[Funland] Dừng đèn đỏ, ô tô con bị xe container chèn bánh qua xe

kharit

[Tịch thu bằng lái]
Mọi sự ngu dốt và láo nháo đều trả giá bằng chính mạng sống của mình và cảnh tủ tồi, đường 5 em đã đi nhiều, em đã và đang áp dụng như vậy
Đi nhiều mà nói "khi dừng giữ khoảng cách tối thiếu 15m", vậy cũng cố mà "giữ khoảng cách 15m" với xe sau nhé!
Sự ngu dốt và láo nháo ko chỉ trả giá bằng mạng sống của bản thân mà còn cướp đi tính mạng người khác trước.

Me^4ba'nh

Xe tăng
Kính gửi các cụ lái xe cont và các cụ quản lý, điều hành xe cont.
Em thường xuyên đi trong khu vực rất nhiều xe cont, các cụ cho em hỏi: đường thì đông (toàn cont và ô tô , xe máy) mà sao thỉnh thoảng có những xe cont đi như điên dại. Lạng lách, đánh võng, đè đầu xe khác để vượt (mà cũng chỉ lên đc 1,2 xe), bám sát đít (2-3m theo ước tính của em) xe khác ở tốc độ 50-60km/h)? Ko phải trường hợp chạy đèn.
Nhiều khi em nghĩ họ vội vào cảng cho kịp giờ..., Hiện tượng này em gặp ... khoảng 10 năm nay rồi ạ. :(( . Em chưa tìm được câu trả lời?

namson229

Xe điện
R.I.P nạn nhân, chắc xe cont buồn ngủ

HangLaoThai

[Tịch thu bằng lái]
Đi nhiều mà nói "khi dừng giữ khoảng cách tối thiếu 15m", vậy cũng cố mà "giữ khoảng cách 15m" với xe sau nhé!
Sự ngu dốt và láo nháo ko chỉ trả giá bằng mạng sống của bản thân mà còn cướp đi tính mạng người khác trước.
vậy theo cụ nên đi thế nào ? khoảng cách giữ bao nhiêu là hợp lý ?

longsd

[Tịch thu bằng lái]
riêng đường 5, em né đến vài năm nay nếu đi được đường khác. Chạy fortuner còn bị ép văng sang bên lề thì xe nhỏ là gì đâu.
Chia buồn cùng gia đình các nạn nhân

Crusaderland

Xe điện
Với xe cont tải trọng mấy chục tấn thế này thì Mec, Bim thậm chí RR, Maybach cũng nát như tương hết. Chắc chỉ đi xe bọc thép thì mới nguyên vẹn được.

kharit

[Tịch thu bằng lái]
Sau những vụ thế này, bài học là:
- Không dừng đèn đỏ sau xe tải, xe công
- Nếu buộc phải dừng sau xe tải, công, đỗ cách xa 20-30m
- Luôn để ý nhìn gương hậu, chuẩn bị sẵn hướng bỏ chạy, nếu có dấu hiệu bất thường nhấn ga té.
Những lúc 4 bề, tất cả các làn là xe tải xe công thì chọn kiểu gì?

Crusaderland

Xe điện
Mà đến ngã tư xe cont vẫn lao khiếp nhỉ các cụ, tức là tài xế xe cont không có ý định dừng đèn đỏ mà vẫn muốn lao thẳng qua ngã tư.

kharit

[Tịch thu bằng lái]
Mà đến ngã tư xe cont vẫn lao khiếp nhỉ các cụ, tức là tài xế xe cont không có ý định dừng đèn đỏ mà vẫn muốn lao thẳng qua ngã tư.
E ko nghĩ là xe cont lao nhanh, vì như trong ảnh, xe con vẫn ở vị trí cách xe tải phía trước hơn 1m.

botom

Xe tăng
Xe container, xe tải, xe buýt, xe khách, taxi...phần lớn chạy rất ẩu và láo. E cũng từng suýt bị như vậy, tức không chịu nổi, phải nhảy xuống chộp cổ thằng lái xe 50 chỗ, vì hôm đó e chở cả vợ con. Đường đông mà nó tìm mọi cách tạt đầu len lách đánh võng! Bởi thế nên gần đây mấy vụ liền xe tải xơi xe khách, vì chả thằng nào thua thằng nào cả.
Xe khách là chạy ẩu nhất cụ nhỉ, rồi đến xe tải, xe công. Có bài em post về việc bị xe khách tạt đầu vô cớ, nhiều cụ còn vào bảo do em lái non cơ ạ.

