[Funland] Đua đòi xây nhà to

keomutvuive

Xe điện
E nói thật các cụ coi thường ở quê quá,không có tiền khoing có lực thì đố ai cho vay,các cụ thử vay vài trăm củ làm nhà xem ai cho vay hoặc không có thế chấp thì ai họ cho vay,bh xây nhà ở quê thì tầm 1 tỉ là loại trung bình và gia đình cung ở mức trung bình khá thôi,mua xe cũng vậy,tầm cx5 crv camry là gd khá thôi,chưa phải mức giàu,bh ở quê mức giàu thì tương đượg mức khá của hà nội, mức trung bình ở hn băng mức khá ở quê,các cụ cứ vè quê thì hầu hết là nhà kiên cố hết rồi,còn oto thì 4 5 nhà cubgx có 1 xe,chứng tỏ là kt dân mình khá ổn,

carat

Xe buýt
E nói thật các cụ coi thường ở quê quá,không có tiền khoing có lực thì đố ai cho vay,các cụ thử vay vài trăm củ làm nhà xem ai cho vay hoặc không có thế chấp thì ai họ cho vay,bh xây nhà ở quê thì tầm 1 tỉ là loại trung bình và gia đình cung ở mức trung bình khá thôi,mua xe cũng vậy,tầm cx5 crv camry là gd khá thôi,chưa phải mức giàu,bh ở quê mức giàu thì tương đượg mức khá của hà nội, mức trung bình ở hn băng mức khá ở quê,các cụ cứ vè quê thì hầu hết là nhà kiên cố hết rồi,còn oto thì 4 5 nhà cubgx có 1 xe,chứng tỏ là kt dân mình khá ổn,
Chứng tỏ quê cụ rất giàu hoặc cụ không có quê. Quê em vùng thuần nông nên k được như lý tưởng của cụ.

keomutvuive

Xe điện
Quê e tam đảo,2 năm trc toàn vùng đặc biệt khó khăn,ngoàivkhu du lịch tây thiẻn và tam đảo núi là khá giả hẳn thì dân quanh đó cũng như bao nơi khác,có chăng dân chịu khó chăn nuôi gà lợn,1 số buôn gỗ sưa thôi,e xem quanh các vùng trong tỉnh cũng đều thế.chứng tỏ trong dân pt cũng nhanh chứ ko đến nỗi như xưa.

Dở người

Xe điện
Quê em nông dân giàu vl, thành phố nhìn rỏ dãi. Xây nhà, mua xe rất bình thường.
Ở phố mới khó khăn.

keomutvuive

Xe điện
Quê em nông dân giàu vl, thành phố nhìn rỏ dãi. Xây nhà, mua xe rất bình thường.
Ở phố mới khó khăn.
E thấy ở hn phải khá khá mới mua dc xe,họ còn phải lo gửi xe này nọ,chứ quê thì đủ 2/3 tiền là chiến ngay

Binhkiet

Xe tăng
Cháu đào cái thớt này lên vì cũng đang có tư tưởng đua đòi (cụ thân sinh ra cháu nói thế). Nhà cháu hiện tại 2,5 tầng trên dt đất 300m2, trong xóm cách phố to khoảng 400m. Ngõ rộng rãi 2 oto tránh nhau. Nhà nhỏ xinh 90m2 mỗi sàn thôi xung quanh là sân vườn, nhìn khá hài hòa, đẹp mắt, nhà xây năm 2008. Thế mà giờ sói nhà cháu muốn xây ra khu đô thị, có ô đất song lập 265m2 ngoài đó. Muốn vậy phải bán nhà đất hiện tại được tầm 3t, phụ thêm 1t nữa mới xây được ưng ý (giống như các nhà bên cạnh). Tài chính nhà cháu cũng không căng lắm, vẫn lo được. Nhưng cháu muốn cccm tư vấn cho: 1) ở nhà to, hiện đại nó có quá quan trọng không? Cụ nào đã chuyển nhà kiểu như vậy có thấy sướng hơn trước nhiều không ạ? 2) Có nên đổi 2 ô đất hiện tại (giá ô đất ngoài khu ĐT cũng tầm 3-4 củ) để đổi lấy 1 căn nhà to đẹp, hiện đại không?

huongnt89

Xe tải
Chẳng vay tiền của em thì e chẳng lo :)) xây lên càng đẹp làng, đẹp xóm ấy :))

