Du lịch Hàn Quốc

Vika

Đi bộ
Chào các tiền bối

Chả là sắp tháng tới em đi ba-lô du lịch qua Hàn Quốc chơi. Các bác ở đây nhiều kinh nghiệm du lịch quá, xin chỉ giáo cho em vài điều sau ạ (nếu có bác nào từng đến Hàn Quốc hoặc đang sống ở HQ thì giúp em với). Em xin cảm ơn trước ạ (k) :)

1. Em đang ngại cái khoản từ sân bay In-cheon vào trung tâm Seoul đây ạ. Thật sự là em có một đứa bạn không thân lắm ở Hàn Quốc, mà nó đi học không ra đón được, với cả không thân lắm nên không dám làm phiền T__T , em cũng phải ở nhờ nhà nó nên cũng ngại. Mà từ sân bay In-choen vào trung tâm Seoul mất khoảng 60km, chắc đi tầm 1h30. Bác nào biết ở đó hệ thống xe bus chạy vào trung tâm hay hệ thống tàu điện gì đó chỉ em với, đi như thế nào, bắt ở đâu, tốn khoảng bao nhiu ạ. Chứ em không có tiền thuê taxi đi rồi :102:

2. Em coi cái bản đồ hệ thống tàu điện ngầm ở Seoul mà phát hoảng, chằng chịt thấy ghê luôn, chứ không như ở HK. Bác nào có biết hệ thống tàu điện ở Seoul có cái phần mềm nào đó chỉ dẫn không. Ví dụ mình nhập nơi đi, nơi đến để nó chỉ ra lộ trình cho mình xuống ga nào, ga nào. Chứ gà mờ như em lần đầu tiên sang đó chắc bị lạc mất tích lun :'(

3. EM định cài cái GPS để định vị đường đi ở Seoul. Mà em chưa cài bao giờ nên không biết. Không biết là cài vào laptop được không các bác ? chứ điện thoại của em không cài được GPS rồi. Các bác chỉ giúp em cái này với. Mà nếu cài vài laptop được em cũng không biết làm sao, chả lẽ vừa đi trên đường vừa cầm cái laptop ? Mà nếu có cái GPS cũng khỏi sợ bị lạc đường :(

4. Ngoài Seoul ra em định sang thăm đảo Nami. Tại em ba-lô có một mình nên cũng chưa dám lên lịch đi nhiều vì không rành đường xá. Các bác chỉ giúp em ở Seoul chỗ nào ăn chơi được ạ, em cũng muốn đi công viên giải trí của nó thăm thú thử xem.

Cám ơn các bác rất nhiều

Vika

Đi bộ
cái trang này là trang game online gì mà bác o.0 , em tìm thông tin ở đâu ạ ? o.0

CAP_bl

Xe điện
...

1. Em đang ngại cái khoản từ sân bay In-cheon vào trung tâm Seoul đây ạ.

2. Em coi cái bản đồ hệ thống tàu điện ngầm ở Seoul mà phát hoảng

...
Thế này nhé:
1. từ sân bay vào trung tâm có nhiều cách để bác lựa chọn: xe buýt (sạch gần bên Đức, hơn hẳn Pháp), tầu điện ngầm, taxi...
+ xe buýt đỗ ở ngay cửa ra (cột nào thì quên mất rồi), bác hỏi mấy em HQ mặc đồng phục nhé - nhiệt tình lắm. Vé là 9.000
+ tầu điện ngầm: bác ra khỏi cửa ra sảnh đến nhìn thẳng sẽ thấy bến tàu (bên kia đường, sau bãi đỗ xe). Vé hình như 4.000
...

2. tàu điện ngầm ở đó đi đơn giản thôi, bác để ý số ga (không cần nhớ tên ga làm gì, mỗi ga có số riêng bao gồm số của tuyến và số thứ tự ga). Bác nhìn bản đồ là thấy ngay đi từ đâu đến đâu, bao nhiêu ga,... vấn đề là bác phải biết mình đang đứng ở đâu thôi :21: - phố ở Seoul đều có dòng tên bằng tiếng latinh ở dưới

3. GPS bên đó dùng tiện lắm, nhưng em chưa cài thử trên máy tính nên không rõ

4. Đã ra đảo, bác đi Jeju luôn cho đẹp, vào xem mấy chỗ làm phim trường cho phim tình cảm tay ba HQ ấy,... :))

