[Funland] Đừng cố quá mà thành quá cố

Đi mà như đc như Chí Tài là quá tuyệt vời. Em chie monh đc thế chứ già cả ốm đâu cả đốngg bệnh làm gì đâu. Chết mà ngay lúc trước vẫn khoẻ khoắn yêu đời là như tiên rồi.
Vâng, nhưng khoảng tầm 80 thì tuyệt hơn cụ nhỉ? Ngoài 60 vẫn còn sớm quá! Người thân sẽ đau buồn hơn.

Nani2020

[Tịch thu bằng lái]
Mưa mà chạy bộ gì
Thật ra mưa hay không mưa hoặc trời lạnh các cụ mợ nên mặc áo gió khi chạy bộ để chống cái gọi là trúng gió nhé. Vì khi vận động ra mồ hôi thì các lỗ chân lông nở rộng kèm theo các mạch máu dãn nở nên nhiễm lạnh, nhiễm gió thì nguy hiểm lắm.

LeTai1979

Racing Boy
CT thấy bảo bị tiểu đường, em nghĩ tập quá sức bị hạ đường huyết cộng đột quỵ. Tầm tuổi ấy và có bệnh nên tập 30-45p là cùng, chứ tập như bác ấy quá nặng, đến người bt tập vậy còn thở hắt ra.

Xế Độp

Xe điện
Chính xác là vậy;
Cái khó là khi từ bỏ thói quen luyện tập thường khó chịu, bứt rứt, ăn không ngon, ngủ không sâu nên thường quên đi tuổi tác;
Cần phải thay đổi cho phù hợp;

LeTai1979

Racing Boy

Chĩm111

Xe điện
Tôi có người bạn, bạn tôi có chị ruột lấy chồng định cư ở Phan Rang.

Cách đây mấy năm đi xuyên Việt, tôi ghé qua chuyển ít quà quê của bạn cho chị mới biết anh rể bạn không rượu bia thuốc lá, yêu vợ thương con, ngày nào cũng dậy sớm chạy bộ 5 km bất kể nắng mưa, đúng là người đàn ông mẫu mực.

Đùng một cái, 2 năm trước bạn tôi báo anh rể mất. Tôi hết sức ngạc nhiên vì người như anh sao lại mất sớm thế, sau mới biết anh chạy bộ trời mưa về bị cảm rồi đi rất nhanh. 61 tuổi.

Nghệ sĩ Chí Tài, theo như lời các bạn của anh cũng là một người có phong cách sống lành mạnh và rất chăm chỉ luyện tập. Mấy hôm trước còn lên TV, diễn vở bình thường. Đùng một cái anh mất, 62 tuổi. Cái chết rất đột ngột.

Hôm nay tôi mới nghe được hóa ra anh mất khi đang leo bộ lên căn hộ của anh tại tầng 18, đột quỵ tại tầng 7. Nếu thế thì phải nói là anh đã luyện tập quá sức.

Cuộc sống hiện tại dư dả hơn, văn minh hơn nên nhiều người đàn ông 55-60 tuổi vẫn còn khá khỏe. Họ vẫn giữ những thói quen từ thuở còn trẻ mà không ý thức được đồng hồ sinh học đã điểm. Chỉ cần một khoảnh khắc đuối sức nào đó là bi kịch có thể xảy ra, như với anh rể bạn tôi hoặc với nghệ sĩ Chí Tài.

Chốt lại một câu: Hãy lắng nghe cơ thể mình, đừng cố quá mà thành quá cố.
Cụ chốt chuẩn rồi! Em thì nhớ có đọc ở đâu đó, một bác sỹ khi nói về việc thể dục hàng ngày có khuyên rằng cách tập tốt và hiệu quả nhất là "phù hợp với chính mình".
Nên, cụ giật tít "đừng cố quá" là vô cùng chuẩn! :-bd

cadan

Xe container
Què chân bóng đá
Hóp má điền kinh
Đi bất thình lình... thể dục buổi sáng

có vẻ khá đúng

vua_luoi

Xe điện
Cháu nói thật, trước khi cụ Chí Tài mất cháu chưa nghe tên cụ ấy bao giờ.
Còn việc leo các tầng nhà thì cũng không đến nỗi đâu nếu đi đều vừa sức.
Còn việc cụ ấy mất cháu nghĩ do bệnh nền thôi.
Cụ chưa nghe tên CT thì cũng ko có nghĩa là CT ko nổi tiếng.

TSTA

Xe container
Có phải cụ nào ko chịu tập thì nghĩ ng tập hơn mình là quá sức.
Và có khi nào nghĩ việc đó sẽ gây hậu quả nào đó ko.
Để tự trấn an mình an toàn?

Sao ko nghĩ là nhờ có tập họ mới thọ đc đến hôm nay, lười tập như mình thì có khi đi từ nhiều năm trc rồi.

kienvinh

Tháo bánh
Có phải cụ nào ko chịu tập thì nghĩ ng tập hơn mình là quá sức.
Và có khi nào nghĩ việc đó sẽ gây hậu quả nào đó ko.
Để tự trấn an mình an toàn?

Sao ko nghĩ là nhờ có tập họ mới thọ đc đến hôm nay, lười tập như mình thì có khi đi từ nhiều năm trc rồi.
Phải đấy.

Nhiều ông, bà, chả thể thao gì, cũng đột quỵ. Đang ngồi cũng quỵ. Tắm ra cũng quỵ. Cho nên, đột quỵ không phải vì cố quá.

windy1

Xe điện
Không phải chỉ riêng chuyện tập thể dục. Mọi chuyện đều như thế hết, phàm là việc gì vừa phải thì tốt, nhiều quá sẽ có hậu quả ngược lại.

tungbeo

Xe tăng
Thôi thì chung quy cứ nói là do Số thôi cho nhẹ lòng và đỡ nặng nề các cụ ạh :)

Dungha

Xe điện
Tập thể dục hay vaabj động cường độ mạnh thì làm buổi chiều tốt hơn. Buổi sáng khi cơ thể chưa thích nghi được với nhịp độ hoạt động mạnh sau một giấc ngủ dài mf tập thề dục là nguy cơ đi bất thình lình rất cao. Nhiều cụ đã đi thế rồi. Cộng thêm đi về nhiều bố còn tắm nước lạnh nữa.

khanhpt4

Xe tăng
Không phải chỉ riêng chuyện tập thể dục. Mọi chuyện đều như thế hết, phàm là việc gì vừa phải thì tốt, nhiều quá sẽ có hậu quả ngược lại.
Luyện tập vừa sức, sinh hoạt điều độ thì thân thể nhàn, ham muốn vừa đủ thì trí nhàn, chi tiêu vừa khả năng thì tâm nhàn