Ural 75

Xe tăng
Quê em mấy năm gần đây phong trào xây nhà kiểu biệt thự mini đang lên cao cccm ạ. Tính riêng xóm em có khoảng 40 nóc nhà ( xóm trại) thì có 12 cái đã hoàn thiện rồi, hiện tại cũng 3 cái đang xây và hầu hết của vợ chồng trẻ hoặc trung tuổi. Điều đáng nói là mọi người đánh giá 2 trong 3 nhà đang xây đó là không có tiền tự làm mà gia cảnh cũng chẳng có gì gọi là chỗ dưa.
1. Ông anh họ sinh năm 88 thì đi làm thuê cho chị gái lương khoang 5 tr, bố mất sớm, mẹ làm nông nghiệp, vợ làm công nhân, nhà 2 đứa con.
2. Một anh khác sinh năm 90 thì cũng chỉ ở quê lái máy cày và máy cắt lúa cho anh trai (anh trai cũng mới xây nhà xong nghe đâu vẫn chưa trả hết nợ), vợ cũng làm công nhân, bố mẹ thuần nông dân có phần chậm chập. Bên nhà vợ thì cũng nông dân thôi.
Vì ở quê thì hầu hết là họ hàng nên cccm thấy e gọi là anh họ cũng đừng ngạc nhiên nhé. E thì hơn tuổi các anh ấy và cũng có ít tiền nhưng thấy lương mình cũng khá cao mới để ra dc. Tự hỏi mấy ông ấy lấy đâu ra tiền mà làm nhà to vậy (nhẩm tính khoảng trên dưới 1 tỉ). Đành rằng có con cái rồi thì cần nhà ở riêng nhưng không có nghĩa là vay mượn 1 cách thái quá để xây nhà to rồi sống trên đống nợ. Trước mắt có thể làm móng tốt rồi xây 1 tầng ở trước vì con nhỏ có thể ở cùng phòng bố mẹ, sau con lớn và kinh tế khá hơn thì xây lên. Với việc làm nhà to như trên thi em tự hỏi với thu nhập ấy thì bao giờ trả hết nợ. Hay tâm lý là cứ phải xây cái nhà đẹp cho nó oách rồi nợ thì cứ từ từ.
Em chỉ khuyên 1 điều là đừng bao giờ đi vay ngân hàng để làm nhà, em đã chứng kiến có ông vay làm xong đúng thời điểm không kiếm ăn được thế là mất cả nhà lẫn đất luôn.

gentviet

Xe buýt
Cháu đào cái thớt này lên vì cũng đang có tư tưởng đua đòi (cụ thân sinh ra cháu nói thế). Nhà cháu hiện tại 2,5 tầng trên dt đất 300m2, trong xóm cách phố to khoảng 400m. Ngõ rộng rãi 2 oto tránh nhau. Nhà nhỏ xinh 90m2 mỗi sàn thôi xung quanh là sân vườn, nhìn khá hài hòa, đẹp mắt, nhà xây năm 2008. Thế mà giờ sói nhà cháu muốn xây ra khu đô thị, có ô đất song lập 265m2 ngoài đó. Muốn vậy phải bán nhà đất hiện tại được tầm 3t, phụ thêm 1t nữa mới xây được ưng ý (giống như các nhà bên cạnh). Tài chính nhà cháu cũng không căng lắm, vẫn lo được. Nhưng cháu muốn cccm tư vấn cho: 1) ở nhà to, hiện đại nó có quá quan trọng không? Cụ nào đã chuyển nhà kiểu như vậy có thấy sướng hơn trước nhiều không ạ? 2) Có nên đổi 2 ô đất hiện tại (giá ô đất ngoài khu ĐT cũng tầm 3-4 củ) để đổi lấy 1 căn nhà to đẹp, hiện đại không?
Quan trọng là lý do chuyển có bắt buộc không? hợp lý hóa chỗ ở vừa văn phòng làm ăn phải hoành tráng, nhiều thành viên GĐ cần mở rộng chỗ ở, chứ nếu như chỗ ở hiện tại ô tô đỗ trong sân, nhà từ 2008 cũng ko phải quá tệ,có thể bỏ mấy trăm triệu sửa sang lại sau hơn 10 năm lại long lanh hiện đại thì tội gì đổi 2 lô đất lấy 1 chỗ ở mà chỉ hơn mỗi diện tích sàn xây dựng hoành tráng, rồi chỉ tổ suốt ngày đi quét bụi lau đồ đạc?

