên tiếp.

Long idol

Xe máy
Chi phí sao đó bác ơi, cần nhìu xèng 0. E đang muốn đi xa 1 chuyến đây

bo_vang

Xe tải

Tks c
1 Theo em dành nhiều thời gian cho một nơi đến (độ 5 ngày) thì mới cảm nhận được cuộc sống bản địa. Vì thời gian đi lại giữa các nước cũng khá lâu đấy. Nếu cụ ở mỗi nơi chỉ 1-2 ngày thì phần lớn thời gian chỉ là ở trên đường sẽ khá mệt.

2. cụ nên đặt ks ở trung tâm tp or phố cổ, ngay gần điểm tham quan để tiết kiệm tiền taxi vả thời gian đi lại. Rất nhiều ks ở vùng ven offer giá rẻ nhưng nếu tính tổng thể thì lại ko kinh tế.

3. Nên tìm hiểu một chút về nơi mình sẽ đến (chỗ ăn, chỗ chơi, đi lại) thì cụ sẽ thấy tự tin hơn, tiết kiệm rất nhiều thời gian, đỡ Bị lừa.
Vd như ở prage nếu cụ đi taxi sẽ bị lừa ngay nhưng đi tầu điện hoặc metro giá vô cùng rẻ. Nếu đổi tiền ở sân bay hoặc ga tầu sẽ bị bọn nó lừa thu thêm phí commission 20%, không cãi lại được vì toàn do mafia nga bảo kê.
Vd ở paris bọn móc túi hay lảng vảng ở bến metro, nhà thờ notre dame, sacre coeur, bọn chúng hay hỏi "where are you from" để gây mất tập trung để còn dễ móc túi. Phải tránh xa bọn nhọ vả hồi ra.

Em tạm note ra bấy nhiêu đấy, khi nào có time em sẽ biên tiếp.
cụ lắm. Em đang ở Franfrut rồi. Có note gì nữa cụ lại giúp em nhé vì em đi cũng vội nên k kip cbi gi mấy

NY152

Xe máy
tks cụ lần nữa
Có mấy tp em đi rồi nên tư vấn để cụ tìm hiểu thêm.
Munich: nếu cụ thích bóng đá thì nên đến Allianz Arena - đây là một trong những sân bóng đẹp nhất châu Âu.
Các địa danh tham quan thì chủ yếu ở khu vực trung tâm quanh quanh MarienPlatz: nhà thờ, new town hall..., ngoài ra nên đến English Garden, đang là mùa xuân hoa nở tung toé rất đẹp.

Đến Munich cụ nhớ uống bia và ăn món xúc xích trắng truyền thống của xứ Bavarian, đến thăm bảo tàng BMW vì đây là thủ phủ của BMW.
Một bảo tàng khác em cũng rất thích ở Munich là bảo tàng Ai cập - em không biết chính xác tên nhưng ở đó có khá nhiều hiện vật của Ai cập cổ đại.

Nếu cụ có người quen ở Munich và bố trí thuê được xe thì nên thử cảm giác lái xe ở hệ thống đường cao tốc trứ danh Autobahn. Lưu ý phải quan sát biển báo rất kỹ khi lái xe.

Có thời gian em hầu tiếp cụ Paris và Praha nhé. 2 trong số những thành phố đẹp nhất mà em đã từng được đến.

bo_vang

Xe tải
Cám ơ
Có mấy tp em đi rồi nên tư vấn để cụ tìm hiểu thêm.
Munich: nếu cụ thích bóng đá thì nên đến Allianz Arena - đây là một trong những sân bóng đẹp nhất châu Âu.
Các địa danh tham quan thì chủ yếu ở khu vực trung tâm quanh quanh MarienPlatz: nhà thờ, new town hall..., ngoài ra nên đến English Garden, đang là mùa xuân hoa nở tung toé rất đẹp.

Đến Munich cụ nhớ uống bia và ăn món xúc xích trắng truyền thống của xứ Bavarian, đến thăm bảo tàng BMW vì đây là thủ phủ của BMW.
Một bảo tàng khác em cũng rất thích ở Munich là bảo tàng Ai cập - em không biết chính xác tên nhưng ở đó có khá nhiều hiện vật của Ai cập cổ đại.

Nếu cụ có người quen ở Munich và bố trí thuê được xe thì nên thử cảm giác lái xe ở hệ thống đường cao tốc trứ danh Autobahn. Lưu ý phải quan sát biển báo rất kỹ khi lái xe.

Có thời gian em hầu tiếp cụ Paris và Praha nhé. 2 trong số những thành phố đẹp nhất mà em đã từng được đến.
tks cụ. Em đang có mặt ở chợ sapa đây. Praha có j hay cụ phọt nhanh em với :)

NY152

Xe máy
Praha về danh lam thắng cảnh gần khu cầu Charles (dân Việt mình bên đấy hay gọi là cầu Tình) và cung điện thì chắc cụ lên kế hoạch cả rồi.
Nếu có thời gian cụ đi vào thư viên Klementi gần khu vực cầu Tình. Em thấy nhiều người đánh giá đây là một trong những thư viện cổ xưa đẹp nhất thế giới.

Ngoài ra ở Prague có một tour đi thám hiểm hệ thống đường hầm trong thành phố. Có tourguide kể chuyện ma bằng tiếng Anh :D Nếu cụ thích có thể tìm hiểu thêm.

Về ẩm thực thì ở Prague có nhiều quán bia lâu năm, cụ nên thử. Em copy lại danh sách các hàng quán ăn được recommend ở Prague cho cụ tham khảo. Có món thịt lợn quay tên Tiệp là gì em quên béng rồi, theo em món đấy ngon.

Czech restaurants we would recommend for dinner:

• ČESTR-nice restaurant serving mostly beef from Czech republic
  • ESKA - modern Czech based on local ingredients mostly
  • LOKÁL - beer hall with a great atmosphere(take steak tartar, Prague ham, marinated cheese and fried cheese-these are the typical dishes we eat with beer)
  • FIELD-fine dining restaurant serving modern Czech cuisine
  • CASEROLLE- elegant restaurant serving modern Czech cuisine

Places for something small or for breakfast:

• CAFÉ SAVOY-elegant café serving fabulous desserts and breakfasts
  • SISTERS CHLEBÍČKY- serves open face sandwiches(something totally Czech) in a modern way
  • NAŠE MASO- butcher´s bistro, order the meat loaf, the place has its atmosphere

In case you would like to get some drinks in great bars:

• BONVIVANT´S- excellent knowledge and exquisite drinks(this is the bar where we go to)
  • CASH ONLY BAR- also a great mixology bar, they make no reservations and accept only cash

medela

Xe container
Website
www.dhl-meditech.com
Và cả quảng trường trung tâm nơi có đồng hồ thiên văn cổ, có chợ truyền thống họp nữa.
Cụ đổi tiền ở mấy cái ngân hàng ở quanh khu đấy cũng được, đừng đổi của bọn đứng ngoài đường.

Cụ thử món truyền thống tiệp là
Vịt hầm, thịt lợn quay, với món gì được bọc trong bánh mì như là bánh bao nhà mình ý. uống với bia tiệp thì tuyệt vời, Pilsner và budweiser xuất xứ từ tiệp mà.
Không giống mình các quán ăn ở khu old tow sẽ đắt hơn rất nhiều các quán ở bên ngoài.

Prague được gọi là cái bẫy du lịch của châu âu nên cụ đề phòng bọn đổi tiền và bọn taxi nhé.
Cứ chọn phương tiện công cộng mà đi rẻ hơn nhiều.

Chỉnh sửa cuối:

bo_vang

Xe tải
Praha về danh lam thắng cảnh gần khu cầu Charles (dân Việt mình bên đấy hay gọi là cầu Tình) và cung điện thì chắc cụ lên kế hoạch cả rồi.
Nếu có thời gian cụ đi vào thư viên Klementi gần khu vực cầu Tình. Em thấy nhiều người đánh giá đây là một trong những thư viện cổ xưa đẹp nhất thế giới.

Ngoài ra ở Prague có một tour đi thám hiểm hệ thống đường hầm trong thành phố. Có tourguide kể chuyện ma bằng tiếng Anh :D Nếu cụ thích có thể tìm hiểu thêm.

Về ẩm thực thì ở Prague có nhiều quán bia lâu năm, cụ nên thử. Em copy lại danh sách các hàng quán ăn được recommend ở Prague cho cụ tham khảo. Có món thịt lợn quay tên Tiệp là gì em quên béng rồi, theo em món đấy ngon.

Czech restaurants we would recommend for dinner:

• ČESTR-nice restaurant serving mostly beef from Czech republic
  • ESKA - modern Czech based on local ingredients mostly
  • LOKÁL - beer hall with a great atmosphere(take steak tartar, Prague ham, marinated cheese and fried cheese-these are the typical dishes we eat with beer)
  • FIELD-fine dining restaurant serving modern Czech cuisine
  • CASEROLLE- elegant restaurant serving modern Czech cuisine

Places for something small or for breakfast:

• CAFÉ SAVOY-elegant café serving fabulous desserts and breakfasts
  • SISTERS CHLEBÍČKY- serves open face sandwiches(something totally Czech) in a modern way
  • NAŠE MASO- butcher´s bistro, order the meat loaf, the place has its atmosphere

In case you would like to get some drinks in great bars:

• BONVIVANT´S- excellent knowledge and exquisite drinks(this is the bar where we go to)
  • CASH ONLY BAR- also a great mixology bar, they make no reservations and accept only cash
Có gái tiệp rất đẹp. Keke.

Cám ơn bác. Em k kip vao thư viện rồi. Chiều nay em về lại franfrut rồi