[Funland] Đừng bao giờ mua xe nữ lái

maximax903

Xe điện
Thực chất là Phụ Nữ không phải không biết làm. Mà là đôi khi muốn được dựa dẫm 1 chút vào chồng, đôi khi xem có thể biết làm nhưng vẫn phải thành không biết làm. Các cụ cứ đi công tác dài ngày xem rồi cũng làm được hết :) phụ nữ sinh ra đã là phái yếu rồi thì cứ để chúng tôi đúng bản năng phái yếu đi 😂
Vâng, nói chung cả 2 bên cũng nên chia sẻ thôi mợ ah. Nhiều mợ bẩu việc chợ búa cơm nước, nhà cửa 1 tay mợ ấy quán xuyến. Có cụ bẩu các chi phí cho cái gia đình này cụ ấy phải lo hết... Nói qua nói lại kiểu gì cũng mâu thuẫn. Nếu gia cảnh ko ở cùng ông bà nội ngoại, ko có người giúp việc sẽ hiểu phần nào được áp lực của bên kia. Em nói thật, nhiều mợ thấy chồng vi vu, ăn uống say sưa sớm đi tối muộn về mà đến nhà say cmn rồi nghĩ thế là sướng à? Cho các mợ đi ăn cơm khách 1 tuần xem biết thế nào ngay

LFC

Xe hơi
E lại ko nghĩ thế. Nữ về cơ bản là ko biết gì về xe cộ nên làm y như hướng dẫn của hãng. Đèn báo bảo dưỡng là đi - vào gara chính hãng làm, thay đồ gì cũng vào hãng, tuy đắt tý nhưng ko lo bị đồ rởm. Các anh con trai đôi khi thông minh hơn nhà sản xuất xong rồi mang xe đi sửa tứ tung khắp nơi ấy... :P

Bebon

Xe tăng
Thực chất là Phụ Nữ không phải không biết làm. Mà là đôi khi muốn được dựa dẫm 1 chút vào chồng, đôi khi xem có thể biết làm nhưng vẫn phải thành không biết làm. Các cụ cứ đi công tác dài ngày xem rồi cũng làm được hết :) phụ nữ sinh ra đã là phái yếu rồi thì cứ để chúng tôi đúng bản năng phái yếu đi 😂
Ối zồi ôi, tham lam!

maximax903

Xe điện
E lại ko nghĩ thế. Nữ về cơ bản là ko biết gì về xe cộ nên làm y như hướng dẫn của hãng. Đèn báo bảo dưỡng là đi - vào gara chính hãng làm, thay đồ gì cũng vào hãng, tuy đắt tý nhưng ko lo bị đồ rởm. Các anh con trai đôi khi thông minh hơn nhà sản xuất xong rồi mang xe đi sửa tứ tung khắp nơi ấy... :P
Cụ nghĩ các mợ hay mua đồ shopee, Tiki là mua được đồ ngon bổ rẻ á?

vieteuro

Xe container
Em nói có khi các cụ chẳng tin. Em có cái xe Trung Quốc (giống như xe Matiz) chuyên dùng để chở hàng. Một hôm quạt điều hòa k chạy nên phải hạ kính cho mát thì phát hiện xe kêu quá to. Tạt vào gara bên đường, thợ hỏi "có kiểm tra dầu nhớt thường xuyên không?" thì mới thú thực "nửa năm k sờ đến dầu nhớt".- thợ tháo dầu ra được đúng....nửa lít nhớt đen xì. Đổ 3l dầu vào test thử, ơn giời máy lại êm ru. Ông thợ đứng gãi đầu gãi tai không thể hiểu đc tại sao máy xe lại bền đến mức độ đó.
Chắc cũng kiểu như xe máy longcin đời đầu
Đi bền thật

hm.tuan

Xe điện
Chính chủ, một chủ là nữ sử dụng, ngày xưa vác cả vài chục tấn xi măng lên xuống ô tô 1 ngày, mà bây giờ tàn tạ hết rồi đây này cccm ơi

