Du Xuân Yên Tử trong vòng một buổi chiều

Getz6329

Xe tải
Hôm qua, tiện đang ở công tác tại Uông Bí , chiều tận 1h30 bọn em mới bắt đầu đi vào Yên Tử. Bắt đầu rẽ từ đường 18 vào, từ xa đã rực rỡ cổng lộng chào đón du khách thập phương đến với Yên Tử

Vì là ngày đầu tuần nên lượng khách hôm nay không nhiều như những ngày sauTết và cuối tuần

Đây là suối Giải Oan ( Sao em thấy Suối Giải Oan ở đâu cũng có thế nhỉ, lắm người bị oan vậy sao ???)

Oan quá nên mang cả sơn vàng vào viết lên đá đây nè

Bọn em vào chùa cầu mong một năm mới An khang thịnh vượng cho gia đình người thân và bạn bè còn riêng em làm ăn no đủ như thế này thôi...( Sozy vì em không nhớ ngôi chùa đầu tiên này)

Sau đó bọn em ra mua vé đi cáp treo, làm luôn vé khứ hồi hai chặng mà không phải xếp hàng tí nào, mặt hai pác này có vẻ rất sung sướng...

Men theo con đường trúc, chẳng mây chốc bọn em đã đến được đây

(Ảnh chụp người nhà mình thì chổng mông lại, còn người của nhà hàng xóm thì giữa màn hình hehe...)

Bắt đầu lên núi bằng cáp treo. Do trời đang mua lất phất nên cảnh vật xung quanh nhìn không được rõ lắm

Và đây, đường lên chùa Hoa Yên rộng mở , các pác hăm hở leo lên

Lễ xong, bọn em tiếp tục men theo con đường ven núi để đến ga cáp treo thứ 2.Con đường men theo núi dưới những tán cây tùng, cây bách lâu năm

Trên đường Chùa một mái đã hiện ra trên sườn núi lờ mờ trong sương ( Phải nói là quá đẹp và độc đáo... Lắng tai nghe một tiếng chày kình - Khách tang hải giật mình trong giấc mộng Tiếng kinh cầu vẳng vẳng từ hệ thống loa khiến mọi du khách đều thấy trong người trào dâng một thứ tình cảm rất lạ khi đang đi ở vùng đất Phật...lâng lâng

Đã đến nhà ga cáp treo thứ 2 ( trông hệ thống hoành tráng thật)

Xa xa ngọn tháp đã hiện ra và bây giờ lên gần đỉnh núi thì trời lại nắng. ĐẸP QUÁ...

Đoạn gần đỉnh này mới gọi là thử sức mọi du khách, tuy nhiên các cụ nhìn này...

Em bé mấy tuổi còn leo băng băng huống hồ thanh liên chúng mình các cụ nhỉ. CỐ LÊN...phù phù

và kể cả " chân trần trên đá" cũng leo tuốt

Hì hục leo thêm lúc nữa, quay đầu nhìn lại khung cảnh phía sau thật tuyệt vời

Cuối cùng, bọn em cũng leo lên được tới nơi. Sau khi lễ xong, làm một kiểu ảnh kỷ niệm bên Chùa Đồng

Do thời gian hạn hẹp nên em chỉ chụp và pót hầu các cụ được bấy nhiêu thôi.

Hẹn gặp lại các cụ ở phóng sự tới của em

Byebye

Chỉnh sửa cuối:

Kenket

Xe điện
Cụ chủ thớt trông "đẹp chai" ghê! Ảnh đẹp đấy, cụ đừng bán xe nhá...bán là AE buồn...hix. vote cụ.

Getz5324

Xe điện
em chưa có duyên đi lễ được ở yên tử, may có kụ cho xem ảnh ,em sẽ cố gắng đi một lần cho biết. voted kụ (b)

Bull

Xe hơi
Votka cụ 1 cái. năm ngoái em đi yên tủ giữa mùa hè, vắng teo. cả bãi đỗ có mỗi xe em với độ chục xe máy. mới leo được độ 100 m đường, trẻ con đã kêu mỏi, lôi hết đồ ra chén (chẳng có hàng quán nào cả!) rồi quay xuống về Côn sơn. Kết luận: Yên tủ là bãi đỗ (vắng) xe + 1 chùa + cáp treo không chạy!:))

sunnyhanoi

Xe điện
Cụ chủ thớt chụp nhiều ảnh đẹp đấy (b)(b)(b)

Bọn em đi Yên Tử toàn ông bụng to, leo đoạn cuối lên Chùa Đồng thở ra đằng tai, lúc xuống may mà có cô em bán khoai nướng với trứng luộc để nạp năng lượng chứ không thì mấy ông tụt đường huyết hết :)):)):))

MrBUT

Xe hơi
Bác đi 2 chặng cable treo thì 1 buổi chiều là đúng
Đường lên Chùa Đồng cũng ko vất vả lắm
Bác phải đi từ Chùa Trình lên Hoa Yên bằng đg bộ cũng mệt cự ckỳ rồi

jack_derida2000

Xe tăng
Em đi mất có 4 tiếng tất cả thôi, buổi du xuân của cụ như vậy là quá ổn rồi

