[Funland] Đừng bao giờ nói thật về thu nhập của mình, kể cả là cho người thân biết.

embidaudaday

Xe đạp
Chào các cụ, theo kinh nghiệm của em về vấn đề thu nhập của bản thân, đúng là trừ sở thuế ra(50/50), đừng nên nói thật cho ai biết kể cả người thân.
Em học và làm việc tại Úc ( ra trường và làm được 2 năm rồi), với mức lương tầm 3000 trước thuế/tháng. Mức lương này là ở mức dưới trung bình tại úc ( thống kê thu nhập trung bình ở úc là 45-55k/năm) đồng thời em phải lo đóng tiền mọi thứ từ A-Z ( tiền thuê nhà,bill điện nước,internet....), sống rất tiết kiệm thì bỏ sổ tiết kiệm được tầm 1k2-1k5 / tháng(20-23tr vnd/tháng).
Đợt về VN gặp vài người bạn, gặp người thứ nhất, lúc nhậu quên mồm nói thật 3k thấy hắn im im, uống đc lúc sau thì hắn bảo em : " tôi thấy ông về có vẻ hơi tự cao đấy, hơi bị khó chịu rồi đấy"^:)^ - Biết mình ngu lỡ miệng rồi đành đánh qua chuyện khác nói .

Gặp người thứ 2, lại câu hỏi thu nhập bao nhiêu thì nhớ tới chuyện trước, nói giảm đi còn 1k5/tháng thì nó chê ôi trời sao làm ở bển mà thấp vậy, thấy cũng chán quá ha. Uh, vậy bạn chê tôi cũng có còn đỡ hơn bạn bảo tôi khinh bạn #:-s

Nhà em thì có người chị hơn 5 tuổi cũng sống ở nuớc ngoài, bà chị em thì trong thời gian học 6 năm toàn được bố mẹ nuôi, cho đến khi cưới chồng ở lại thì bố mẹ mới thôi gửi tiền. Thế đợt vừa rồi bố mẹ em lại gửi nửa tỉ qa cho bà mở nhà hàng. Em thấy vậy hỏi 2 cụ thế còn con thì sao thì 2 cụ bảo tại mày đi làm có việc có tiền rồi còn nó ko kiếm đc việc thì phải cho nó tiền.^:)^

Thế là từ đó trở đi ai hỏi em về thu nhập em cũng bảo chỉ đủ sống anh,chi,em,cô,bác,thím,dì ạ. Haiz mang tiếng cái danh hão đi làm ở nước ngoài chỉ có khổ.

MiTa

Xe lăn
Sau cứ bảo làm chỉ đủ tiền chữa đau dạ dày là im hết thôi cụ.

SUV1

Xe tải
Em cũng dính như cụ vì tính mình ko thích nói dối sau nhận ra là chỉ đủ sống thôi

kientrunganh

Xe buýt
cụ ơ bển mà 3000 trước thuế vẫn tiết kiểm được 1500 thì giỏi quá. Thấy người nhà e bên Đức 1 người đi làm lương cầm tay khoảng 2000 oi thì hết cho tiền nhà tầm 800, 1000 còn đâu là nuôi oto, lằng nhằng, tiền ăn 1 người nữa đi làm mới đủ, không tiết kiệm được đồng nào. NGhe nói bển độc thân thuế cao lắm, gần nửa thu nhập mà cụ...

dr.anthony

Xe buýt
Chào các cụ, theo kinh nghiệm của em về vấn đề thu nhập của bản thân, đúng là trừ sở thuế ra(50/50), đừng nên nói thật cho ai biết kể cả người thân.
Em học và làm việc tại Úc ( ra trường và làm được 2 năm rồi), với mức lương tầm 3000 trước thuế/tháng. Mức lương này là ở mức dưới trung bình tại úc ( thống kê thu nhập trung bình ở úc là 45-55k/năm) đồng thời em phải lo đóng tiền mọi thứ từ A-Z ( tiền thuê nhà,bill điện nước,internet....), sống rất tiết kiệm thì bỏ sổ tiết kiệm được tầm 1k2-1k5 / tháng(20-23tr vnd/tháng).
Đợt về VN gặp vài người bạn, gặp người thứ nhất, lúc nhậu quên mồm nói thật 3k thấy hắn im im, uống đc lúc sau thì hắn bảo em : " tôi thấy ông về có vẻ hơi tự cao đấy, hơi bị khó chịu rồi đấy"^:)^ - Biết mình ngu lỡ miệng rồi đành đánh qua chuyện khác nói .

Gặp người thứ 2, lại câu hỏi thu nhập bao nhiêu thì nhớ tới chuyện trước, nói giảm đi còn 1k5/tháng thì nó chê ôi trời sao làm ở bển mà thấp vậy, thấy cũng chán quá ha. Uh, vậy bạn chê tôi cũng có còn đỡ hơn bạn bảo tôi khinh bạn #:-s

Nhà em thì có người chị hơn 5 tuổi cũng sống ở nuớc ngoài, bà chị em thì trong thời gian học 6 năm toàn được bố mẹ nuôi, cho đến khi cưới chồng ở lại thì bố mẹ mới thôi gửi tiền. Thế đợt vừa rồi bố mẹ em lại gửi nửa tỉ qa cho bà mở nhà hàng. Em thấy vậy hỏi 2 cụ thế còn con thì sao thì 2 cụ bảo tại mày đi làm có việc có tiền rồi còn nó ko kiếm đc việc thì phải cho nó tiền.^:)^

