[Funland] Đừng chủ quan vì đã hết bệnh nhân Covid19

Lonely Stranger

[Tịch thu bằng lái]
CHUYỆN BÀ HÀN QUỐC CỨNG ĐẦU
(nguy cơ lây nhiễm lớn đến từ Hàn Quốc)

Không thể ngờ nguồn lây nhiễm mới cho Việt Nam chúng ta lại đến từ Hàn Quốc. Cách đây 3 ngày Hàn Quốc mới chỉ có 30 ca nhiễm, hôm qua đã là 82, 8h00 sáng nay đã lên 111, 9h30 đã lên 156 ca nhiễm.

Có thể trong vài ngày tới số ca nhiễm sẽ lên dăm trăm. Có thể Hàn Quốc phải đóng cửa cả thành phố Daego 2.5 triệu dân. Khả năng lớn là Daegu của Hàn Quốc là một ổ dịch lớn thứ 2 sau Hồ Bắc.

Tất cả bắt đầu từ 1 bà 61 tuổi cứng đầu (bệnh nhân số 31). Bà đã có triệu chứng ho, sốt, đủ triệu chứng nhiễm bệnh, đi khám 2-3 lần, nhưng từ chối lời đề nghị xét nghiệm của các bác sĩ, vẫn đi nhà thờ, đi siêu thị, đi ăn cưới..., bà cứ khăng khăng tôi không đi nước ngoài, nhà tôi không có ai lây nhiễm. Mà nhà thờ thì mỗi ngày có 500-600 người cùng cầu nguyện, vài ngày đi lễ nhà thờ bà gặp cả nghìn người. Nhà thờ có 9 tầng, cạnh nhà thờ lại có mấy toà nhà cao 5-6 tầng, có ga tàu hoả. Đám cưới mà bà dự lại là đám cưới ăn buffet (tiệc đứng).

Bà bán sữa lây của bà cứng đầu, rồi vẫn đi bán sữa, đẩy xe bán sữa đi giao sữa khắp các văn phòng, công ty. Một ông khác bị lây từ bà cứng đầu, một ngày đi 4-5 cái siêu thị. Một ông lính thuỷ ở đảo Jeju về Deagu thăm nhà, quay lại và bị khởi phát ở đảo Jeju.

Chính quyền Daegu liên lạc với 396 cùng hội con chiên với bà cứng đầu, nhưng không thể liên lạc được.

Dân Daegu đang hoảng loạn, 4-5 siêu thị đóng cửa, nhà thờ đóng cửa, khẩu trang còn sốt hơn cả TP HCM. Chính quyền Daegu yêu cầu ai nghi nhiễm không tự đi bệnh viện, cứ ở nhà gọi cấp cứu, bệnh viện sẽ cho xe đến đón...

Việt Nam mình có cỡ 300.000 người Việt ở Hàn Quốc và cũng có khoảng 300.000 người Hàn Quốc sinh sống và làm việc ở Việt Nam. Vì vậy Hàn Quốc bây giờ lại là nguồn lây nhiễm lớn nhất sau Trung Quốc.

Bài học về bà Hàn Quốc cứng đầu là rất đau xót. Việt Nam chúng ta phải hết sức cảnh giác, nguy cơ dịch Covid-19 vẫn đang rình rập, đừng để có ai cứng đầu như bà Hàn Quốc.
Copy từ facebook anh Đỗ Cao Bảo
Cho bọn Hàn nhợn có cơ hội trải nghiệm giữa phim ảnh (Đại dịch cúm - đạo diễn Kim Sung Soo, sx 2013) và đại dịch ngoài đời thật. Xem có giống phim không.

Hannah Ha

Xe đạp
Đã cách ly rồi thì lây từ cơ quan sao được. Cách ly theo cách của em nó tuyệt đối và không chết đói vì vẫn làm việc tại chỗ cách ly. Còn như cụ thì một gia đình bị lây nhiễm rồi sẽ lây cho nhiều gia đình khác vì các gia đình vẫn có người đi làm, đi họp, đi chợ, đi lung tung... Có khi ý tưởng của em phải được trao giải Nobel ý nhỉ :D
Em thấy từ hôm qua đi thang máy ko có người lớn nào đeo kt rồi, cho con ra công viên cũng ko nốt. Trong khi lên lớp các cô giáo có trách nhiệm quản cho các con đeo kt chặt hơn.