boyboy1990

Xe điện
Đang tàu ngầm đọc mà cũng phải trồi lên có vài lời với các cụ tự cho mình am hiểu kỹ thuật:
- Dầu nhờn mục đích chính là để bôi trơn các cơ cấu chuyển động để giảm ma sát, tránh mài mòn chi tiết. Đồng thời tránh phát nhiệt giãn nở chi tiết gây bó máy, cào xước bạc
- Chất lượng bôi trơn của dầu phụ thuộc vào chế độ làm việc, thời gian làm việc (quãng đường) rồi mới đến thời gian chờ hoạt động
Như vậy: có bác gì ở trên nói đúng mà bị ném đá. Các cụ nổ máy chạy quãng gần, dầu nhờn gần như chưa bị gia nhiệt đã dừng thì độ nhớt của dầu chưa bị ảnh hưởng nên đến 5k mà kiểm tra độ trong, độ nhớt còn được thì cũng chưa cần thay. Ngược lại, xe công tải nặng chạy dài tuyến Bắc Nam sau mỗi chuyến chưa đủ 5k họ cũng đã thay
Tóm lại: chạy nhiều quãng gần có thể kéo dài thêm thời gian (quãng đường) thay dầu nếu còn tốt, nhửng giảm thời gian thay bình điện
Éc, một số sách hướng dẫn lại nói ngược với cụ:
1. Dầu bôi trơn đc thiết kế để hoạt động tốt nhất ở nhiệt độ làm việc của động cơ chứ ko phải khi nguội.
2. Động cơ xe oto hoạt động "khắc nghiệt" nhất là từ lúc khởi động (cold start) cho tới khi nhiệt độ đạt đến điểm làm việc.
Vì vậy, theo khuyến cáo (cụ search trên mạng ra cả đống), nếu xe thường xuyên chỉ di chuyển cự ly ngắn, chạy stop & go (do chờ đèn đỏ, tắc đường...) thì nên thay dầu sớm hơn so với đề xuất của hãng.

Lục_Bản_Mộc

[Tịch thu bằng lái]
Chính chủ, một chủ là nữ sử dụng, ngày xưa vác cả vài chục tấn xi măng lên xuống ô tô 1 ngày, mà bây giờ tàn tạ hết rồi đây này cccm ơi
Của bền tại người.
Để nâng cao tuổi thọ của đồ vật, nển chăng hãy thay (tráo đổi) người sử dụng :D

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Éc, một số sách hướng dẫn lại nói ngược với cụ:
1. Dầu bôi trơn đc thiết kế để hoạt động tốt nhất ở nhiệt độ làm việc của động cơ chứ ko phải khi nguội.
2. Động cơ xe oto hoạt động "khắc nghiệt" nhất là từ lúc khởi động (cold start) cho tới khi nhiệt độ đạt đến điểm làm việc.
Vì vậy, theo khuyến cáo (cụ search trên mạng ra cả đống), nếu xe thường xuyên chỉ di chuyển cự ly ngắn, chạy stop & go (do chờ đèn đỏ, tắc đường...) thì nên thay dầu sớm hơn so với đề xuất của hãng.
Xe cụ nào hay đi đường dài, đi đều, máy lại êm hơn xe đi ít.
Tất nhiên phải bảo dưỡng đều.
Đi cự ly ngắn còn có thêm nhược điểm là tốc độ không đủ, gió không đủ vào khoang động cơ, động cơ tản nhiệt kém, nên quá nóng, nhất là với các xe thiết kế hiệu năng cao, hay thiết kế cho đi quãng dài.
Thế mới có câu chuyện cụ ở châu âu đi xe Đức khen đi bền, mà ở mình lại bảo hay hỏng vặt.

Lavande

Xe điện
O tô cần kiến thức bảo dưỡng và cách đi đúng mới bền được. Gấu nhà em dùng 2b mà cũng chỉ biết đổ xăng. Mọi việc từ bơm lốp, thay dầu , bảo dưỡng em phải lo hết
Và chúng luôn mặc định cho rằng đó là việc của chồng :P