Thế là từ đó trở đi ai hỏi em về thu nhập em cũng bảo chỉ đủ sống anh,chi,em,cô,bác,thím,dì ạ. Haiz mang tiếng cái danh hão đi làm ở nước ngoài chỉ có khổ.
Đúng đó cụ, ai hỏi mình cứ nói ở mức vừa đủ sống thôi chứ thấp quá chúng nó khinh, còn cao quá chúng nó lại tính tới chuyện nhờ vả, đến hồi thu nhập mình ko còn đc như vậy nữa thì chúng nó ngay cả người nhà mình cũng ko tin, ngồi trách móc:-<

Bia vỉa hè

Xe hơi
Chính vì thế nên các anh "công bộc" nhà mình chả dại gì khoe thu nhập ra làm gì để người khác khinh, các anh ấy cứ khoe xe khoe biệt phủ cho oách :))

lx125_black

Xe container
He, cụ sống cho cụ chứ sống cho bạn đâu mà phải lo nhề?
Đm, thằng nào mở mồm bảo mình khinh bạn vì mình giỏi hơn (không chắc) thì cũng đáng khinh thật, yên cmn tâm đi cụ ạ :D
Còn về chuyện gia đình thì em chệu, cụ cũng nên bơ đi mà sống vì không áp đặt hay thay đổi suy nghĩ của người khác đâu.

Tankpl

Xe tăng
Câu "chỉ đủ sống'' là câu cửa miệng chuẩn nhất đấy :D

ngocbaominh

Xe buýt
Thật ra thì cũng không có ai quan tâm :D hỏi về thu nhập là quá thiếu tế nhị luôn

embidaudaday

Xe đạp
cụ ơ bển mà 3000 trước thuế vẫn tiết kiểm được 1500 thì giỏi quá. Thấy người nhà e bên Đức 1 người đi làm lương cầm tay khoảng 2000 oi thì hết cho tiền nhà tầm 800, 1000 còn đâu là nuôi oto, lằng nhằng, tiền ăn 1 người nữa đi làm mới đủ, không tiết kiệm được đồng nào. NGhe nói bển độc thân thuế cao lắm, gần nửa thu nhập mà cụ...
em làm 5 ngày tuần , cuối tuần toàn ở nhà ngủ chả đi đâu nniều, bạn bè thì toàn ở xa toàn nửa tp hoặc khác vùng, năm gặp dăm ba lần nên đi làm rồi về nhà không chứ chả làm gì, hạn hữu lắm có đợt giảm giá thì đi mua tí đồ nên vẫn tiết kiệm được cụ ạ. Còn cụ nói như ở trên là chính xác tiền nhà tiền bill điên nước internet, xăng xe và bảo hiểm xe là gần hết rồi, sống còn khổ hơn ở VN ấy chứ.

PhễuKFC

[Tịch thu bằng lái]
Suy cho cùng vì tại sinh ra ở đất nước nghèo nên vậy. Về quê gặp bạn gặp người quen câu cửa miệng là làm gì ở đâu kiếm bao nhiêu tiền 1 tháng có nhà chưa có xe chưa? xe gì có phải toyota ko?.....vvv vậy đi đâu gặp ai cụ cứ in sẵn cái đáp án ra tờ A4 1 đọc 2 đưa cho đối phương xem:))

Cụ nói chuẩn ,e đã dính rồi.

Autum leaf

Xe buýt
Tại sao phải trả lời? Vấn đề lương bổng là chuyện tối kỵ khi nhắc đến.
Người ta hỏi thì mình làm lơ đi. Người Vietnam không tế nhị cứ hỏi đến lương bổng của người khác. Nên tập cho họ thói quen đừng hỏi nữa đó là không trả lời những vấn đề có tính cách riêng tư

embidaudaday

Xe đạp
Đúng đó cụ, ai hỏi mình cứ nói ở mức vừa đủ sống thôi chứ thấp quá chúng nó khinh, còn cao quá chúng nó lại tính tới chuyện nhờ vả, đến hồi thu nhập mình ko còn đc như vậy nữa thì chúng nó ngay cả người nhà mình cũng ko tin, ngồi trách móc:-<
haha cụ nói chuẩn , em lại nhớ tới táo quân năm nào có câu " Giàu thì bị ghét, nghèo thì bị khinh, còn thông minh bị tìm cách tiêu diệt" của Chí Trung. :D
Lại nhớ lâu lắm rồi em không về ăn tết được :(

piston

Xe container
Đừng nói cho ai, mang lên Ô phân kể thì được.

shiluo

Xe container
Thằng bạn cụ mà gặp em em vả vào mồm chứ bạn bè gì, nghe giọng biết ngay thằng loser

embidaudaday

Xe đạp
Tại sao phải trả lời? Vấn đề lương bổng là chuyện tối kỵ khi nhắc đến.
Người ta hỏi thì mình làm lơ đi. Người Vietnam không tế nhị cứ hỏi đến lương bổng của người khác. Nên tập cho họ thói quen đừng hỏi nữa đó là không trả lời những vấn đề có tính cách riêng tư
cụ nói đúng, như em thì chỉ có dại miệng 2 lần sau đó đều tím cách né ngay cái câu hỏi thu nhập bao nhiêu. Còn các cụ thì chả lẽ con lại dấu bố mẹ nên em cũng không nỡ, nhưng chắc về sau cũng phải có tí suy nghĩ chứ ko thì ...

embidaudaday

Xe đạp
Thằng bạn cụ mà gặp em em vả vào mồm chứ bạn bè gì, nghe giọng biết ngay thằng loser
em tính hoà hoãn cụ ạ, người ta đôi khi mượn rượu nói cho sướng mồm sau cuộc vui thì coi như có biết gì đâu. Với cả t bạn em cũng k hẳn là loser nhà hắn cũng rất có điều kiện đấy nhưng k hiểu sao lại đi nói câu xát muối vào lòng nhau như vậy....