[CCCĐ] Du lịch Nhật Bản tự túc, chuyện bây giờ mới kể

vantata

Xe buýt
40tr/ người kể cũng k đắt lắm. Mà DL bên nhật thì lại nhiều chỗ đi

HoangGiang35

Xe buýt
Em dưa góp 1 ảnh núi Phú sĩ chụp từ bong tầu du lịch trên hồ Ashinoko khoảng giữa tháng 11 -2019.

Hang Thuy 2207

Xe hơi
Nhìn ảnh của cụ làm nhà em lại mót quá nên hôm qua đặt vé tết này làm chuyến đi Nhật cho đỡ nhớ.

Hang Thuy 2207

Xe hơi
40tr/ người kể cũng k đắt lắm. Mà DL bên nhật thì lại nhiều chỗ đi
Như nhà em lần trước đi thì vé máy bay cả nhà đã chiếm 40% tổng chi phí cả chuyến rồi. Kỳ trước nhà em đi chỉ có Vietnam Airline chứ Vietjet chưa mở đường bay.

cuduc

Xe tải
Sang Nhật thưởng sau mấy ngày đi mệt các cụ làm buổi cả nhà đi tắm onsen cũng là một điểm nên trải nghiệm văn hóa.

HoangGiang35

Xe buýt
Ước gì em không phải là người chụp ảnh này (Tokyo 18-11-2019 )mà là Ofer nào đó đang đứng dựa hàng rào kiên nhẫn chờ ...He...he...

Thuyvy1805

Xe hơi
Nhật có món cơm lươn huyền thọai. Mà chẳng hiểu sao lươn bọn Nhật với Hàn nó to thế không biết. Lươn Vn nhà mình to hơn con giun đất tí.

foxdie

Xe tải
Website
pquan.info
Xuống sân bay, em tìm đến chỗ lấy cục phát wifi (đã mua từ ở nhà 80k/ngày ko giới hạn dung lượng) và vé tàu JR Pass (7 ngày giá gần 6tr), cả 2 món này em đều đặt mua trên KKDay:

Xếp hàng để đổi thẻ JR Pass tại SB Narita, khách DL xếp hàng khá đông, NV làm thủ tục hơi chậm, em phải chờ gần 1 tiếng mới đến lượt:

Cái thẻ nó ntn ạ, đi được Shinkansen và 1 số tuyến thuộc tập đoàn đường sắt Nhật Bản, các bác Google giúp em nhé:

cho em hỏi là đi giữa khu vực Osaka, Kyoto thì JR west pass - kansai area tiết kiệm hơn là All Japan phải không cụ ?

Thuyvy1805

Xe hơi
cho em hỏi là đi giữa khu vực Osaka, Kyoto thì JR west pass - kansai area tiết kiệm hơn là All Japan phải không cụ ?
JR thì nếu cụ đi dọc nước Nhật ví dụ bay tới Tokyo và về từ Osaka thì là ngon nhất. Còn không chỉ đi trong vùng Kansai thì đừng mua trước JR làm gì.

foxdie

Xe tải
Website
pquan.info
JR thì nếu cụ đi dọc nước Nhật ví dụ bay tới Tokyo và về từ Osaka thì là ngon nhất. Còn không chỉ đi trong vùng Kansai thì đừng mua trước JR làm gì.
vậy mua loại gì để tiết kiệm. Ví dụ lịch trình là bay từ HCM->Tokyo, chơi ở đó tí rồi mới bắt tàu đi Kyoto chẳng hạn. Chứ không ăn nghỉ tại Tokyo vì đắt đỏ

nếu đi trong vùng Kansai thôi thì JR pass lại không kinh tế bằng mua mấy thẻ trả trước Icoca gì của họ hả cụ. JR pass thì nó cover luôn phí đi từ Tokyo xuống Kyoto phải không ta?

...mấy cái đường tàu của Nhật khá rắc rối, em đọc qua mà cũng chưa hiểu nổi. Cụ nói rõ thêm dùm em:))

foxdie

Xe tải
Website
pquan.info
các cụ tính thử dùm em đi tiết kiệm nhất cho 2 người lớn trong 7 ngày có khả thi không nhỉ, ví dụ như chi phí là 30 triệu, máy bay thì có thể không bay thẳng chấp nhận transit từ 4-5 triệu vậy là 10 triệu vé máy bay. Còn lại khoảng 20 triệu cho sinh hoạt phí, phòng trọ, ăn uống, vé tham quan, di chuyển. Ăn uống em nghĩ có thể vào cửa hàng tiện lợi, mua đồ giảm giá trong siêu thị về nấu cho tiết kiệm. Ăn tiệm thì ăn vài món đặc sản cho biết, chủ yếu em thích các quán mì ramen, bánh ngọt của Nhật.
Tiền quà cáp, mua sắm thì tính sau ạ. Quan trọng là mình đi du lịch, theo hướng very low budget nhưng cũng không muốn gò ép quá dẫn đến mệt và không thoải mái :)

Thuyvy1805

Xe hơi
vậy mua loại gì để tiết kiệm. Ví dụ lịch trình là bay từ HCM->Tokyo, chơi ở đó tí rồi mới bắt tàu đi Kyoto chẳng hạn. Chứ không ăn nghỉ tại Tokyo vì đắt đỏ

nếu đi trong vùng Kansai thôi thì JR pass lại không kinh tế bằng mua mấy thẻ trả trước Icoca gì của họ hả cụ. JR pass thì nó cover luôn phí đi từ Tokyo xuống Kyoto phải không ta?