Tiger Hunter

Xe container
Chuyện có thật không hả cc? Em ko thể tin nổi là có kiểu người như vậy tồn tại luôn.
Mua xe trong hãng bao giờ ng ta chẳng dặn mốc bảo dưỡng, rồi thì treo ngay ở chỗ vô lăng ý.
Thậm chí hồi e đi con Vespa Prim em còn toàn đi bảo dưỡng trước mốc mấy chục cây vì đường xá VN nó kinh khủng lắm, đâu được như trời Tây.
Pn đa số ko quan tâm đâu. Gấu nhà em là em phải nhắc đấy. Nhưng vẫn cứ cãi: em vừa bd xog :))

Tiger Hunter

Xe container
Báo câu view. Dù có thể không để ý thì hãng cũng gọi đến nhắc chứ. Em cũng là nữ, định kỳ cứ 5000km thì đưa vào xưởng bảo dưỡng 1 lần, họ cài sẵn cứ đúng 5000km đèn bảo dưỡng lại bật sáng nhắc nhở. Ngoài ra, các em ở xưởng toàn căn thời gian gọi điện trước khi đèn bảo dưỡng báo ý, một phần là do em đi không nhiều (chỉ đi từ nhà đến công ty và về)
Làm gì có chuyện đi mấy năm không bảo dưỡng
Đúng là nó có nhắc. Em mua cái innova rồi bán cách đây mấy năm rồi mà nó cứ đều đặn 6 tháng lại gọi nhắc em đi bd :)) em đã bẩu nó mấy lần là anh lạy em đừng nhắc nữa, xe anh bán lâu lắm rồi. Sau lạy mãi chán quá chặn cmn số của hãng thì mới hết =))

Tiger Hunter

Xe container
Xe tay ga thì cũng k sao cụ ạ. Sợ nhất là xe số phụ nữ. Cả đời k biết chuyển số là gì.
Xe gấu em e rửa xe, thay dầu, nghe có hiện tượng gì về là kể và bảo em đi sửa Đấy là cách phụ nữ chăm xe.
Còn biết nghe hiện tượng là ngon rồi. Đây chỉ biết mỗi "sao nó ko chạy đc" thôi =))

Tiger Hunter

Xe container
Các mợ ấy khuyên nhau vào luôn số 4 đi xe đỡ giật đỡ bị chồm thật tài tình quá đi
Giờ thì xe ga nhiều chứ trước là toàn tạch tạch đủ 4 phát trước khi xuất kích
Nhiều ông cũng thế luôn chứ ko chỉ chị em pn đâu. Còn thắc mắc sao phải làm hộp số làm gì :))

boyboy1990

Xe điện
Xe cụ nào hay đi đường dài, đi đều, máy lại êm hơn xe đi ít.
Tất nhiên phải bảo dưỡng đều.
Đi cự ly ngắn còn có thêm nhược điểm là tốc độ không đủ, gió không đủ vào khoang động cơ, động cơ tản nhiệt kém, nên quá nóng, nhất là với các xe thiết kế hiệu năng cao, hay thiết kế cho đi quãng dài.
Thế mới có câu chuyện cụ ở châu âu đi xe Đức khen đi bền, mà ở mình lại bảo hay hỏng vặt.
Nhiều ông cứ nghĩ chạy cao tốc động cơ nó mệt hơn là chạy tà tà trong phố :))

Of.NguyenLinh

Xe ngựa
Người OF
Website
1z-vietnam.com
Nhiều ông cứ nghĩ chạy cao tốc động cơ nó mệt hơn là chạy tà tà trong phố :))
Đi đường dài tua máy nó đều, tầm 1.5 tới 2K.
Đi quãng ngắn có khi tua lên hơn 2K liên tục, vì nó tự chuyển số thấp.
Mà nó lại ép biến mô nhiều hơn đường dài, vì tỉ lệ truyền hộp số bao h cũng nhẹ nhàng hơn đường ngắn và đèn đỏ.
Tua máy cao, tỉ lệ ép mô men cao ắt hại hơn mà cụ :))

sakai_yo

Xe lăn
Em tưởng 500km thì chỉ thay xăng thôi chứ, dầu thì 5000km cơ :D
Vâng, e thiếu 1 số 0. E cũng lơ mơ nhưng e cũng đại khái nắm đc khi nào thay nước làm mat, khi nào thay lọc gió. Mấy cái phụ gia mà Hyun nó hay cho vào kiểu như sp xử lý và bảo vệ động cơ là e gạch hết.