Du Xuân Côn Sơn Kiếp Bạc ( Chí Linh- Sao Đỏ - Hải Dương)

Getz6329

Xe tải
Sau khi đi thăm Yên Tử và Đền Cửa Ông, thứ hai vừa rồi (rằm tháng Giêng) em lại làm chuyến du xuân vãn cảnh Côn Sơn Kiếp Bạc, vùng Địa Linh Nhân Kiệt để lại dấu ấn của biết bao vị anh hùng dân tộc đã làm rạng danh sử sách

Từ Quốc lộ 18, rẽ vào khoảng 7km

Em đến cổng thì thấy tiếng trống hội thôi thúc, một đám đông đang tụ tập trước cổng, thò mặt vào thì ra là hội vật truyền thống (hôm nay bắt đầu khai hội)

Đi vào phía trong cổng đã nghe ngân nga giọng hát của các liền anh liền chị Quan họ Bắc Ninh thật mượt mà đằm thắm

Sau khi vào lễ xong, em tiếp tục đi ngược lên phía trên núi

Ở nơi ấy trên ngọn núi cao có ....

Giếng ngọc, múc vài gầu nước trong mát lên rửa mặt và nhấp thử một ngụm, phải nói là nước giếng cực ngon ( xứng đáng gọi là nước khoáng - như lời viết ở bên cạnh giếng)

Tiếp tục đi lên nữa, ta sẽ tới Bàn Cờ tiên ( hay cách khác là Am Bạch Vân). Nơi đây tục xưa truyền rằng có các vị tiên bay xuống đỉnh núi ngồi đánh cờ, khi các thảo dân đi gần đến nơi các vị vội vã bay đi để quên lại bàn cờ. Về sau các danh nhân mặc sỹ, anh hùng dân tộc thường chọn nơi này để ngẫm nghĩ việc quốc gia đại sự hay sáng tác ra các áng văn thơ bất hủ cho con cháu ngàn đời sau còn nhớ mãi

Em miêu tả thì có vẻ như đến ngay được nhưng thực tế là các cụ phải đi gần 2km đường chim leo núi đới ...

Đây là phong cảnh dọc đường

Hì hục khoảng nữa tiếng sau, ông bạn cùng đi reo lên bàn cờ tiên đây à ???
và đây là bàn cờ của người chứ không phải là cờ của tiên..hehe..

cuối cùng thì cũng đến được Am Bạch Vân. Đúng là lên tới đỉnh có khác: gió lộng, mây trắng ( hay là sương ) bay quanh người. Từ đây nhìn xung quanh là núi đồi, bản làng, ruộng, đường xá.... Em chụp một pô là kỷ niệm

Và cuối cũng trên đường ra các cụ biết em ân tượng nhất cái gì không ?

THƯ PHÁP

Các cụ xem này ( em xin lỗi, pót phim nhưng báo lỗi)

Đúng là tận mắt nhìn các nét bút từ cây cọ các cụ mới thấy độ phê của Thư Pháp. Em đứng đấy quay mà mắt cứ thô lố. Đẹp thật.

Tạm biệt Côn Sơn bọn em đi sang thăm Kiếp Bạc

Đến nơi thì trời đã về chiều rồi, tuy nhiên ánh sáng nay có lẽ lại rất hợp với những bức hình chụp di tích danh thắng...trông thật cũ ...thật cũ...

Quay ra thì trời đã tối.
Tiếp tục con đường xuống Uông Bí để mai còn đi làm.
Em xin hết.

Chỉnh sửa cuối:

Lai Au

Xe tăng
Em cũng...quê Hải dương, các kụ đi hú em một tiếng nhé

MrQuangHao

Xe tăng
Biết đi đâu về đâu....??Nhưng giờ đã có chỗ để về=
MQuanghao o Sao do ah! toi cung sao do day bay h moi biet hom nao lam chuyen con son kiep bac di
Dạ nhà em ở Phả Lại ạ. Dưng em đi khỏi đó 10 năm rồi:):)
Em cũng...quê Hải dương, các kụ đi hú em một tiếng nhé
2 cụ chắc chưa ghé qua Hải Dương Hội của chúng ta trên diễn đàn rồi. Mời 2 cụ ghé thăm: http://otofun.net/showthread.php?t=84365:69::69:

babinbon

Xe buýt
kết mỗi cái giếng ngọc

HI_CLASS

Xe điện
Sau khi đi thăm Yên Tử và Đền Cửa Ông, thứ hai vừa rồi (rằm tháng Giêng) em lại làm chuyến du xuân vãn cảnh Côn Sơn Kiếp Bạc, vùng Địa Linh Nhân Kiệt để lại dấu ấn của biết bao vị anh hùng dân tộc đã làm rạng danh sử sách

Từ Quốc lộ 18, rẽ vào khoảng 7km

Quay ra thì trời đã tối.
Tiếp tục con đường xuống Uông Bí để mai còn đi làm.
Em xin hết.
Anh chàng đâu vật SEXY quá cơ:))

Nghếch

Xe tăng
Chỗ này em vào từ năm 82, hồi đó toàn đạp xe đạp. Giờ mỗi năm em lên đây vài lần.

Mr Nguyên-Anh

Xe tải
thích nhất cái quả đường đi bộ lên :69: trông vắng vẻ sạch sẽ phết cụ nhể...