...mấy cái đường tàu của Nhật khá rắc rối, em đọc qua mà cũng chưa hiểu nổi. Cụ nói rõ thêm dùm em:))
KYOTO LÀ ở vùng khác Tokyo rồi thì cụ mua JR cho tiết kiệm. Còn nếu cụ chỉ đi Osaka, Kyoto và Nara thì cụ cứ qua đó mua tàu thường đi chuyến nào trả chuyến đó nó chắc chắn rẻ hơn cụ mua full op của JR ạ. Còn nếu không cụ đi chơi các thành phố trong vùng Kanto bao gồm cả Tokyo trong đó thì cũng rẻ ạ.

Sunrise96

Xe buýt
Em vào cập nhật du lịch Nhật tiếp

Thuyvy1805

Xe hơi
các cụ tính thử dùm em đi tiết kiệm nhất cho 2 người lớn trong 7 ngày có khả thi không nhỉ, ví dụ như chi phí là 30 triệu, máy bay thì có thể không bay thẳng chấp nhận transit từ 4-5 triệu vậy là 10 triệu vé máy bay. Còn lại khoảng 20 triệu cho sinh hoạt phí, phòng trọ, ăn uống, vé tham quan, di chuyển. Ăn uống em nghĩ có thể vào cửa hàng tiện lợi, mua đồ giảm giá trong siêu thị về nấu cho tiết kiệm. Ăn tiệm thì ăn vài món đặc sản cho biết, chủ yếu em thích các quán mì ramen, bánh ngọt của Nhật.
Tiền quà cáp, mua sắm thì tính sau ạ. Quan trọng là mình đi du lịch, theo hướng very low budget nhưng cũng không muốn gò ép quá dẫn đến mệt và không thoải mái :)
Chi phí 30/ người em thấy còn ok chứ 30/2 người em e là khó khả thi vì cụ mua vé đi Nhật kiểu gì cũng không được cái giá như cụ tính đâu ạ. Đi Hàn thì còn được ạ. Thêm nữa là chỗ lưu trú ở Nhật không rẻ vì đồng yên cao ạ.
Chỗ lưu trú thì em nghĩ thấp nhất cụ cũng phải mất 1,5 đến 2 đồng cho 1 ngày rồi. Vì nếu càng rẻ thì càng xe bến xe hay tàu, đi lại vất lắm. Cụ đi Jr mà đi xuyên từ Tokyo đến Osaka cả Shinkansen thì cũng cỡ chục củ đấy ạ. Em không tính cụ lưu trú lại Kyoto vì giá phòng ở Kyoto rất cao ạ.

Chỉnh sửa cuối:

foxdie

Xe tải
Website
pquan.info
Chi phí 30/ người em thấy còn ok chứ 30/2 người em e là khó khả thi vì cụ mua vé đi Nhật kiểu gì cũng không được cái giá như cụ tính đâu ạ. Đi Hàn thì còn được ạ. Thêm nữa là chỗ lưu trú ở Nhật không rẻ vì đồng yên cao ạ.
Chỗ lưu trú thì em nghĩ thấp nhất cụ cũng phải mất 1,5 đến 2 đồng cho 1 ngày rồi. Vì nếu càng rẻ thì càng xe bến xe hay tàu, đi lại vất lắm. Cụ đi Jr mà đi xuyên từ Tokyo đến Osaka cả Shinkansen thì cũng cỡ chục củ đấy ạ. Em không tính cụ lưu trú lại Kyoto vì giá phòng ở Kyoto rất cao ạ.
cảm ơn cụ nhiều. Nghe cụ nói qua đúng là còn nhiều thứ phải xem xét, em cũng chưa có kế hoạch cụ thể gì cả. Nhưng nếu chi phí lên 30-40tr/ng thì nếu đi lần đầu đi Nhật mình đi tour theo đoàn có khi lại tốt hơn cụ nhỉ. Mọi thứ người ta lo từ A-Z, chỉ có cái là thời gian tự do rất ít. Ví dụ tour bên Vietravel thấp nhất là 26~27tr/ng. Nhiều khi mình tưởng đi tour là mắc nhưng khi thấy họ tính luôn chi phí máy bay, ăn nghỉ, đi lại, thủ tục visa các kiểu.. trong đó hết rồi thì còn rẻ hơn tự đi.