Về chỗ đi xem: không biết bác thích xem gì, ở Seoul có mấy bảo tàng cũng đẹp, cung điện cũ cũng nên xem, hai cổng thành cũ (phía đông Dongdaemun, phía nam Namdaemun thì bị đốt mất một cái rồi), sân vận động tổ chức WC, chợ sâm, chợ đèn đỏ (gần cổng phía đông),... còn lại thì kiến trúc không có gì đặc biệt, nhà cao tầng thì ở đâu cũng đầy lên rồi.
Cách Seoul khoảng 40km có làng cổ, trông giống ở ta lắm. Ngoài ra bác có thể thử tàu hỏa siêu tốc (hiện nay vẫn là nhanh nhất thế giới) để đến thăm Kinh đô xưa của họ, thăm mấy thành phố công nghiệp với những cái nhất của họ, ...
Văn hóa của họ có nhiều nét tương đồng ta, nghệ thuật ấn tượng nhất có lẽ là trống và múa đầu, ẩm thực thì ngoài kim chi, gà tần sâm, vài món nướng, có lẽ không có gì đặc sắc cả.

Chúc bác du lịch vui vẻ.

Chỉnh sửa cuối:

Vika

Đi bộ
Cám ơn bác CAP nhìu lắm

các bác ơi , có ai ở HQ làm tour guide giúp em được không ạ :P (hình như mình được voi đòi tiên thì phải :redface:)

Nếu muốn ăn thịt chó thì ăn ở đâu rẻ mà ngon bác nhỉ :P

CAP_bl

Xe điện
....
Nếu muốn ăn thịt chó thì ăn ở đâu rẻ mà ngon bác nhỉ :P
Bác hỏi quá khó :), thịt chó ở HQ không ngon và đắt! :21:
Gần chợ Dong daemun có quán đó, nhưng sang đó ăn gà-sâm ngon hơn chứ.

Vika

Đi bộ
Thế thì thôi vậy, tại thấy bọn HQ nó ăn thịt chó kinh quá, tưởng bên ấy chó là đặc sản nên ngon

Qua đảo Jeju từ Seoul có phải đi bằng máy bay không bác ? Thật ra lần đi này em đặt tiêu chí tiết kiệm chi tiêu lên hàng đầu bác ạ :( , ăn chơi quá không có tiền trả là mịt mùng đường về bác ơi :(

matizhp

Xe hơi
1- Đi: Xe buýt và tàu điện từ Incheong vô tư luôn. Ngâm cứu trước trên mạng hoặc qua sân bay đó hỏi cũng OK. Nhìn cái bản đò nó loằng ngoằng thì Bác sợ nhưng nhĩn kỹ chút thì không sợ đâu. Dễ lắm mà.
2- Ăn: Em khoái nhất món thịt nướng. Nhà hàng chuyên về món đó nhiều lắm.
3- Chơi: Nhiều lắm Bác ơi. Bác cứ hỏi để đi vào cái khu toàn bọn Mẽo ở và sinh hoạt thì chỉ sợ không có đủ sức khỏe thôi.

Vika

Đi bộ
không biết bên ấy có cái phần mềm hướng dẫn đi tàu điện ngầm như ở HK không bác nhỉ ? Nếu có bác chỉ giúp em với :77: .

jolie2003

Xe tăng
Website
www.vicvietnam.com
Ăn bên đó thì bác nên gọi 1-2 món là cùng thôi nhé ........ vì cứ gọi 1 món là nó đưa ra cả 1 mâm các loại kim chi đó . Đi đảo Jeju đẹp đấy cụ ah, mỗi tội gái trên đảo thì xấu , chúng nó lên thủ đô hết rồi hay sao ý :69::69:

HongHa

Xe điện
@ bác CAP bl, jolie2003, matizhp: cái vụ tàu điện ngầm mua vé đi thế nào bác nhỉ? vì năm ngoái em và mấy ông bạn định lang thang bằng TDN nhưng đi xuống chẳng biết mua vé kiểu gì, thấy dân KR nó toàn dùng thẻ. Cuối cùng nhảy taxi đi lòng vòng một lúc mất hơn 70k, tính ra vnd hơn 1M sót quá, không biết taxi của nó có lừa đảo giống taxi nhà mình không.
Tuần sau em lại đi tiếp nên nhờ các bác tư vấn

