[Funland] Đừng nên hỏi ai về "Ý tưởng kinh doanh"

rachfan

Xe điện
Nhiều năm nay, tôi đã đọc rất nhiều bài với nội dung giống nhau "Kinh doanh, nên làm gì nhỉ" hay khá hơn một chút là "Tôi có xx triệu, nên kinh doanh gì nhỉ?". Tóm lại là một cụ trẻ nào đó, muốn kiếm tiền nhưng không biết làm gì mới lên mạng hỏi mọi người.

Với tư cách một người đã lăn lộn nhiều năm trong kinh doanh, tôi có thể nói chắc với các cụ và với các vị đó: làm thế là sai toét. Khi muốn kiếm tiền bằng kinh doanh, đừng bao giờ hỏi "tôi nên làm gì". Ý tưởng kinh doanh là cái anh phải tự mình nghĩ ra.

Các cụ nên biết, ý tưởng là trung tâm của mọi loại kinh doanh. Từ khi thai ngén đến lúc lớn lên, tự mình sống được đến lúc nuôi lại mình là một quá trình rất gian nan, không khác gì nuôi một đứa con. CHỈ KHI Ý TƯỞNG LÀ CỦA CHÍNH MÌNH THÌ MÌNH MỚI THẤM THÍA VÀ SỐNG CHẾT ĐƯỢC VỚI NÓ, và may thì nuôi được nó lớn.

Quá trình nảy sinh ý tưởng tương tự như quá trình tán tỉnh và thai nghén: Ngắm nghía, so sánh, tìm hiểu, tính toán, lo lắng, định liệu. Nếu dùng ý tưởng của người khác, sẽ không khác gì nuôi một đứa con không phải do mình đẻ ra: xác suất nuôi được nó đến khi khôn lớn thấp hơn rất nhiều so với nuôi con đẻ ngay cả khi anh không thiếu vốn.

Thế cho nên tôi chân thành khuyên các cụ: MUỐN KINH DOANH, PHẢI TỰ NGHĨ RA Ý TƯỞNG. ĐỪNG HỎI NGƯỜI KHÁC MÌNH NÊN LÀM GÌ.

Nếu không tự nghĩ ra được ý tưởng thì tốt nhất hãy để tiền trong sổ tiết kiệm.

banmotnucuoi

Xe lăn
Cờ bạc mỗi ông một máu. Dân tây nó họp bàn Mỗi ông một ý, nhưng thống nhất xong thì cả cuộc họp làm theo.
Dân mình 5 h chiều ra quán luận lô đề thống nhất xong thì mỗi ông chơi 1 con. Nhưng vẫn thích ra nghe ngóng

thngaylangthang

Xe ngựa
Ít ra cũng có cái để chém ... cho ló tưng bừng

yuh2105

Xe tăng
Theo cá nhân em thì việc hỏi hay không cũng không quá quan trọng, mà quan trọng là vấn đề mình thực thi và quyết tâm đưa ra phương án, cách làm như nào. Em cũng làm nên từ việc... đi hỏi nên vậy đấy :D Muốn thành công thì phải kiên trì cực kỳ nhiều. Em thì vẫn chưa thành công nên vẫn còn lận đận lắm :(

cãi cùn

Xe tải
e nghĩ nên hỏi. có thể chưa biết. nhưng biết đâu khi đọc lại tìm được ý tưởng nào hay rồi tìm hiểu.

Còi to 70

Xe buýt
Trước giờ có cụ toàn hỏi ý tưởng kinh doanh "Trồng con gì, Nuôi con gì" mà làm nên nghiệp lớn đó cụ. Chủ thớt đúng là ngẫn òi.

rachfan

Xe điện
Trước giờ có cụ toàn hỏi ý tưởng kinh doanh "Trồng con gì, Nuôi con gì" mà làm nên nghiệp lớn đó cụ. Chủ thớt đúng là ngẫn òi.
Cụ sai toét cụ ợ.

Cụ mà cụ nói thì làm nên nghiệp lớn xong mới hỏi các cụ khác "Trồng cây gì, nuôi con gì". Chứ trước đó thì cụ ấy im re à.

Kỹ thuật hậu kỳ

[Tịch thu bằng lái]
Cờ bạc mỗi ông một máu. Dân tây nó họp bàn Mỗi ông một ý, nhưng thống nhất xong thì cả cuộc họp làm theo.
Dân mình 5 h chiều ra quán luận lô đề thống nhất xong thì mỗi ông chơi 1 con. Nhưng vẫn thích ra nghe ngóng
Cụ lấy ví dụ khoa hiểu quá. Như này cho dễ nhé. bên Tây 100 người đi học lớp múa sẽ múa đúng 1 kiểu còn mình 1 người đi học cái lớp múa ấy sẽ múa 100 kiểu khác nhau vì đơn giản là mỗi lúc nghĩ ra 1 kiểu khác và cho đó mới là đúng. Đặc sản xứ mình òi.

Trục

Xe ba gác
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Người OF
Cụ lấy ví dụ khoa hiểu quá. Như này cho dễ nhé. bên Tây 100 người đi học lớp múa sẽ múa đúng 1 kiểu còn mình 1 người đi học cái lớp múa ấy sẽ múa 100 kiểu khác nhau vì đơn giản là mỗi lúc nghĩ ra 1 kiểu khác và cho đó mới là đúng. Đặc sản xứ mình òi.
Bọn Tây nó như Robot, mình "thông minh" nhất TG nên phải có sáng tạo chứ. ;))

phuongmit

Xe cút kít
Việc này cũng dễ hiểu do tâm lý ở nhà mình là lấy sự thành công của người khác làm mô hình áp dụng cho mình và tin rằng làm theo như thế cùng với việc rút kinh nghiệm là sẽ thành công. Nhưng đời k như mơ, 2 hàng mở ra cùng bán 1 loại nhưng thằng ế thằng đắt, và khi đó quay sang lý giải là do nó “lộc” hơn mình :))

Tinhdh

Xe tải
Các cụ bình loạn đều đúng cả. Có thể chia thành hai phe rõ rang: Phe thứ nhất, nghĩ ra ý tưởng kinh doanh, đêm ngày trau rồi ý tưởng, mày mò tìm hiểu, thử nghiệm...Rồi cẩn thận chưa làm vội để chiêm nghiệm them, và thậm trí đi hỏi thêm nhiều người xem ý tưởng đã đủ tốt chưa… Và tiếp tục suy nghĩ, kết cục đến khi thực hiện, ý tưởng độc đáo đó đã thành đại trà, hoặc không còn phù hợp với xu thế.
Phe thứ hai, nhanh nhạy, láu lỉnh, đôi chút hóm hỉnh, lại có tý thông minh. Chộp ngay lấy ý tưởng, suy nghĩ một tẹo, lao vào làm luôn lấy thực tiễn thất bại làm động lực để hoàn thiện ý tưởng đi mượn, hoặc là chộp về...Tóm lại cả hai đều có thể thành công, hay that bại tùy thuộc vào may rủi nữa, nhưng nói chung là cứ phải dám nghĩ dám làm, dám liều dấn thân và dám chấp nhận thất bại thì mới có thể làm kinh doanh, còn không thì như cụ chủ thớt khuyên là rất chí lý đem tiền đi gửi ngân hàng cho an toàn.

phuongmit

Xe cút kít
Còn 1 điểm nữa em thấy là kinh doanh thì phải xuất phát từ việc có “nghề”, có chuyên môn trình độ ở lĩnh vực định làm thì mới tiếp cận dc và tránh rủi ro. Ví dụ 1 ông học IT ra mở shop bán camera hoặc đồ máy tính sẽ an toàn hơn là mở 1 quán bia hay hàng phở. Lắm ông bảo tao mở bán cái này cái kia nhưng chuyên môn thì k thạo, cứ nghe thấy lãi và cảm thấy hợp xu hướng là làm thì thường k bền vững và dễ toang

dungnv10

Xe tăng
Liều nhưng phải an toàn cơ =)) =)) =)) =)) =))

