Dubai-Jerusalem: "Cắm xe vác siệp lên đường"

arc_tuan

Xe buýt
Thêm bộ râu nữa vào thì có khác gì một vị hoàng thân Ả rập đâu nhỉ:P
em chưa thấy ông hoàng thân Ả Rập nào đầu đội khăn mà chân lại đi crocs cả cụ ợ =))

CỬU VĂN LONG

Xe container
Cả chuyến đi em kết mỗi tấm này, bức này bác Trọc nên treo trang bìa ở fb cho rực rỡ nhóe ;)

GiangtrocTài khoản đã xác minh

Thành viên sợ vợ
Được hôm viết được 1 mớ thì server toi, lại kỳ cạch viết lại vậy:
Vùng tranh chấp an ninh rất nghiêm ngặt, súng ống đầy đường, đủ các loại lực lượng, nhưng nói chung các chiến sỹ hiền lành thân thiện, ăn chè trêu gái như ranh. À Israel có quy định bắt buộc về nghĩa vụ quân sự, kể cả nữ!

Thành viên sợ vợ
Vài cái lang thang trong thành cổ:

Dê hay cừu nhỉ:

Chúa bị đóng đinh ở đây:

1 trong các cổng thành:

Thành viên sợ vợ
Biên giới với Palestine, bên kia là Bethlehem:

Chợt nhớ hôm nọ đọc về bài giao lưu em Huyền Chíp vượt qua biên giới an ninh loại bậc nhất này, chả biết thế nào:

"- Hỏi: Mình đọc trong sách viết là bạn bị gãy chân?
- Huyền Chíp: Mình không viết như thế.
- Hỏi: Nếu bạn đã nhập cảnh vào Palestine thì không thể quay lại Israel, đúng không?
- Huyền Chíp: Được rồi mình sẽ trả lời bạn hết. Cái thứ nhất, về chuyện gãy chân, mỗi người có một cách hồi phục khác nhau. Và cái việc nặng nhẹ, mỗi người cũng khác nhau. Và thứ hai, về visa Palestine. Thực sự là mình cũng... thực sự là mình chỉ có thể nói là mình đã ở Israel, và khi mình qua Palestine thì mình có viết cả một cái ký sự, tức là một cái phóng sự về chuyện đó. Và khi mình đi sang Palestine đã không tìm được thông tin... cũng lên mạng tìm như bạn; mình cũng đọc tạp chí Times, mình cũng đọc những cái trang, những cái trang kiểu là người ta đưa thông tin về Palestine. Và mình thấy là... Palestine thì... mọi người cũng biết là Palestine thì rất nhiều nước người ta không công nhận Palestine là một nước, và thật sự mình không muốn bàn thêm về những cái ngoại giao này, bởi vì mình không phải là người trong ngành... và mình... mình đã ở Israel, và mình đã sang Palestine, và đó là những gì mình đã thấy và trải nghiệm và kể lại, và mình không thể giải thích với bạn là tại sao nó lại như thế. Bạn hiểu không ạ, mình không thể giải thích tại sao... từ Palestine sang Israel, có rất nhiều điều, tại sao có điều dễ, có điều khó, mình không phải là người lập ra chính sách ngoại giao của Palestine, mình sẽ không giải thích được."

Thành viên sợ vợ
"Trong Chiến tranh Sáu ngày (1967), Israel đã chiếm hoàn toàn lãnh thổ Jerusalem và tuyên bố thành phố là thủ đô của mình. Điều này không được cộng đồng quốc tế thừa nhận rộng rãi và không có đại sứ quán ngoài nào đóng ở Jerusalem"

Tòa nhà quốc hội đặt ở Jeru:

Biểu tượng của đất nước Do thái:

Thành viên sợ vợ
Loanh quanh 1 lúc trong thành, tối về KS được 1 trận rét run: Jeru cao gần 800m so với mặt biển nên buổi tối chi khoảng 12-15 độ, chủ quan không mang theo áo rét. Tối đi ăn tìm mãi mới được quán do hôm ý thứ 7 các bạn ý nghỉ lễ, quán đông nên phải ngồi ngoài sân, uống bia với bò beefsteak xong cả lũ về ho sù sụ.
7h tối vắng tanh:

Thành viên sợ vợ
Lịch hôm sau là đi tắm biển chết, quãng đường mấy chục cây số chỉ có xuống dốc, từ gần 800m xuống âm 420m:

Thành viên sợ vợ
Đến mốc O (mực nước biển) dừng lại làm tí cưỡi lạc đà và oánh dấu:

Namcuif tự sướng với em lạc đà:

La Pulga

Xe buýt
Ảnh cụ đẹp quá, e thấy ấn tượng với bầu trời xanh ngắt ko một gợn mây, ban ngày nhiệt độ là bao nhiêu ạ?

Thành viên sợ vợ
Ảnh cụ đẹp quá, e thấy ấn tượng với bầu trời xanh ngắt ko một gợn mây, ban ngày nhiệt độ là bao nhiêu ạ?
ở Jeru thì mát, tối rét vì độ cao 800m cụ ạ, còn xuống dưới khu biển đen -420m thì nóng lắm

Thành viên sợ vợ
Biển Chết là nơi thấp nhất trên bề mặt Trái Đất. Nó nằm trên biên giới giữa Bờ Tây, Israel và Jordan trên thung lũng Jordan. Khu vực chứa nước bị hãm kín này có thể coi là một hồ chứa nước có độ mặn cao nhất trên thế giới.
Biển Chết dài 76 km, chỗ rộng nhất tới 18 km và chỗ sâu nhất là 400 m.

Bề mặt biển Chết nằm ở 417,5 m (1.369 ft) dưới mực nước biển (số liệu năm 2005):

Và bây giờ:

Thành viên sợ vợ
Biển Chết hiện đang nhanh chóng co lại. Mặc dù nó không bao giờ biến mất hoàn toàn (do sự bay hơi bị chậm lại khi diện tích giảm xuống và độ mặn tăng lên), nhưng biển Chết như chúng ta biết hiện nay có thể trở thành quá khứ.
Do một điều không thể hiện thực được là giảm nhu cầu sử dụng sông Jordan của con người nên một ý tưởng để bảo vệ biển Chết là đưa nước từ Địa Trung Hải hay Hồng Hải vào thông qua các đường hầm hay kênh đào. Mặc dù đường nối ra Địa Trung Hải có thể là ngắn hơn, nhưng Israel hiện nay đang xem xét việc xây dựng kênh đào nối ra Hồng Hải chiều theo nhu cầu của Jordan. Kế hoạch là bơm nước theo đường hầm lên cao 400 ft (120 m) tới Arava/Arabah tại Aqaba hay Eilat, dưới điểm cao nhất của thung lũng Arava/Arabah, và sau đó dẫn nước theo kênh đào để nó chảy từ độ cao 1700 ft (520 m) vào biển Chết. Nhà máy khử mặn có thể xây dựng tại Jordan.
Vào ngày 9 tháng 5 năm 2005, Jordan, Israel và Palestine đã ký một thỏa thuận để bắt đầu các nghiên cứu tính khả thi của dự án - được biết một cách chính thức như là "Kênh đào hai biển". Kế hoạch này dự tính sản xuất 870 triệu mét khối nước ngọt trên năm và 550 megawatt điện năng. Ngân hàng thế giới ủng hộ dự án này.

Thôi kệ các bạn ý lo bảo vệ, anh em phi xuống tắm xem nó nổi thế nào:

Civic TN

Xe lăn
Súng ống nổi quá (ảnh 2 từ dưới lên) :))