5banhxe

Xe điện
Những lúc 4 bề, tất cả các làn là xe tải xe công thì chọn kiểu gì?
Cố gắng quan sát từ xa để không rơi vào trường hợp đó. Trừ khi các xe đều đi rất chậm nối đuôi nhau thì mới ko né được sang làn khác, và lúc chậm như thế thì không đến nỗi.

Tookies

Xe điện
Ở tai nạn này bài học rút ra cho xe ô tô con đi ở các làn xe hỗn hợp khi dừng đèn đỏ là
- Nếu phải dừng bắt buộc sau xe lớn nên dừng cách xa ít nhất 15m, về số N và mắt luôn phải nhìn gương chiếu hậu, gương bên tài, có biến là vào số bẻ lái ngay
- Nếu có thể thì chọn cách an toàn là dừng song song với xe lớn và luôn chú ý gương bên cạnh xe lớn và gương hậu
Ở trường hợp tai nạn này thì
- 99% lả khung giờ này tài xe cont buồn ngủ, ko quan sát đc xe con vì xe sedan quá thấp nên ko nhìn thấy và khi nghe tiếng rầm thì ko kịp nữa rồi
- nếu là suv thì có cao hơn nên tài cont cũng dễ quan sát hơn, nhưng ở đây là buồn ngủ nên khả năng xử lý đánh lái tránh đc cũng rất thấp, và nếu suv thì khả năng là bẹp dí luôn
Cụ dừng 15m là có 3 thằng khác nó lèn vào giữa rồi. Bất khả thi.

Kia_fote

Xe điện
Xe khách là chạy ẩu nhất cụ nhỉ, rồi đến xe tải, xe công. Có bài em post về việc bị xe khách tạt đầu vô cớ, nhiều cụ còn vào bảo do em lái non cơ ạ.
À chắc trên OF có mấy cụ lái xe khách mà. Kệ họ thôi cụ/mợ ơi :))

Tookies

Xe điện
Sao ko cấm Xe Tải khu vực quận Long Biên? Đây là nội thành mà
Vành đai 3 rồi mợ ạ!

Phân làn đoạn Thanh Trì - cầu Thăng Long này rất mất dạy.
1 làn bus, 1 làn công + 1 làn xe con.

Làn bus 1 tiếng chạy được chắc 4,5 con bus. 2 làn kia gặp 1 con nhợn rà mìn 5,60kmh (đoạn cầu Đông Trù - Thăng Long max 90kmh) là bà con dạt sang làn bus.

Mồi ngon cho mấy chú cá vàng.
Đúng là thời 4.0 quá độ: dân biết, dân éo được làm, dân không được kiểm tra, dân nộp phạt!

Đợt này đóng cầu Thăng Long nên đoạn này lưu lượng tăng đột biến. Chốt các nhánh rẽ là các chú kiếm kha khá.

Xử nhanh cho chú tài công ngồi con 4 chỗ dưới chân cầu, rồi thả trôi 1 xe cont từ đỉnh dốc. Sống sót thì tha!

Chỉnh sửa cuối:

Crusaderland

Xe điện
Nhìn ảnh này khủng khiếp thật, bánh xe cont chèn vào giữa xe con luôn thì làm sao mà có ai sống nổi.

darthvader

Xe điện
Đoạn này đường rộng lại thẳng, mát ga là không phanh kịp.. đèn đỏ ở đây cũng nguy hiểm nhỉ. Nếu đèn đỏ ở những đường như thế này thì cách xa nên làm gờ giảm tốc...