[Thảo luận] Đúng hay sai thì em nhờ các bác phân tách hộ

thanhvv

Xe máy
Chào các bác,

Em mới có GPLX. Hôn nay đi chơi cùng ông anh, một tay lái lụa. Khi đến Văn miếu thấy anh dừng xe, ra hiệu cho mấy người nước ngoài sang đường ở chỗ có vạch dành cho người đi bộ, em thắc mắc tại sao ở trên đường Tràng Thi, chỗ cũng có vạch dành cho người đi bộ mà anh không dừng lại nhường đường cho người ta mà ở đây anh làm vậy? Hay là anh chỉ tôn trọng người nước ngoài?

Ông anh tôi giải thích là khi mấy người Việt kia không hiểu luật giao thông lắm, hoặc có hiểu luật và biết quyền của mình được đi sang đường ở chỗ có vạch dành cho người đi bộ, các phương tiện tham gia giao thông phải nhường đường nhưng đã có thói quen nhường cho ô tô, xe máy đi qua trước rồi mới sang đường thì mình nên đi trước chứ không nên dừng lại làm cản trở giao thông. Còn với người nước ngoài thì mình phải tuân thủ tuyệt đối như luật định để cho họ nể!

Tôi thấy anh tôi nói cũng có lý nhưng cũng thấy thế nào ấy nên mang chuyện này ra, mong các bác chỉ giáo. Sau này có 4 bánh đi lại cho phải. Cảm ơn các Bác trước.

VW Golf GTI

Xe buýt
Anh cụ làm thế là đúng rồi đới. Lần sau bọn nước ngoài không gặp người như anh cụ, nhưng nó cứ nghĩ ai cũng như anh cụ nên nó cứ thế điềm nhiên bước qua đường.

Thế là lên báo thôi. Chắc anh cụ làm báo phỏng ạ.

xe chưa mua

Xe máy
Ông anh của bác thích hàng ngoại rùi. Em thì kể cả nội hay ngoại, vẫn nhường cho căng hải khi họ đi đúng chỗ của căng hải.!

WHITE TIGER

Xe container
Chào các bác,

Em mới có GPLX. Hôn nay đi chơi cùng ông anh, một tay lái lụa. Khi đến Văn miếu thấy anh dừng xe, ra hiệu cho mấy người nước ngoài sang đường ở chỗ có vạch dành cho người đi bộ, em thắc mắc tại sao ở trên đường Tràng Thi, chỗ cũng có vạch dành cho người đi bộ mà anh không dừng lại nhường đường cho người ta mà ở đây anh làm vậy? Hay là anh chỉ tôn trọng người nước ngoài?

Ông anh tôi giải thích là khi mấy người Việt kia không hiểu luật giao thông lắm, hoặc có hiểu luật và biết quyền của mình được đi sang đường ở chỗ có vạch dành cho người đi bộ, các phương tiện tham gia giao thông phải nhường đường nhưng đã có thói quen nhường cho ô tô, xe máy đi qua trước rồi mới sang đường thì mình nên đi trước chứ không nên dừng lại làm cản trở giao thông. Còn với người nước ngoài thì mình phải tuân thủ tuyệt đối như luật định để cho họ nể!

Tôi thấy anh tôi nói cũng có lý nhưng cũng thấy thế nào ấy nên mang chuyện này ra, mong các bác chỉ giáo. Sau này có 4 bánh đi lại cho phải. Cảm ơn các Bác trước.

Nói chung là phải tránh tai nạn va chạm với người nước ngoài.Nếu không may mà dây vào thì mệt lắm đấy,hoặc nếu thấy có người nước ngoài bị thương,bị tai nạn thì cũng phải ưu tiên đưa đi cấp cứu trước nhất là các cụ lái 2B và 4B

Nói chung là phải tránh tai nạn va chạm với người nước ngoài.Nếu không may mà dây vào thì mệt lắm đấy,hoặc nếu thấy có người nước ngoài bị thương,bị tai nạn thì cũng phải ưu tiên đưa đi cấp cứu trước nhất là các cụ lái 2B và 4B
đã tai nạn thì ai cũng như ai, sao phải ưu tiên Tây trước ta sau hả bác:^)

thanhvv

Xe máy
Đuúng hay không....