Tinhdh

Xe tải
Liều nhưng phải an toàn cơ =)) =)) =)) =)) =))
Liều phải an toàn thì nên liều gửi tiết kiệm. Trong kinh doanh không thể có từ an toàn được, rủi ro đồng nghĩa với lợi nhuận, cái quan trọng là quản trị rủi ro thế nào thôi. Còn không nên nhờ ngân hàng giúp đỡ như tiêu đề của chủ thớt ạ.

u2000

Xe tải
Nhiều năm nay, tôi đã đọc rất nhiều bài với nội dung giống nhau "Kinh doanh, nên làm gì nhỉ" hay khá hơn một chút là "Tôi có xx triệu, nên kinh doanh gì nhỉ?". Tóm lại là một cụ trẻ nào đó, muốn kiếm tiền nhưng không biết làm gì mới lên mạng hỏi mọi người.

Với tư cách một người đã lăn lộn nhiều năm trong kinh doanh, tôi có thể nói chắc với các cụ và với các vị đó: làm thế là sai toét. Khi muốn kiếm tiền bằng kinh doanh, đừng bao giờ hỏi "tôi nên làm gì". Ý tưởng kinh doanh là cái anh phải tự mình nghĩ ra.

Các cụ nên biết, ý tưởng là trung tâm của mọi loại kinh doanh. Từ khi thai ngén đến lúc lớn lên, tự mình sống được đến lúc nuôi lại mình là một quá trình rất gian nan, không khác gì nuôi một đứa con. CHỈ KHI Ý TƯỞNG LÀ CỦA CHÍNH MÌNH THÌ MÌNH MỚI THẤM THÍA VÀ SỐNG CHẾT ĐƯỢC VỚI NÓ, và may thì nuôi được nó lớn.

Quá trình nảy sinh ý tưởng tương tự như quá trình tán tỉnh và thai nghén: Ngắm nghía, so sánh, tìm hiểu, tính toán, lo lắng, định liệu. Nếu dùng ý tưởng của người khác, sẽ không khác gì nuôi một đứa con không phải do mình đẻ ra: xác suất nuôi được nó đến khi khôn lớn thấp hơn rất nhiều so với nuôi con đẻ ngay cả khi anh không thiếu vốn.

Thế cho nên tôi chân thành khuyên các cụ: MUỐN KINH DOANH, PHẢI TỰ NGHĨ RA Ý TƯỞNG. ĐỪNG HỎI NGƯỜI KHÁC MÌNH NÊN LÀM GÌ.

Nếu không tự nghĩ ra được ý tưởng thì tốt nhất hãy để tiền trong sổ tiết kiệm.
Các tập đoàn tư nhân lớn của VN cứ khoảng 10 năm một lần vẫn phải thuê mấy ông tư vấn độc lập về hỏi là trong 10 năm hoặc 5 năm tiếp theo tôi nên làm cái gì đấy cụ ợ. Tùy vào phạm vi tư vấn nhưng em biết được có mấy cái HĐ không dưới 1 triệu tiền mỹ đâu.

kia2008

Xe tải
Hỏi cũng tốt mà.
Người có thể tự nghĩ ra ý tưởng là người giỏi. Nhưng nếu không đủ giỏi để nghĩ ra ý tưởng thì cứ vác lên mạng hỏi. Mấy trăm ông, mỗi ông 1 ý, biết đâu lại tìm được cái phù hợp cho mình.
Cũng có rất nhiều người thông minh tài giỏi, nhiều ý tưởng nhưng ko muốn hoặc ko có khả năng kinh doanh. Họ sẽ có thể đưa được những ý kiến hay hay sáng tạo cho mình lựa.