LOUIS_VUITTON

Xe đạp
thời tiết quá ủng hộ cụ. Năm ngoái em đi mưa to gió lớn, sương sa èo ôi nhưng lên được chùa đồng thấy vui lắm ý ạ. :):):):):):)

h112

Xe hơi
Nhà em cũng vừa hôm nay đi về. Nắng chết cha chết mẹ :'(, người thì đông chen nhau đi. Sợ nhất là đang mệt vãi....mà có bác nào hút thuốc :102:
Nhưng em thấy ở Yên Tử rất văn minh, từ du khách tới các em quét rác tới các chú bảo vệ. So với Chùa Hương, Đền Bà Chúa kho... thì em thấy Yên Tử là tốt hơn cả vì:
- Bãi đỗ xe rộng.
- Đường đi rộng, sạch sẽ. Thậm chí là ở đường lên chùa Đồng vẫn có mấy em quét dọn ở đó, làm việc rất chăm chỉ, thi thoảng có làu bàu tí (vì các cụ đi mệt quá rồi ăn rồi không vứt nổi rác vào thùng, em mà làm vất vả thế em cũng chửi :))).
- Đi cáp treo thì ở hai đầu bến đều có 2 em xinh tươi đứng chào và giúp đỡ các cụ già em nhỏ, rất tử tế và nhã nhặn.
- Đi Yên Tử các cụ có thể đi ra chỗ cáp treo ngồi nghỉ, rộng rãi và mát mẻ. Mua gì thì mua không mua ngồi đấy cũng được, nhà em mua có 2 chai nước, ngồi cả tiếng, thụ lộc các cụ tóe tòe loe ra mà chẳng thấy ai đuổi cả (ở chùa Hương... thì nó chửi cho có mà nuốt nổi ).
- Giá cả hợp lý (vì lúc đi em có gặp mấy chú cơ bắp gánh bia, rượu, tăng lực...lên, đi không còn sợ nữa là gánh mấy thứ đó).
- Ít chèo kéo khách, mắng chửi :102:
- Mấy chú bảo vệ ở đó có vẻ mẫn cán lắm, lúc em đang bò lên chùa Đồng thì nghe có tiếng quát như tiếng Trương Phi gọi rượu :)): " Mấy con mụ kia, chúng mày điếc à, tao xuống đạp hết của chúng mày bây giờ ". Ra là mấy đứa bán hàng, lần ra đường xuống của khách đi lại. Chuẩn thế :41:
Tóm lại em vote cho Yên Tử ạ!

Chỉnh sửa cuối:

An Dong

Xe điện
Re: Du Xuân Yên Tử trong vòng một buổi chiều

Nhà cháu không đi Yên Tử vào buổi chiều mà vào sáng sớm. Công nhận thời tiết ủng hộ cụ chủ thớt thật. Tuy nhiên, em lại có cảm giác lên đỉnh thiêng Yên Tử mà trời sương khói nó mới mộng mị. Các bác nhớ bài hát "Trên đỉnh Phù Vân" do Mỹ Linh hát không?
"Lên đỉnh núi cao cách trời ba thước
Xuống đáy thung sâu thăm thẳm sông dài
Vào rừng trúc mai véo von con sáo sậu"
Đúng là cái ông Phó Đức Phương này giỏi thật. Đứng ở chỗ hóa vàng của Chùa Đồng là thấy hết những lột tả này.
Nhà cháu pốt hầu các cụ một vài tấm nhà cháu chụp từ 2 Tết.

Ảnh 1. Chạm tới Hoa Yên

Ảnh 2. Trên đường tới Cable 2
Em lên tới nơi cũng gần 9 giờ sáng. Lúc đó cũng không quá nhiều người, sương mù giăng kín, làm tăng phần huyền bí của dãy núi.
Tuy nhiên, trên đường về lại gặp chuyện buồn. Một bác Chào buổi sáng mất lái hoặc buồn ngủ, chén cả xe đạp. May mà người không việc gì, đưa lên nốt mời các cụ.

A.3. Bác tài khi vừa dẹp yên dư luận

A. Chuẩn bị phương án đền bù
Nhà cháu khi nhìn thấy cảnh đó tỉnh cả ngủ. Chúc các cụ đầu năm đi lễ không ngủ gật nhé, nhất là trong khi thời tiết giở hơi thế này.

PimpMyRide89

Xe tăng
Khu 5- Trưng Vương - TP Uông Bí - Quảng Ninh
40 là gì hả bác

Theo nhà cháu bác giữ lại câu này, đến 40 xuân bác nói thì nhà cháu bái phục. :'(:'(
40 là gì hả bác, papa và mama nhà e bằng tuổi nhau năm nay 46 xuân mà vừa rồi 2 cụ rủ nhau leo bộ lên tận chùa Đồng đấy, lúc về mới đi cáp treo thôi.

KenBlock1102

Xe tăng
Phảo có thời gian cơ.ko có thời gian,đi ít vậy ko thể hay dc. phải leo bộ. nói là tuổi tác thì đầy ng cao tuổi hơn vẫn leo dc.

Lete

Xe buýt
Sắp tới còn có cả sông giải oan và biển giải oan nữa cụ ạ...

lacetti_Max

Xe tải
Leo bộ từ chân núi lên đến chùa Đồng thì phê luôn, hồi SV em leo lên còn bị chuột rút. Nhưng quả thực đi chùa nên leo núi :P

babinbon

Xe buýt
đi Yên Tử nên leo núi thì mới được các thần linh chứng giám.:6::6: