Thảo luận Dung dịch vệ sinh kim phun 5000km/lần

Kimss

Xe hơi
Chào các Bác,
E muốn hỏi theo các bác thì sử dụng dung dịch vệ sinh kim phun mazda cleanser đổ vào bình xăng như Hàng khuyến cáo mỗi 5000km/lần có tốt không? Trước đây là mỗi 1v km/ lần giờ rút xuống.
Cá nhân E thì vấn đề về chi phí không phải vấn để nhưng liệu dùng nhiều quá có tốt?
Ps: Lọ dung dích đó trong hãng bán ~300k còn trên Shoppe có chỗ bán 220k.

linhcanonian

Xe tải
Cụ không thích thì 1v đổ cũng đc, hãng họ chỉ khuyến cáo thôi mà. Như e cũng 1v em mới đổ. Còn đâu quan điểm của em là em tin đội ngũ kỹ sư của hãng ăn học đàng hoàng, nghiên cứu bài bản hơn là mấy cụ thợ vườn ở đây, thành phần của nó chả rõ thế nào cũng cứ vào phán theo cảm tính như đúng rồi.

divino

Xe tải
Cụ không thích thì 1v đổ cũng đc, hãng họ chỉ khuyến cáo thôi mà. Như e cũng 1v em mới đổ. Còn đâu quan điểm của em là em tin đội ngũ kỹ sư của hãng ăn học đàng hoàng, nghiên cứu bài bản hơn là mấy cụ thợ vườn ở đây, thành phần của nó chả rõ thế nào cũng cứ vào phán theo cảm tính như đúng rồi.
Em nghe cụ trả lời ngứa lỗ tai quá nên vào comment tí rồi đi ra. Ai tư vấn cụ cũng nên phân tích dựa trên logic thì cụ biết nên nghe hay không. Còn tư vấn mà ko đưa được lý do cụ thể thì cụ nên bỏ qua.
"Còn đâu quan điểm của em là em tin đội ngũ kỹ sư của hãng ăn học đàng hoàng" Câu này thì không chắc đúng nhé cụ, nhiều bạn kỹ thuật cũng ấm ớ bỏ mẹ, hỏi cũng không trả lời được đâu cụ

divino

Xe tải
Chào các Bác,
E muốn hỏi theo các bác thì sử dụng dung dịch vệ sinh kim phun mazda cleanser đổ vào bình xăng như Hàng khuyến cáo mỗi 5000km/lần có tốt không? Trước đây là mỗi 1v km/ lần giờ rút xuống.
Cá nhân E thì vấn đề về chi phí không phải vấn để nhưng liệu dùng nhiều quá có tốt?
Ps: Lọ dung dích đó trong hãng bán ~300k còn trên Shoppe có chỗ bán 220k.
Nếu 5K đổ phát thì cụ nên dùng Sonax (Nhật Vũ nhâp khẩu nhé), chai này giá 150K đổ 1 bình xăng (40-50 lit).

tntnb

Xe điện
Càng ngày bọn TH càng đẻ ra các hạng mục và phụ gia không cần thiết để đưa vào danh sách bảo dưỡng nhằm cưỡng đoạt tiền 1 cách hợp pháp và tự nguyện vì tâm niệm : xe tiền tỷ thì cái lọ vài trăm k có đáng gì. Nói chung là móc túi thôi chứ không phải ko có không được. Chai đó chỉ thực sự cần sử dụng khi ở mức 4 vạn.

poiuy

Xe cút kít
Theo 1 lý giải của 1 kỹ sư em thấy đúng: cái loại đổ bình xăng này chỉ nên sử dụng cho xe mới, sử dụng thường xuyên theo định kỳ khuyến cáo. Còn xe cũ chưa sử dụng bao giờ thì có khi còn có hại vì nó hòa tan đám cặn đang lưu cữu trong lọc xăng ra.

