Thảo luận Dùng 3 đời BMW, người dùng đánh giá: Lương 20 triệu/tháng là nuôi được xe, BMW giờ không hỏng vặt như lời đồn

Tôi thấy khuyến có 1 vạn km thay dầu mà bác. Porsche còn 1,5 vạn mới phải thay
Đúng là như vậy bác, hãng khuyến cáo 1 vạn, nhưng mình thay sớm thì chỉ có tốt hơn thôi. Theo em được biết thì nhiệt độ ở Châu Âu khá lý tưởng máy không bị quá nhiệt nên dầu lâu bị thoái hoá. Còn ở VN đường bụi bẩn, độ ẩm và nhiệt độ đều cao, 1 vạn mới thay là hơi lâu. Ngoài ra có 1 lý do này nữa, đó là xe cũ thì cứ 5000km vào xưởng thay dầu rồi họ kiểm tra xe cho yên tâm. Để đến 1 vạn nhiều thứ hỏng nặng sẽ ảnh hưởng đến các thứ khác nữa. Em đọc các diễn đàn nước ngoài thì 1 trong những yếu tô BMW hay hỏng nặng đấy là để thời gian thay dầu lâu quá .. em thấy khuyến cáo kiểu xe Nhật tốt hơn. Thay dầu giờ cũng chỉ hơn 1 lần đổ xăng chút nên tăng chi phí cho xe bền

npt

Xe tải
Em thay Mobil 1 nên chục ngàn km mới thay
Hai con Bim và đám xe cỏ đều như thế
Cả chục năm nay rùi
Toàn thế

hoangduytung

Xe tải
dầu máy thì em cứ thấy thay loại full tổng hợp 10 vạn thay 1 lần + thay lọc luôn là ổn rồi, ko cần thiết phải thay sớm quá.

nnquynh

Xe tải
Theo như xe mình 520i thì ghế phụ sẽ không cảnh báo khi không thắt dây an toàn. Còn bác muốn gương bên phụ nghiêng ít thì phải code (chỉnh lại thông số cấu hình của xe) bằng phần mềm, dịch vụ code thì nhiều nơi làm. Xe mình thì mình tự mua cáp, download soft về tự xử theo hướng dẫn trên diễn đàn của nước ngoài.
Các bác xem lại xem có cần code không. Theo sách thì chỉnh tay thế này thôi:

To position the mirror:
1. Push the mirror selector switch to the passenger side.
2. Put the car in reverse. (The mirror should tilt down)
3. Adjust the mirror position to what ever makes you happy.
4. Put the car back into N or 1. (The mirror should tilt back up)
That's it. Now when ever you back up the mirror will adjust to your custom settings, instead of all the way down. Please note that the mirror adjustment selector switch must be set to the passenger side for this to work. This is opposite of the way it works by default.

Tôi dùng xe Đức (không phải BMW), cũng chỉ cần chỉnh thế này là lần sau nó cụp đúng vị trí mình đã chỉnh khi cài số lùi. Nếu xe có option này mà chưa kích hoạt (tùy theo xe bán ở thị trường nào), khi muốn kích hoạt thì mới cần dùng máy để code.

Và khi chỉnh dùng chìa khóa nào thì lần sau vẫn phải dùng chìa khóa đó nó mới cụp như mình đã chỉnh. Các bác dùng chìa khóa khác để khởi động xe nó sẽ không cụp như thế đâu.

Chỉnh sửa cuối:

LibertyCare

Xe máy
Em thay Mobil 1 nên chục ngàn km mới thay
Hai con Bim và đám xe cỏ đều như thế
Cả chục năm nay rùi
Toàn thế
Việc thay dầu xe BMW cũng bàn tán nhiều rồi, về tiêu chuẩn thì nhà sản xuất áp dụng cho thị trường châu Âu, về VN mình nên khác 1 chút. Nếu không thay ở 15k-20k thì động cơ cũng chẳng sao, trừ khi để lâu quá, hết dầu và dầu biến chất cô đặc lại, nếu là trường hợp này thì có lẽ xe chạy 5, 7 năm mới bị. Vì vậy việc 10k -15k mới thay dầu thì động cơ cũng chẳng có vấn đề gì là vậy.
Với mình thì do xe BMW do dùng turbo, dầu luân chuyển qua turbo để bơi trơn trục với nhiệt độ cao, nên dầu cũng biến chất nhanh hơn so với động cơ hút gió tự nhiên, ngoài ra xe BMW có hiện tượng hao hụt dầu theo số km, khoảng 0,5 lít/ 1,000km, vì vậy xe mình hàng ngày dùng it nên cứ 5k thay dầu, 10k kết hợp dầu và lọc dầu (giá dầu và lọc cũng không cao, dầu 250k/lít, lọc 500k/cái) để cảm thấy yên tâm và lái xe với tâm trạng thoải mái, an toàn.