Binhkiet

Xe tăng
Quan trọng là lý do chuyển có bắt buộc không? hợp lý hóa chỗ ở vừa văn phòng làm ăn phải hoành tráng, nhiều thành viên GĐ cần mở rộng chỗ ở, chứ nếu như chỗ ở hiện tại ô tô đỗ trong sân, nhà từ 2008 cũng ko phải quá tệ,có thể bỏ mấy trăm triệu sửa sang lại sau hơn 10 năm lại long lanh hiện đại thì tội gì đổi 2 lô đất lấy 1 chỗ ở mà chỉ hơn mỗi diện tích sàn xây dựng hoành tráng, rồi chỉ tổ suốt ngày đi quét bụi lau đồ đạc?
Chỉ là để ở thôi cụ ạ. Với lại lý do ra khu đô thị cho "sang choảnh" ý ạ. Em cũng nghĩ như cụ, cũng lăn tăn. Tiếc tiền ạ.

TÀU NGẦM NỔI

Xe container
HN lương 2 vc 30 củ chỉ dám mơ chung cư còi.
Ở quê 2 vc lương 20 củ là có thể làm được nhà xinh xinh, sắm cái Vios đút vào sân rồi.
Chưa kể ở quê ông nào có tư duy mua đất rẻ, mua vài khúc gỗ góp đấy, vài giò lan, con chim vừa chơi vừa bán khi được giá là khấm khá lắm.

Tiger Hunter

Xe container
Đất lề quê thói. Ở quê có thói ganh nhau, khoe nhà cao cửa rộng, con cái thành đạt. Nhu cầu ở ko nhiều, đất cũng rộng hơn ở tp, nhẽ chỉ cần xây nhà 1 tầng là đủ nhưng lại cứ đua nhau vay tiền xây 2-3 tầng rõ to xong lại đóng cửa tầng trên ko sử dụng. Lý do là nóng quá do ko đủ tiền chống nóng, thậm chí ko đủ tiền để hoàn thiện nên chỉ hoàn thiện bên ngoài, còn bên trong vẫn để tường gạch thô. Có nhà còn ko đủ tiền làm cửa. Nhà lại chỉ có ôb già và trẻ con, thanh niên đi làm thuê gần như quanh năm.
Nhà em vẫn giữ lại nhà 5 gian gỗ ngày xưa, mái ngói ta (cỡ khoảng 150 năm). Xung quanh hầu như phá hết rồi. Ai cũng xui nhà em phá đi xây lại nhưng nhà em chỉ sửa, hỏng đâu sửa lại chỗ đó. Đến giờ các ôb sang chơi lại tiếc vì nhà em ở mát hơn nhà họ. Nhưng tiếc thì cũng chịu vì ko thể làm lại được nữa

cuongdiv

Xe container
HN lương 2 vc 30 củ chỉ dám mơ chung cư còi.
Ở quê 2 vc lương 20 củ là có thể làm được nhà xinh xinh, sắm cái Vios đút vào sân rồi.
Chưa kể ở quê ông nào có tư duy mua đất rẻ, mua vài khúc gỗ góp đấy, vài giò lan, con chim vừa chơi vừa bán khi được giá là khấm khá lắm.
Vì ở quê sang nhà bên cạnh bắn điếu thuốc, nhấp ngụm trà, chém gió xong đứng lên đi về chả mất xu nào. Ở HN cũng thế là mất tối thiểu 5k :))

123bonbanh.com.