divino

Xe tải
Theo 1 lý giải của 1 kỹ sư em thấy đúng: cái loại đổ bình xăng này chỉ nên sử dụng cho xe mới, sử dụng thường xuyên theo định kỳ khuyến cáo. Còn xe cũ chưa sử dụng bao giờ thì có khi còn có hại vì nó hòa tan đám cặn đang lưu cữu trong lọc xăng ra.
Chuẩn đấy cụ. Nếu sử dụng dung dịch này thì xác định luôn là phải sử dụng định kỳ và bắt đầu từ xe mới thì mới hiệu quả, vì lớp muội than ít hoặc chưa, chứ nó đóng quanh thành động cơ rồi thì xác định luôn. Cái cụ sợ ko xảy ra đâu, nếu dung dịch vậy thì cụ nên xem xét lại, nó có khả năng ăn mòn các linh kiện khác bằng cao su

linhcanonian

Xe tải
Em nghe cụ trả lời ngứa lỗ tai quá nên vào comment tí rồi đi ra. Ai tư vấn cụ cũng nên phân tích dựa trên logic thì cụ biết nên nghe hay không. Còn tư vấn mà ko đưa được lý do cụ thể thì cụ nên bỏ qua.
"Còn đâu quan điểm của em là em tin đội ngũ kỹ sư của hãng ăn học đàng hoàng" Câu này thì không chắc đúng nhé cụ, nhiều bạn kỹ thuật cũng ấm ớ bỏ mẹ, hỏi cũng không trả lời được đâu cụ
Chai này từ bên hãng mẹ Nhật Bản sang, THACO họ cũng chỉ nhận lại và đưa cho người dùng theo khuyến cáo. Em không nói đội ngũ của THACO mà nói đội ngũ của hãng mẹ Mazda cụ ạ.

vu xuan huy

Xe hơi
E vừa hỏi bd 17k cũng bảo có dung dich này.ko biet hon da va huyndai thì tn?

duongpx

Xe máy
2,5 vạn rồi chưa dùng, thấy chạy vẫn thế

vuducduong1009

Xe máy
Chuẩn đấy cụ. Nếu sử dụng dung dịch này thì xác định luôn là phải sử dụng định kỳ và bắt đầu từ xe mới thì mới hiệu quả, vì lớp muội than ít hoặc chưa, chứ nó đóng quanh thành động cơ rồi thì xác định luôn. Cái cụ sợ ko xảy ra đâu, nếu dung dịch vậy thì cụ nên xem xét lại, nó có khả năng ăn mòn các linh kiện khác bằng cao su
Xe em 2016 AN chạy từ lúc mới đến 3 vạn thì báo lỗi không đổ lọ nào đến khi 3 vạn báo lỗi thì em mang lên hãng vệ sinh kim phun luôn mất 550k sau đó em dùng loại của bluechem thấy cũng ngon 350k thì phải mà hàng của đức

tienbamboo

Xe container
Chai này từ bên hãng mẹ Nhật Bản sang, THACO họ cũng chỉ nhận lại và đưa cho người dùng theo khuyến cáo. Em không nói đội ngũ của THACO mà nói đội ngũ của hãng mẹ Mazda cụ ạ.
thế mà giờ em lại thấy Thaco họ hạn chế bán chai đổ này mà chuyển sang tư vấn khách hàng dùng dịch vụ vệ sinh kim phun bằng dung dịch BG của Mẽo đó, hay do lợi nhuận cao hơn nhể ;))
Còn quan điểm cá nhân em, mấy cái này như thuốc bổ, có càng tốt, ko có cũng chả sao và không loại này thì loại khác, chả phải cứ mấy chai của hãng thì là tốt nhất và cái gì cũng hãng hãng, trong khi các bên thứ 3 chuyên sản xuất phụ gia động cơ này hiệu quả còn tốt hơn nhiều, chẳng qua do khách hàng chưa tiếp cận được thôi

linhcanonian

Xe tải
thế mà giờ em lại thấy Thaco họ hạn chế bán chai đổ này mà chuyển sang tư vấn khách hàng dùng dịch vụ vệ sinh kim phun bằng dung dịch BG của Mẽo đó, hay do lợi nhuận cao hơn nhể ;))
Còn quan điểm cá nhân em, mấy cái này như thuốc bổ, có càng tốt, ko có cũng chả sao và không loại này thì loại khác, chả phải cứ mấy chai của hãng thì là tốt nhất và cái gì cũng hãng hãng, trong khi các bên thứ 3 chuyên sản xuất phụ gia động cơ này hiệu quả còn tốt hơn nhiều, chẳng qua do khách hàng chưa tiếp cận được thôi
Không biết cụ thấy ở chỗ nào chứ em và các cụ vừa vào bảo dưỡng họ vẫn đưa lọ của mazda bình thường. Cụ bán BG chứ gì.

divino

Xe tải
Chuẩn đấy cụ, các cụ tham khảo thêm của Sonax và Liqui molie xem, và nên đổ 5000km mỗi lần thì sẽ hiệu quả hơn 10.000 Km. Chai của Thaco đổ 10.000 Km đấy. Nhà em thì đang chơi Sonax (từ nước rửa xe, dưỡng ghế da, vệ sinh nội thất cho đến dung dịch này)

Chỉnh sửa cuối:

divino

Xe tải
Không biết cụ thấy ở chỗ nào chứ em và các cụ vừa vào bảo dưỡng họ vẫn đưa lọ của mazda bình thường. Cụ bán BG chứ gì.
Tùy gara cụ ah, em thấy lạ 1 cái, cứ 10.000 KM khuyến cáo đổ chai này. Nhưng đến 4 vạn vấn tư vấn làm vệ sinh kim phun buồng đốt bằng máy + dung dịch. Theo em hiểu thì:

- Đến 4 vạn hãng khuyến cáo làm vệ sinh bằng máy,

- Đối với các xe đã đổ dung dịch này định kỳ thì đến 4 vạn không cần phải làm cái trên. Tuy nhiên 1 số gara không (hoặc bỏ qua) việc check lịch sử bảo dưỡng nên vẫn đưa vào list làm

Vào hãng các cụ nên hỏi chi tiết mục đích từng mục, từ đó các cụ sẽ quyết định nên làm hay không

tienbamboo

Xe container
Em ở Hà Lội thôn cụ ạ và em cũng ko bán BG và cũng ko có nhu cầu PR cho BG :))
Đem xe vào Mazda PVĐ mấy cậu sale mag ra tư vấn thì em nói lại vs các cụ thôi.
Kính cụ ạ, còn cụ thích sử dụng sp gì thì cụ sử dụng ạ :)

divino

Xe tải
Cụ tienbamboo cho em hỏi, cái vệ sinh bướm ga có phức tạp hoặc dùng máy móc gì không ? Mình có thể tự vệ sinh không hay phải vào gara ah.
Cảm ơn cụ

tienbamboo

Xe container
Cụ tienbamboo cho em hỏi, cái vệ sinh bướm ga có phức tạp hoặc dùng máy móc gì không ? Mình có thể tự vệ sinh không hay phải vào gara ah.
Cảm ơn cụ
Cũng ko phức tạp lắm, nhưng ở phạm vi tự làm thì hơi lích kích cụ ạ.
Đúng kỹ thuật thì cần tool chuyên dụng có bình nén để phun chất tẩy rửa dưới dạng sương vào cổ hút trong quá trình xe nổ máy ạ.
Trước đây 1 số chỗ tháo cổ hút xong dùng bình xịt tay xịt chất tẩy rửa như rp7 vào cổ hút hiệu quả ko cao và sai kỹ thuật ạ

divino

Xe tải
Cảm ơn cụ. Kính cụ 1 ly
P/S: Em sẽ chú ý cái này khi bảo dưỡng. Một số mục khi bảo dưỡng, cùng hãng cả nhưng em thấy mỗi nơi làm một khác