• Vodka
Reactions: npt
Cậu Phong ở Vinh.
Sơn lại hết rồi, thế em về chơi, xem xe em xong cạo ra sơn lại :))
Hộp số thì bảo, em phải bằng xe anh, mua hộp khác :))
Em gặp bác trên đường Lê Nin rồi nhé, em chạy con SA màu cam chạy cạnh xe bác mà pô kêu ầm ầm ấy ạ hehe :D em còn chụp được xe bác đỗ trong nhà cơ.

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Em gặp bác trên đường Lê Nin rồi nhé, em chạy con SA màu cam chạy cạnh xe bác mà pô kêu ầm ầm ấy ạ hehe :D em còn chụp được xe bác đỗ trong nhà cơ.
Đấy là xe của Phong mà cụ, có phải xe em đâu :D

Việc thay dầu xe BMW cũng bàn tán nhiều rồi, về tiêu chuẩn thì nhà sản xuất áp dụng cho thị trường châu Âu, về VN mình nên khác 1 chút. Nếu không thay ở 15k-20k thì động cơ cũng chẳng sao, trừ khi để lâu quá, hết dầu và dầu biến chất cô đặc lại, nếu là trường hợp này thì có lẽ xe chạy 5, 7 năm mới bị. Vì vậy việc 10k -15k mới thay dầu thì động cơ cũng chẳng có vấn đề gì là vậy.
Với mình thì do xe BMW do dùng turbo, dầu luân chuyển qua turbo để bơi trơn trục với nhiệt độ cao, nên dầu cũng biến chất nhanh hơn so với động cơ hút gió tự nhiên, ngoài ra xe BMW có hiện tượng hao hụt dầu theo số km, khoảng 0,5 lít/ 1,000km, vì vậy xe mình hàng ngày dùng it nên cứ 5k thay dầu, 10k kết hợp dầu và lọc dầu (giá dầu và lọc cũng không cao, dầu 250k/lít, lọc 500k/cái) để cảm thấy yên tâm và lái xe với tâm trạng thoải mái, an toàn.
Em rất đồng ý với cụ. Cá nhân em ko khoái các lịch bảo dưỡng để dài. Trước em đi con bán tải Hilux ... trong User Manual của nó ghi rất rõ về chế độ bảo dưỡng.
Châu Âu : 1 vạn mới thay đầu. Thay luôn lọc.
Châu Á - Đông Nam Á: 5000km - 1 vạn thay lọc.
Châu Phi, Trung Đông : 2500km - 5000km thay lọc.

Lịch như trên cho 1 cỗ máy là rất chuẩn. Nó dựa vào 2 yếu tố, 1 thời tiết nóng hay lạnh, 2 là môi trường sạch, hay bẩn ( cái này liên quan tới cả chuẩn nguyên liệu ở thị trường ấy). Nên em thấy Châu Âu ko vấn đề nhưng ở Đông Nam Á thì lịch 1 vạn rất ko tốt .

Gừng

Xe container
Em rất đồng ý với cụ. Cá nhân em ko khoái các lịch bảo dưỡng để dài. Trước em đi con bán tải Hilux ... trong User Manual của nó ghi rất rõ về chế độ bảo dưỡng.
Châu Âu : 1 vạn mới thay đầu. Thay luôn lọc.
Châu Á - Đông Nam Á: 5000km - 1 vạn thay lọc.
Châu Phi, Trung Đông : 2500km - 5000km thay lọc.