Xe máy
Website
123bonbanh.com
quê em cũng thế, y hệt như bác tả. quan niệm của họ là đất của mình rồi, cất cái nhà lên cũng là tài sản có thể ở được mấy chục năm, ae đi làm thợ xây phụ hồ về đều có kinh nghiệm cả, tiền coogn xây dụng không mất nhiều, chủ yếu là tiền vật liệu thôi. làm dần dần mấy tháng nửa năm cũng xong cái nhà khang trang để ở. và rồi Nợ thì ace gia đình mỗi người giúp một tí, vừa làm vừa tích cóp trả dần 5-10 là hết chứ có gì đâu. chứu với khả năng của họ để tích luỹ đủ tiền xây nhà chắc cũng mất 2 đời trở lên.
về phần mình, về quê em thấy họ có cái nhà còn ngon hơn mình chán (vì đang ở nhà thuê ở HN), nếu so với họ là mình thua đấy! mặc dù mỗi tháng kiếm mười mấy 20tr nhưng có bằng đc các bác í ở quê đâu, mình mà về đó chắc cũng chỉ loăng quang đôi ba xào ruộng cùng còn chẳng thành ý chứ!
nên chốt lại, họ làm được vậy là cả sự cố gắng, mong ước cả đời của người ta. đừng nghĩ người ta đua đòi bác ạ, hãy chúc mừng vì họ có chỗ ở khang trang.

tieunhupha

Xe điện
Dân mình khổ vì đời ai cũng phải lo xây 1 cái nhà.
Ngày trước em sang bển chơi hỏi nhà nó xây lâu chưa nó bảo họ xây từ 1920 chúng tao chỉ ở thôi, đi đường thấy đẹp hỏi nó bảo là đường này do tù binh làm hồi chiến tranh TG thứ 2, ga tầu thì rộng như mấy sân bóng cả mấy chục đoàn tầu chui vào hỏi thì thấy bảo có từ những năm 196x.
Tự nhiên thấy quê mình nghèo cũng đúng. Có đồng nào dành hết để xây rồi sau lại đập.
Đến cái vỉa hè còn năm nào cũng bới lên làm lại được thì mới thấy cái định hướng về tư tưởng, quy hoạch kiến trúc...của mình là quá tệ. Em ghét nhất cảnh đến các khu nhà cũ thì đường xá bé tí có khi 2 cái xe máy còn phải tránh nhau trong khi trước đây thì rộng rãi nhưng mỗi nhà lấn ra 1 tí nên thành khu ổ chuột như vậy. Vậy nên tài chính hạn hẹp em thấy ở chung cư là ko tệ vì ít nhất cũng có nhóm người đứng ra quản lý ko cho những việc lấn chiếm, vứt rác bừa bãi hay mở nhạc ầm ầm làm ảnh hưởng hàng xóm rồi. Còn khi có tiền thì mới ở nhà đất ở những khu phân lô gọn gàng, dân trí hợp lý với mình mới là tốt.

tieunhupha

Xe điện
Lại nói đến xây dựng, họ cháu vừa khởi công nhà thờ. Mỗi một đầu người 5tr, có nhiều nhà đóng gần 10 suất, còn phải tính đến bán đất. Đến nản với xây vs chả đắp.
Họ nhà cụ vậy còn nhà em lại khác. Bố em với bác cả ngày xưa thoát ly, có điều kiện hơn giờ có tuổi rồi mới quyết định xây nhà thờ sau rất nhiều lần cân nhắc và hạ xuống vì chưa đủ lực. Đến khi quyết định xây thì bố em với bác cả đứng ra về tài chính, còn các cô các chú thì tùy tâm mà chỉ huy động về công sức, thời gian hỗ trợ thợ thuyền. Bọn em là con cháu thì các cụ cũng bảo đó là "việc của chúng tao" nên chỉ nhận của mỗi gia đình các con cháu F1 của các bác, cô, chú và bố em 2tr. Cuối cùng bọn em xin mỗi đứa mua 1 món đồ thờ thì các cụ mới đồng ý.
Nên em thấy các cụ gặp nhiều gia đình xây nhà thờ, mộ...phản cảm quá nên đánh đồng tất cả rồi.

Halinh07

Xe tăng
Em xây nhà thờ ở quê có 60m2 trên mảnh đất 300m. Xây có chỗ để giỗ Cụ con cháu tụ tập ( bố em là con Trưởng). Bình thường toàn nhờ bà Cô ruột chăm sóc nhà , vườn. Ở quê có đất mà không xây cũng bị nói ra nói vào mệt phết. 1 năm em về quê khoảng 2 lần mà nhà ngay ở Thường Tin.

vieteuro

Xe container
Gấu bị dở hơi
Cụ ko nói được thì đổi gấu đi :)) :))

vieteuro

Xe container
Có nhiều lúc chán chả buồn quét ý

ubisapro

Xe trâu
Quan tâm làm gì cho nhọc đầu