[Công nghệ] Dùng gas r32 cho điều hòa r410a có được ko?

thanh25896

Xe đạp
Chào các bác em có 1 câu hỏi ngu như tiêu đề ạ. Số là em có 1 con điều hòa nội địa nhật National đời 2000 đang dùng gas r410a nhưng mà hồi tháng 3 vừa rồi ống đồng của em bị mục và xì hết gas dẫn tới việc là thay toàn bộ ống đồng và em có nhờ thợ ở tiệm điện lạnh gần nhà đến thay . Khi bơm gas thì mình hỏi sao không hút chân không thì thợ bảo là ống đồng mới cần gì hút chân không đuổi khí kỹ là được .

Lúc đó em thì không chịu kêu thợ về lấy máy hút chân không thì thợ bảo bây giờ là 5h30 rồi tới giờ nghỉ làm ko chịu về lấy máy hút và thợ còn bảo giờ này ko làm thì không kiếm ra tiệm làm cho đâu . Em thì 3 ngày không ngủ được do nóng quá trong phòng đêm nào cũng 32 độ và độ ẩm 90% nên chịu không nổi đành ậm ừ để thợ bơm . Sau khi bơm thì điều hòa có mát thật nhưng máy nén lúc chạy thì kêu "eeeeeeeeeeeeeee" khá to ban đêm ngủ mà nghe nhức hết cả đầu . Sau đó em muốn thay gas hút chân không nhưng suy nghĩ lại thì thợ nạp gas r410a bằng cách nạp đứng và bình gas thợ đem tới còn có khoảng 1/5 bình tức là lúc này tỉ lệ khi r125 và r32 trong bình ko còn chuẩn 50 50 nữa và có khi là 1 khí đã gần hết nên cho dù có nạp úp xuống cũng còn đúng tỉ lệ 50 50 nữa.

Thế là ậm ừ kệ cho tới giờ nhưng máy nén kêu càng lúc càng to hoặc là mình càng ngày càng nhạy cảm với tiếng máy nén hơn nên đêm nằm ngủ khó cực kỳ thế là nghĩ tới việc nạp hoàn toàn r32 vào cho con điều hòa nhà em . Search các kiểu trên mạng thì toàn khuyên là ko nên nạp r32 cho máy dùng r410a vì ko thiết kế cho r32 và ko đủ tiêu chuẩn an toàn để nạp cho r32 . Tìm mãi thì mới thấy duy nhất 1 bài có test việc nạp gas r32 cho hệ thống 27kW dùng r410a của dalkin . Kểu quả là hiệu năng làm lạnh cao hơn 3% ( ko quan trọng quan trọng là ko bị sai tỉ lệ khi nạp như gas r410a). Link bài test đây ạ
https://www.acr-news.com/r32-shows-positive-benefits-in-r410a-drop-in-test

Cái làm em lưỡng lự là sự an toàn khi chuyển qua r32, sợ có sự cố cháy nổ ảnh hướng đến mạng sống nhưng chả thấy bài test nào cả nên vẫn còn đang chùn tay :adore:.

Trắm cỏ

[Tịch thu bằng lái]
Thay điều hoà mới đi là vừa

NguyenAnhPhan

Xe container
Nhà sản xuất họ đã tính kĩ cả rồi. Lẽ ra bạn chỉ cần nghe theo thôi là được. Nếu đã nghi ngờ, thì ngay từ đầu nên thôi luôn. Nóng mấy cũng phải cố mà chịu thêm 1 ngày. Sáng hôm sau đi tìm chỗ khác đến sửa cho.
- Chắc bạn cũng hơi hơi hiểu rằng không nên nạp 2 loại gas khác nhau như vậy nhỉ ??? Nhà sản xuất họ nạp gas nào cho thiết bị đó, thì nó chỉ xài được loại đó thôi. Khác là toi luôn. Chưa kể như trường hợp của bạn, xả chưa hết cả gas cũ, không hút chân không, nạp gas mới (khác kiểu luôn mới ghê) vô...thì đến chịu.
- Giờ nguy cơ cháy nổ rất cao luôn. Tháo ngay và luôn. Xác định tâm lí mua cái mới nha. Bài học kinh nghiệm tương đối đắt giá.😖😖😖

Lollipop2018

Xe tải
Đa phần thợ, có cả gian thợ nhiều lắm.
Em thì yêu cầu nạp gas là phải xả hết gas cũ, chứ để họ nạp đè vào thì không ổn, giá họ vẫn lấy full gas, trong khi vác có tý gas, quẹt quẹt được 1 tí là OK, thậm chí điều hòa không yếu gas cũng nổ là gas hết ( chiêu trò không chấp nhận được), ga thì mua tính ra cả bình 1tr5, nạp đến cả chục máy điều hòa không hết gas.

thanh25896

Xe đạp
Thay điều hoà mới đi là vừa
Điều hòa trước khi bị xì mọt ống đồng thì vẫn còn ngon chán . Để cool thì nhiệt ở cửa gió diều hòa 8-9 độ khi nhiệt phòng là 26 . Còn để dry và set nhiệt nhỏ hơn nhiệt phòng 1-2 độ thì ăn có 130-150w/h và độ ẩm luôn duy trì ở mức 50% . Quan trọng là chương trình của điều hòa siêu chuẩn luôn set 26 hoặc 27 độ thì khi mình ngủ dậy nhìn nhiệt kế phòng thì nhiệt độ trong phòng đúng y chang nhiệt trên remote set luôn thì tại sao phải thay?? Ion plasma vẫn hoạt động bình thường nữa . Tại sao phải tốn gần chục củ để thay cái điều hòa mà chưa chắc đã tốt hơn con hiện tại đang dùng??