Bác đã dây vào lần nào chưa? kể cho ae biết với.

scorpion2011

Xe tải

em hoàn toàn đồng ý , nhưng ở Ta có nhiều chú choai choai , khệnh khạng lắm , đi láo còn chửi cả người đi đúng , nhạt ghê

ABCD

Xe tải
em hoàn toàn đồng ý:41::41::41::41:

Carens2009

Xe điện
hom quaemdi vao hang po thu do o cho phap van y cac cu a doi mai chua ai lam viec lai thay co nhieu xe oto xep ha ng o gan day to mo em ra ngo ty hoa ra cac cu csgt dang bat loi xe quay dau nhieu lam cac cu aem cu dung xem nhieu luc muon vay cho cac dong nghiep chay thang makhong duoc nhung em thay la la co may xe bien n n va xe bien xanh cu quay dau binh thuong ma khong bi tit coi the moi tai chu vay em mao muoi viet may dong de cac bac bien den nhu em y can than nhin bien bao roi hay quay xe nhe
Bác này viết có dấu và ngắn ngọn dễ hiểu đi ,đọc mầy bài của bác khó quá

aka2lua

Xe hơi
@Cụ chủ thớt : Ở nước ngoài khi bác vừa đặt chân xuống đường là xe nó đã dừng lại nhường đường cho người đi bộ qua mà không cần biết là người đi bộ đó đúng luật hay không (đèn ưu tiên cho người đi bộ hay qua đường được bật hay không). Việc đó có ghi trong hướng dẫn lái xe vì tụi nó coi trọng sinh mạng của con người cao lắm. Trường hợp ông anh của bác là 50% đúng khi dừng lại với người nước ngoài và 50% còn lại là sai vì ông ấy quá coi thường luật GTĐB khi áp dụng đối với người VN ta. Đành rằng ý thức ATGT dân ta kém, nhưng chắc gì những người đi bộ ấy không có ai am hiểu luật GT. Bằng chứng rành rành là cách đây mấy năm có một vị giáo sư nước ngoài thọ nạn khi băng qua đường bằng vạch của người đi bộ (vị giáo sư tới giúp chúng ta về vấn đề giao thông ấy, hẳn bác nhớ chuyện ấy vi xảy ra ở thủ đô kia mà). Tôn trọng luật giao thông đi bác ạ, thêm một người tốt thì sẽ bớt đi một tai nạn trên đường đấy. He he, em thi thoảng cũng hay vượt rào lắm nhưng toàn là về khuya thôi, vọt qua đèn đỏ lúc khuya vắng người chắc cũng chả sao các bác nhỉ

Bác nói thế làm em nhớ lại câu chuyện trong cuốn "Những người thích đùa" : Có một đoàn khách nước ngoài đến du lịch đất nước nọ, nhưng khổ một nỗi đất nước ấy chẳng có cái gì gọi là đặc sắc để mà giới thiệu với du khách. Một vị đầy tớ của nhân dân bèn nghĩ ra một cách nhằm giới thiệu lực lương xxx hùng mạnh của mình bằng cách cấu kết với các cụ chuyên làm xiếc với 2 ngón tay. Thế là du khách đi đến đâu, hở ra một cái là mất đồ đạc ngay, bèn đi báo cho các bác xxx xử lý. Tuyệt vời một nỗi là tất cả các kiện cáo của các cụ du khách kia do các vị hành nghề 2 ngón gây ra đều được xxx xử lý nhanh chóng, đạt hiệu quả 100% và trả lại nguyên xi không suy chuyển tý gì. Kết thúc chuyến du lịch, các vị du khách kia quay về cố hương với lời nhận xét vàng ngọc "Đất nước gì mà trộm cắp như rươi" và tuyệt nhiên không hề có một lời ngợi khen lực lượng xxx tuyệt vời của nước sở tại gì cả.

Anh cụ làm thế là đúng rồi đới. Lần sau bọn nước ngoài không gặp người như anh cụ, nhưng nó cứ nghĩ ai cũng như anh cụ nên nó cứ thế điềm nhiên bước qua đường.

Thế là lên báo thôi. Chắc anh cụ làm báo phỏng ạ.
Lên báo với cái title là các vị khách nước ngoài được đi ăn hoa quả khi qua đường hả bác ?

Mazsha

Xe hơi
Em đồ rằng nhiều cụ chưa thử nhường đường cho dân Vịt ta đi bộ. Vì nếu đã các cụ ắt biết nhường cho dân ta không đơn giản. Khoảng 50% sẽ đi qua khi cụ dừng nhường đường, đôi người phe phẩy tay hay mỉm cười cảm ơn ( em rất khoái). Khoảng 50% còn lại thập thò chán ( vì không chắc xe oto nhường mình thật không), mình thì phải ra hiệu, có lúc còn phải hạ kính xuống mời, mất đến 30-45s sau mới xong. Trong khi đó nếu mình cứ qua thì 5 s sau là những người kia cũng sang được đường.
Vậy nên đến giờ em nhường đường cho người đi bộ cũng chẳng có qui luật nào, tây ta cũng vậy. Chỉ có người già trẻ em bà bầu là em nhường tuyệt đối.

vietran

Xe ba gác
Ông anh bạn sai hoàn toàn, nói xin lỗi con vật qua đường cháu cũng nhường nếu có thể. Bép cái vào con mèo hay con gà cũng kinh lắm:77:

Nhưng đường ở mình cũng khó nhường:
- Khi nhường anh phải phanh lại vì người đi bộ lao qua- xe sau tông vào mông xe mình
- Có khi lại hại người vì xe đi sau lao lên đâm thẳng vào người vừa đi qua đầu xe mình do khuất xe mình cả 2 đều không quan sát được.