Vika

Đi bộ
người HQ đi tàu điện ngầm là phổ biến nên họ dùng thẻ cho tiện, như vé tháng vậy thôi. Còn mình chắc phải mua vé bác ạ, mà em chưa qua ga tàu điện bên ấy bao giờ nên chưa biết. Nhưng mà bác cũng phải chuẩn bị trước ít tiền lẻ, em nghĩ thế

Tuần sau bác đi rồi à ? nếu bác đi một mình thì đợi tháng sau đi chung với em luốn thể bác ạ :( .

lychau

[Tịch thu bằng lái]
không biết bên ấy có cái phần mềm hướng dẫn đi tàu điện ngầm như ở HK không bác nhỉ ? Nếu có bác chỉ giúp em với :77: .
nếu không có phần mêm, thì bác lấy 1 cái bằng giấy xài cũng được mà.
Lưu ý đi tàu điện ngầm của Korea nhá:
1. mua vé tự động bác ạ, em chửa thấy chổ nào có đứa ngồi quầy bán vé cả.
2. nó có cái máy đổi tiền lẽ to đùng ở ngay chổ bác vừa xuống thang ga tàu điện ngầm
mà bác biết tiếng Hàn, Nhật hay Tung của không? tụi nó không có hướng dẫn bằng English đâu.

HongHa

Xe điện
nếu không có phần mêm, thì bác lấy 1 cái bằng giấy xài cũng được mà.
Lưu ý đi tàu điện ngầm của Korea nhá:
1. mua vé tự động bác ạ, em chửa thấy chổ nào có đứa ngồi quầy bán vé cả.
2. nó có cái máy đổi tiền lẽ to đùng ở ngay chổ bác vừa xuống thang ga tàu điện ngầm
mà bác biết tiếng Hàn, Nhật hay Tung của không? tụi nó không có hướng dẫn bằng English đâu.
:'( thôi đúng rồi, em mò xuống ga thì thấy mấy cái máy tự động toàn tiếng Hàn, ngó nghiêng một lúc rồi quay lên.

lychau

[Tịch thu bằng lái]
.... xem phim X thi chi viec nhet tien xu vao la xem thoai mai, môi tâng co 1 may ban hang tư dông đô toysex, MOTEL thương chi co 1 nhan viên trưc ơ quay thôi, không co nha hang trong MOTeL, Bac đưng vao HOTEL nhe. gia phong ơ MOTEL khoang 50.000 W tuong đương 35 USD. mua hang o chơ thi Bac phai tra gia nhe dơn khoang 20-30% la ok, kê ca o chô như bia ôm bên mình no cung bơt gia. di đông cua ta mang sang khong roaming đươc, nhung co dich vu cho thuê di đông ơ sân bay.Chuc Bac chuyên du lich vui ve nhe. vao nha hàng chi cân goi 1 món chính thôi Bác nhé, chồ ăn chơi thì hơi khó, Bác cứ bao Taxi chơ đên khu Lee The Won may ra... gái Hàn xấu chú không đep như trong phim đâu bác ơ.
hà hà, em nhớ lần đó ở Hotel ngay Seoul, năm 1997, trên remote nó có 6 nút bấm xem film X, bác nhấn 1 cái, xem được 50 giây, nó sẽ hỏi có OK trả tiền xem tiếp không? OK thì xem tiếp, không thì nó tắt máy, bác phải lết ra Tivi nhấn nút power on đấy.
5 cu nhà ta dồn vào 1 phòng, xem film xxx, mà phải chuyển kênh liên tục, cứ 45 giây là chuyển, vì không biết nó tính tiền thế nào.
em đi chơi về, thấy vậy đi xuống chổ recieption, chỉ vào tờ program rồi móc tờ 50 won chỉ chỉ. thằng korea này cũng khôn ra phết, nó lấy giấy ghi 1.000 won = 1 hour
thế là thu mổi bác 1.000 won, xem từ 12 giờ đêm đến 6 giờ sáng :)):)):))

ờ cái này đúng đây: gái hàn mà có khuôn mặt đẹp là gái đã vào viện thẫm mỹ viện rồi

Chỉnh sửa cuối:

lanhlung696

Đi bộ
Hix có ai cho em hỏi tí, qua Hàn đi đi mua sắm ở đâu để đủ bộ "ngon bổ rẻ" zới. Zới lại mún mua mỹ phẩm Hàn thì mua loại nào để đạt 3 tiêu chuẩn trên lun