taoxxyz

Xe tăng
cảm ơn cụ nhiều. Nghe cụ nói qua đúng là còn nhiều thứ phải xem xét, em cũng chưa có kế hoạch cụ thể gì cả. Nhưng nếu chi phí lên 30-40tr/ng thì nếu đi lần đầu đi Nhật mình đi tour theo đoàn có khi lại tốt hơn cụ nhỉ. Mọi thứ người ta lo từ A-Z, chỉ có cái là thời gian tự do rất ít. Ví dụ tour bên Vietravel thấp nhất là 26~27tr/ng. Nhiều khi mình tưởng đi tour là mắc nhưng khi thấy họ tính luôn chi phí máy bay, ăn nghỉ, đi lại, thủ tục visa các kiểu.. trong đó hết rồi thì còn rẻ hơn tự đi.
Mạnh dạn tự đi cụ ạ. Nhà em đi 4 người 2 tuần (cũng lần đầu) chơi gày người hết chưa đến 40tr/ng. Đi tour đó 25tr/ng là chỉ có 4 ngày thôi, đắt hơn tự đi nhiều. Cụ ước lượng đơn giản thế này:
- vé máy bay khứ hồi VJ 5-6tr,
- JR pass 7 ngày 6tr, có cái này có thể đi liên tỉnh thoải mái, đi trong thành phố nếu kết hợp khéo vẫn dùng dc, không thì thêm 100-300k nữa để đi nội đô,
- Ở: nhà em toàn sài airbnb, ở osaka, kyoto tầm 10.000 Yên (2tr) cho 4 người, tokyo hoặc phía bắc tầm 15.000 Yên (3tr) cho 4 người, tính ra khoảng 500k-800k/ng/đêm,
- Ăn uống: cực thích luôn. Hàng quán, chợ búa khắp nơi. Tiện lợi thì ăn cơm hộp tầm 1000Y là ngon rồi, bán đầy đường, sạch sẽ, cần nóng thì có lò vi sóng luôn, mải chơi thì xơi luôn cho nhanh. Thích nhà hàng thì ba bước có 1 nhà hàng nhỏ, 5 bước có 1 nhà hàng to, cụ tha hồ chọn, ăn xong tính tiền cũng chỉ bằng buffet Hà Nội (4-500K VND/ng). Cụ nên vào chợ, đất nước bốn bề là biển thì hải sản tươi ngon, rẻ bèo, mua về chế biến tý là ăn dc. Cá hồi rẻ hơn ở VN. Chốt vụ ăn uống này, nhà em chơi sang một bữa thịt bò Kobe tại thành phố Kobe hết 50.000Y (10tr VND) cho tầm 4 lạng thịt, nhưng cực kỳ xứng đáng.

Vậy cụ mạnh chân triển khai luôn đi. Dễ ợt. Em nghĩ 15tr/ng thì hơi đuối, nhưng 17-20tr/ng là thoải mái chơi bời rồi.

Thuyvy1805

Xe hơi
Em chưa đi tour Nhật bao giờ, nhưng từng đi tour Hàn rồi. Bạn bè em cũng làm công ty tour nhiều thì em khuyên thật cụ còn trẻ thì nên tự đi. Bọn tour nhiều khi nó chấp nhận lỗ để cho khách đi tour rồi sang kia nó toàn tống khách đi mua sắm ăn hoa hồng với tui shop bên kia thôi. Chẳng được chơi bời gì mà suốt ngày cắm mặt trong các shop thôi ạ.

KhanhAn0603

Xe tải
Em nghĩ nếu cụ chưa đi làn nào thì chi phí cho chuyến đi cụ không nên tính quá xát mà nên để xông xênh ra. Vì đối với người có kinh nghiệm đi chăng nữa thì nhiều khi trong chuyến đi có những phát sinh bất ngờ (mà thường là tốn thêm) nên người khác đi 20 triệu/ người được thì mình cứ phải cộng thêm 1 chút phòng khi bất chắc và nhiều thứ chưa rõ ràng. Ở Nhật thì nếu ăn đồ ở chợ và siêu thị thì không đắt nhưng kênh lưu trú và đi lại thì tốn. Cộng thêm tiền vé máy bay tùy thời điểm nữa. Muốn mua rẻ thì lại phải săn vé. Nhưng liệu cái vé mua được rẻ có phù hợp với cái lịch làm việc và công việc gia đình mình hay không cũng là cái nên cân nhắc. Thường là vào những dịp nghỉ của mình trừ tết âm lịch ra thì dù cụ có săn sớm đến mấy cũng chỉ được vé hợp lý thôi chứ không rẻ (em vừa săn vé đi Nhật hơn tháng nay nên biết). Còn nữa, cái lịch trình vui chơi cũng quan trọng, ví dụ cụ đi dọc nước Nhật từ Tokyo đến Osaka mà đi Shinkansen thì vé đi Shinkansen cũng là khoản chi phí đáng quan tâm nữa ạ. Chưa tính đến là nếu cụ có đi khu vui chơi giải trí, v. V... Rồi tiền mua quà cáp. Đôi khi mình đi du lịch thấy cái hay hay hợp lý lại ngứa tay chẳng hạn. Rồi thì muôn vàn thứ lặt vặt như kiểu Sim 4g, internet.

Chỉnh sửa cuối: