[Funland] Đua đòi xây nhà to

Jamebonds

Xe container
Có đi thì mới có nhà to cụ ạ. Những nơi như thế vì không có ngành nghề gì. Phải mừng vì họ đi làm giàu thành công ấy.
Nhà to mà ko ở, hoặc ở ko hết thì người ta gọi là lãng phí cụ ạ. Thay vì xây hoặc sửa lại nhà ở mức vừa đủ, tích lũy cho tương lai hoặc sắm cái cần thiết hơn thì xây thật to để ko kém bạn bè hàng xóm, thậm chí như có cụ trên này nói còn vay 70% thì e thấy ko cần thiết

Vinsmoke Sanji

Xe tăng
Nhà to mà ko ở, hoặc ở ko hết thì người ta gọi là lãng phí cụ ạ. Thay vì xây hoặc sửa lại nhà ở mức vừa đủ, tích lũy cho tương lai hoặc sắm cái cần thiết hơn thì xây thật to để ko kém bạn bè hàng xóm, thậm chí như có cụ trên này nói còn vay 70% thì e thấy ko cần thiết
Cái quan trọng là thế nào là ko ở hết no phải cụ thể cụ ak cứ nói chug chung là ko dùng hết thì e rằng hơi chủ quan còn cụ nói xây nhà vay 70% thì chắc người đó cũng phải có khả năng trả nợ người ta mới cho vay ko thì ko có chuyện dễ vay thế đâu. Ở quê em người ta xây nhà ví dụ tầm 700 thì ít nhất họ phải có 4 đến 500 rồi còn đâu vay

Nana2015

Xe tăng
Vay mà xây còn có cái để mà phấn đấu chứ.

QueViet

Xe tăng
Xưa các cụ xây nhà ba gian hai chái cho 5-7 người trong gia đình, thêm cái sân gạch , còn lại là vườn ao em thấy vẫn hợp lý hơn cả; có chăng ngày nay bổ sung thêm bếp ( dùng gas ) và khu wc là quá ổn. Kinh phí chỉ chừng năm trăm triệu là đủ cả giường tủ bàn ghế.
Còn có tiềm lực thì xây ... biệt thự luôn

Chỉnh sửa cuối:

Vulcan V70

Xe trâu
Giống quê em thía
Đóng góp từ khi xây từ đường giỗ Tết sửa chữa nâng cấp
Mệt quá văn hóa làng xã
Con người ta ai cũng có gốc rễ cội nguồn Cụ ạ.
Giữ được cái truyền thống uống nước nhớ nguồn là quý lắm.
Muốn vậy phải tâm huyết và có sự đồng thuận , đoàn kết nhất trí trong từng gia đình, dòng tộc.
Trong dòng gia đình, tộc thì cũng có người này người kia, hoàn cảnh không giống nhau. Người có điều kiện thì tiến cúng thêm ít nhiều, người không có điều kiện thì góp thêm công sức cùng gánh vác việc họ tộc.
Việc đóng góp công, của để trùng tu, xây cất tư đường, nhà thờ họ tộc là bổn phận của các thành viên, đừng coi đó là sự phân bổ hay trách nhiệm nặng nề mà hãy coi đó là bổn phận và tự hào khi làm việc đó.

Jamebonds

Xe container
Cái quan trọng là thế nào là ko ở hết no phải cụ thể cụ ak cứ nói chug chung là ko dùng hết thì e rằng hơi chủ quan còn cụ nói xây nhà vay 70% thì chắc người đó cũng phải có khả năng trả nợ người ta mới cho vay ko thì ko có chuyện dễ vay thế đâu. Ở quê em người ta xây nhà ví dụ tầm 700 thì ít nhất họ phải có 4 đến 500 rồi còn đâu vay
Cụ đọc loáng thoáng thế, người khác chứ ko phải e bảo

DidiLe

Xe container
Người OF
Em về rất nhiều vùng quê. Điều đáng sợ nhất là môi trường bây giờ ảnh hưởng quá nhiều đến sức khoẻ. Nhà to hơn. Cao hơn nhưng đường xá cống rãnh không thì vẫn chẳng có gì khác. Sự sĩ diện và ganh ghét đua đòi thấy được từ sự than vãn của người già và kể lể của giới trẻ.

Câu cuối của cụ rất hay. Nhưng em không thấy nhiều trong từng cá nhân em gặp. Chắc hẳn là có nguyên nhân.

Muốn vậy phải tâm huyết và có sự đồng thuận , đoàn kết nhất trí trong từng gia đình, dòng tộc.
Trong dòng gia đình, tộc thì cũng có người này người kia, hoàn cảnh không giống nhau. Người có điều kiện thì tiến cúng thêm ít nhiều, người không có điều kiện thì góp thêm công sức cùng gánh vác việc họ tộc.
Việc đóng góp công, của để trùng tu, xây cất tư đường, nhà thờ họ tộc là bổn phận của các thành viên, đừng coi đó là sự phân bổ hay trách nhiệm nặng nề mà hãy coi đó là bổn phận và tự hào khi làm việc đó.

catcx

Xe tải
Quê e miền biển bão gió nhiều, các cụ ở nhà cũ tuy vẫn còn tạm đc nhưng đến mùa mưa bão e ở xa lại lo, e về làm lại cái nhà 1 tầng khung btct, hơn 100m2, tầng cao 4,5m thoáng mát, chống nóng đầy đủ, 1 phòng khách + thờ, 2 phòng ngủ rộng (1 cho 2 cụ và 1 cho gđ e mỗi khi về quê có chỗ nghỉ ngơi) mỗi phòng ngủ kê đc 2 giường đôi, 1 bếp ăn, 2wc, xong các cụ khoái lắm, mà nhà e mỗi lần về quê cũng đỡ ngại vì chỗ ăn nghỉ sạch sẽ thoáng mát, e làm vừa đủ dùng, ko thừa lãng phí, khi làm hàng xóm cứ ngó nghiêng xem thằng này mang tiếng này nọ sẽ xây mấy tầng (e bỏ ngoài tai hết), xong họ mới hiểu ích lợi của việc chỉ 1 tầng đối với người già như thế nào
Theo e các cụ xa quê, nếu ông bà còn thì nên đầu tư căn nhà nho nhỏ để bố mẹ dưỡng già và mỗi lần về quê cũng đỡ ngại, xây vừa đủ dùng thôi nhưng đủ công năng tối thiểu
Quê e cũng đua nhau xây biệt thự mini ghê lắm, nhưng xây xong kéo cày trả nợ mãi ko xong, vài lần e cũng có ý kiến nhưng họ lại có ý bảo mình này nọ nên e thôi, việc ai lấy làm, hủ tục ở quê còn nhiều cái nhiêu khê lắm, sơ sơ như đình đám, giỗ chạp, mừng nhà, mừng thọ, mừng xxx....rồi nay đi bằng này, mai họ trả lại ko tương xứng lại nhắn chưởi :)). Kể chuyện quê thì nhiều lắm, có đến tết kongo cũng ko hết
Thôi dài và mệt quá, e nhờ các cụ tiếp sức cho xôm ...kkk

loibuivan0118

Xe tải
Xây nhà to nhưng nợ đầm đìa, cày cuốc trả nợ, rồi sinh bệnh tật, ko biết ở nhà to được bao lâu. Có giầu đến mấy thì tối cũng chỉ nằm 1 cái giường, ko biết lượng sức mình, cả đời cày trả nợ.

hãi74

Xe hơi
Ôi xời bác cứ lo xa, anh chị ấy thu nhập cao thế mà xây cái nhà be bé là hợp lý. Quê em có bác buôn chổi đót với nuôi lợn mà nhà cửa còn hoành vãi đây này.

Taihoatu

Xe lăn
Quê. Nghe tên đã thấy cái gì đó vừa thương. vừa giận và có nhiều thứ tình làng nghĩa xóm khó khai và kèm theo bao nhiêu lệ làng cổ hủ.

Em sợ quê. Em không về quê.
Đợt này già rồi em lại thích về quê, ngày thanh minh anh em họ hàng ra mộ tổ chung tay quét dọn, rồi về làm chén riệu, tý xôi, thấy gần gũi thân thương quá, chẳng bù 2 mấy năm trc cứ biền biệt làm ăn chả mấy khi về

Hoa Anh Túc.

[Tịch thu bằng lái]
E nói thật Cụ cứ lo đc cái thân mình cho bằng người đi còn việc thiên hạ cứ kệ mẹ chũng nó, Cụ cứ lo nhà thổ vỡ nồn =))

bikhoai

Xe buýt
Hai bác e đều 80 tuổi,lương hưu vừa xoẳn tiền thuốc.Quê điện lên góp xây từ đường mỗi đinh 4 tr,o đủ nộp tiếp.Méo hết cả mặt,trách nhiệm éo j.

Gez

[Tịch thu bằng lái]
Nhà e ở quê xây tổng hết 1,3 tỏi cả 2 nhà... gửi lên cho cụ nào thích... Tay e vẽ và thiết kế ợ!

Gez

[Tịch thu bằng lái]
E gửi thêm ợ :