nói tóm lại phải có cái tâm và tùy hoàn cảnh. Chứ ở mình luật lá gì.

mê utu

Xe tải
Quả thực cũng ko rõ a cụ như vậy có đúng ko, cung do từng hoàn cảnh nữa, ở ngay Mã, Sin khi người đi bộ sang đường, kể cả sang sai đường danh cho người đi bộ, thì xe oto vẫn dừng cả đoàn cho người đi bộ đi, ko bao giờ tránh như ở ta.
Tuy nhiên, ở ta có dừng lại thì vẫn có cả đoàn xe đi nên với cá nhân e tuy hoàn cảnh, phải dừng cho an toàn thì sẽ dừng, có thể tránh được thì tránh ko dừng, chẳng kể người đi bộ là Tây hay Vịt

Sóc nhỏ

Xe tăng
Gừng càng già càng kay.

WHITE TIGER

Xe container

Vì dính đến người nước ngoài thì người lái xe phiền đấy,tôi chạy xe du lịch,ưu tiên là phải cứu tây trước nếu nó có làm sao trên lãnh thổ VN mình thì bên mình phải chịu trách nhiệm rất nhiều cũng như cả về ngoại giao.Ngay cả vụ tai nạn của đoàn người Nga là vấn đề lớn đấy

Bác đã dây vào lần nào chưa? kể cho ae biết với.

Chưa dính vào nhưng điều luật có chung cho người lái xe chuyên chạy khách du lịch nước ngoài mà nhiều lái xe và hướng dẫn phải biết là không được để khách nước ngoài chết ở lãnh thổ VN nếu nó còn sống cũng phải gọi thậm chí cả máy bay lên thẳng đưa thẳng nó đến bệnh viện rồi liên lạc ngay với sứ quán

@aka2lua : nếu bác coi lời em nói là đùa thì bác có thể hỏi những hướng dẫn kỳ cựu đưa khách nước ngoài đi du lịch là biết thôi

Nếu ai có gặp tại nạn mà nạn nhân là người nước ngoài thì tốt nhất là gọi xe cấp cứu rồi nếu thấy nạn nhân còn sống thì băng bó hay bịt lại chỗ bị thương sơ cứu trước.Nếu để khách nước ngoài chết ở VN mình thì lắm chuyện lắm

thanhvv

Xe máy
@Vietran: " Ông anh bạn sai hoàn toàn, nói xin lỗi con vật qua đường cháu cũng nhường nếu có thể. Bép cái vào con mèo hay con gà cũng kinh lắm

Nhưng đường ở mình cũng khó nhường:
- Khi nhường anh phải phanh lại vì người đi bộ lao qua- xe sau tông vào mông xe mình
- Có khi lại hại người vì xe đi sau lao lên đâm thẳng vào người vừa đi qua đầu xe mình do khuất xe mình cả 2 đều không quan sát được.

nói tóm lại phải có cái tâm và tùy hoàn cảnh. Chứ ở mình luật lá gì."

Sao bác nói mâu thuẫn vậy. Ông anh em sai hoàn toàn mà bác lại kết luận vậy. ông anh em củng ứng xử linh hoạt đấy chứ không phải là khinh người Việt mình. mà là ông anh em nghĩ giống như bác Mazsha thôi:

"Em đồ rằng nhiều cụ chưa thử nhường đường cho dân Vịt ta đi bộ. Vì nếu đã các cụ ắt biết nhường cho dân ta không đơn giản. Khoảng 50% sẽ đi qua khi cụ dừng nhường đường, đôi người phe phẩy tay hay mỉm cười cảm ơn ( em rất khoái). Khoảng 50% còn lại thập thò chán ( vì không chắc xe oto nhường mình thật không), mình thì phải ra hiệu, có lúc còn phải hạ kính xuống mời, mất đến 30-45s sau mới xong. Trong khi đó nếu mình cứ qua thì 5 s sau là những người kia cũng sang được đường.
Vậy nên đến giờ em nhường đường cho người đi bộ cũng chẳng có qui luật nào, tây ta cũng vậy. Chỉ có người già trẻ em bà bầu là em nhường tuyệt đối."

Em nghĩ nếu người đi bộ (Tây Ta gì cũng thế) đang trên hè bên trái em xuống đường thì em sẽ không nhường vì nhường sẽ bị còi chửi của các xe đi sau. Em sẽ theo luật Quyền Bên Phải. không biết thế có đúng không vì em chưa có xe?

Chỉnh sửa cuối:

Hiep CTM

Xe tải
tay lái lụa chuẩn không cần chỉnh, biết chuyện mà giải quyết cho bạn nước ngoài nể:69:

chuột 94

Xe tải
cứ đúng luật mà làm thôi,tây nó là cái chó j,cũng 5,7 loại tây,a bác làm thế cái đầu tiên là giảm đi giá trị của anh bác.....