THỬ HỎI THỜI ĐIỂM NÀY NGƯỜI CÓ Ý THỨC VỆ SINH HƠN LÀ NG LỚN HAY TRẺ EM?
Em cũng lo về tình hình dịch, nhưng em tin việc cho trẻ con nghỉ là 1 phương án ko còn nhiều giá trị.

cameraonline.vn

Xe container
Website
www.cameraonline.vn

j23

Xe container
Trước e đọc đâu đó bên BTT có ông đang cách ly đi lang thang ra nơi công cộng bị a Ủn xử tử luôn k biết có đúng k, cách đấy cũng triệt để cụ ạ ;))
Mấy cái trò tuyên truyền của truyền thông Hàn Cuốc mà cụ hehe

Joker Tiger

Xe tăng
Người Hàn vẫn cực kì chủ quan về dịch này,nói ko xa chồng và bạn bè chồng em vẫn tụ tập ăn uống. Nhắc thì kêu dịch ở daegu lo gì ( từ nhà e đi daegu mất 2h40p lái xe) và thành phố em ở cũng 2 người nhiễm rồi.
Đi ra đường nhiều ng vẫn ko đeo khẩu trang lắm.
E cũng mới từ Hàn về hôm t4.
Cụ về có tự cách ly không ?

lamborghini00

[Tịch thu bằng lái]
Cái ông Nhật cũng dở, vớ vẩn toang.
Công tác phòng dịch bên Nhật như hạch.
Trước giờ thần tượng Nhật làm cái gì cũng cẩn thận tỉ mỉ, giờ mới thấy y tế nó như dở người.
Riêng vụ phòng dịch này em thấy VN mình làm rất tốt đấy vì biết lượng sức mình. Còn Nhật thì em thấy quá chủ quan. Chủ quan vì nghĩ đất nước có cơ sở vật chất y tế tốt nhưng lại không nghĩ đến nguy cơ bùng phát dịch cao như: là đất nước ôn đới hiện nền khí hậu còn rất lạnh, người dân di chuyển bằng phương tiện công cộng là chủ yếu, tần suất di chuyển cao. Giờ Nhật còn không xác định được nguồn lây nhiễm cơ. Người bị lây nhiễm không biết mình lây từ đâu, từ ai mà khoanh vùng. Hôm nay khu em ở đã phát loa thông báo dừng tất cả các sự kiện, hoạt động tập thể rồi, các bệnh viện bắt đầu xịt thuốc sát khuẩn cho người đi vào bệnh viện. 1 tháng trước em đã đoán Nhật coi chừng đấy mà giờ toang thật chứ chả đùa.

search

Xe điện
VN mà nắng + với việc rất ít phương tiện công cộng toàn chạy 2b cá nhân là chính thì dịch khó bùng phát.
Nhật, Hàn khô lạnh, phương tiện công công đông như quân nguyên thì lây nhanh lắm. HQ toang đến nơi.

cunhoang

Xe điện
Hàn quốc vỡ trận rồi các cụ ợ

Anycar

Xe tăng
Trước giờ đã có tiền lệ nào như kịch bản nầy chưa các cụ???
Khỏi rồ vẫn truyền được virus để người khác nhiễm bệnh, nghe kinh hãi quá..
Mấy thằng TQ cụ nghe làm gì. Nào là ủ bệnh 21 ngày, nào là khỏi vẫn truyền, phát sinh chủng virus mới... theo em chỉ cốt ý nói là bọn tao làm chuẩn rồi chẳng qua địch thủ quá kinh thôi nên mới chêt như ngả rạ, lây hàng chùm. Đến 3.000 y bác sỹ bên đó còn chưa tự bảo vệ được mình (theo em hiểu vì sai qui chuẩn phòng tránh lây lan) bảo sao người dân chẳng lây nhiễm ầm ầm.

j23

Xe container
Mấy thằng TQ cụ nghe làm gì. Nào là ủ bệnh 21 ngày, nào là khỏi vẫn truyền, phát sinh chủng virus mới... theo em chỉ cốt ý nói là bọn tao làm chuẩn rồi chẳng qua địch thủ quá kinh thôi nên mới chêt như ngả rạ, lây hàng chùm. Đến 3.000 y bác sỹ bên đó còn chưa tự bảo vệ được mình (theo em hiểu vì sai qui chuẩn phòng tránh lây lan) bảo sao người dân chẳng lây nhiễm ầm ầm.
Em mong cụ chuẩn! Mịa tự nhiên lại ghét tụi khựa lây :D

Các cụ ở đây có xem phim King'sman không ạ? Em thấy kịch bản những bệnh truyền nhiễm hiện tại đang giống kịch bản và thuyết âm mưu trong phim đến lạ.

Dũng Ốc

[Tịch thu bằng lái]
Khánh hòa mấy hôm trước đã định công bố rồi thì có 1 đồng chí Nga bị dính nên thôi,các báo chính thống rục rịch chuẩn bị đăng đấy thôi
Công bố hết người mắc chứ không phải công bố hết dịch.
Công bố hết dịch phải là chính phủ ra công bố trên toàn quốc.

Nếu khỏi rồi mà vẫn lây nhiễm được thì sợ thật sự. và không biết khỏi rồi thì phải cách ly tiếp trong bao lâu để không để người khác lây nữa