Lịch như trên cho 1 cỗ máy là rất chuẩn. Nó dựa vào 2 yếu tố, 1 thời tiết nóng hay lạnh, 2 là môi trường sạch, hay bẩn ( cái này liên quan tới cả chuẩn nguyên liệu ở thị trường ấy). Nên em thấy Châu Âu ko vấn đề nhưng ở Đông Nam Á thì lịch 1 vạn rất ko tốt .
con F10 fake của e, 8k thì thay dầu

HungNguyenHoang

Đi bộ
Chào các Cụ. Em đang định cưới 1 em 520i 2012
Lấy lại của ông anh. Vì yêu em nó quá... Nhờ các cụ tư vấn với đời như này thì chi phí bảo dưỡng hàng tháng và vận hành khoảng bao nhiêu các Cụ... vì dòng này em ko có kinh nghiệm...Và giá khoảng bao nhiêu thì lấy được ah. Cám ơn các cụ..!

st101814

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Xe BMW nếu bảo dưỡng đúng định kỳ và làm ở hãng thì cũng rất bền. Đồ xe Đức thì đắt nhưng chất lượng. Xe Đức độ đẽo rất khó, hệ thống máy tính trên xe rất phức tạp. Nói ra thì sensor cảm biến đầy quanh xe, cái gì cũng hiển thị. Thay cái má phanh cũng phải thay cả cảm biến. Thợ không giỏi mà không có đủ đồ nghề thì làm còn khó chứ chưa nói đến độ đẽo. Có thể nói với giá tiền xe BMW, giá đồ không phải là đắt (những dòng xe phổ biến) nhưng tiền công sửa chữa thì rất đắt.

Epicuro

Xe đạp
Tôi lần đầu tiên dùng BMW sau khi đi gần 10 xe với các nhãn hiệu khác nhau, nhưng thấy khá ngạc nhiên là Bim chạy khá bốc, đầm, so với xe trước là Lexus ES250 2019 tôi đã chạy thì lái thích hơn nhiều (mặc dù ES 250 2.5, 207 mã lực) còn xe BMW này 520 M sport 2021 2.0 có 184 mã.
Nhân tiện hỏi các bác là BMW 520i M sport 2021:
1/ Dây bảo hiểm bên ghế phụ mà ko cài ko thấy nó kêu báo nhỉ ?
2/ Gương phải khi lùi nó nghiêng xuống hơi nhiều muốn chỉnh giảm để cho nó cao lên 1 chút thì làm như thế nào ạ?
Cảm ơn các bác
1. Nó chỉ báo ghế lái,phụ nó ko báo bác ơi.
2. Nó xuống hết cỡ nên khá khó chịu, bác chỉ cần gạt cái chỉnh gương sang bên phải là nó lại về bình thường nhé. Cái nút chỉnh gương gạt sang trái sang phải ý. Sang trái thì khi lùi nó xuống hết nấc, sang phải thì khi lùi nó vẫn bình thường.

harman_kardon2020

[Tịch thu bằng lái]
EM thấy BMW vẫn là diện cần chăm tỉ mỉ và tốn kém

L.T.D

Xe đạp
Con bim bây giờ cần thay gì, kiểm tra gì nó báo hết lên màn hình cho mình (nó báo trước khoảng 2000km). nó tích hợp luôn cái user manual vào trong đó luôn và báo thay gì nó còn có hình ảnh và giải thích cách thay..., nhìn vào là biết liền. ví dụ: 10k km thay dầu động cơ, 40k km định kỳ kiểm tra tổng quan bằng mắt (visual inspction) toàn xe, 70k km thay má phanh sau/ kt đĩa phanh sau, 100k km phanh trước, dầu phanh, báo luôn cả mức dầu....

nnquynh

Xe tải
1. Nó chỉ báo ghế lái,phụ nó ko báo bác ơi.
2. Nó xuống hết cỡ nên khá khó chịu, bác chỉ cần gạt cái chỉnh gương sang bên phải là nó lại về bình thường nhé. Cái nút chỉnh gương gạt sang trái sang phải ý. Sang trái thì khi lùi nó xuống hết nấc, sang phải thì khi lùi nó vẫn bình thường.
Chỉnh gương phải cho cụp xuống khi lùi xem post #84, muốn nó cụp đến đâu thì chỉnh đến đó

Midngo

Xe máy
Hehe...thêm hình cho bác thêm máu, vừa chụp sáng nay
X5 15 tuổi nội thất thế này cũng không tệ bác nhỉ?
Cuối năm rồi đi lấy cho ông chú con Santa Fe full xăng, xem nội thất xong về thấy con X5 mình nội thất đẹp hơn mấy lần. Santa Fe new sau 15 năm vẫn không có cửa để so. Tất nhiên hai con xe hai phân khúc khác nhau, nhưng so để thấy được con xe vài trăm như X5 hiện tại thì hời quá.
Cái màn hình android là cụ độ thêm ạ? Cho em thông tin với!