[Funland] Dùng phần mềm ERP cho công ty

fiatalbea

Xe buýt
Website
haname.vn
Dùng odoo cũng được cụ, quan trọng là đào tạo con người biết sử dụng nó ấy.

Dunga_otf

Xe buýt
Tự viết mà dùng cụ ạ. Mua ko ăn thua đâu vì mỗi dn có một đặc thù riêng.

papais

Xe hơi
Cụ vẫn có nhu cầu thì inbox em tư vấn. Cty em chuyên ERP, sản phẩm của Hàn Quốc. Triển khai thì tầm gần 70 công ty ở VN rồi. Đa phần là vender Samsung (cty sx).

sliver-ranger

Xe tải
Cụ vẫn có nhu cầu thì inbox em tư vấn. Cty em chuyên ERP, sản phẩm của Hàn Quốc. Triển khai thì tầm gần 70 công ty ở VN rồi. Đa phần là vender Samsung (cty sx).
Dạ cảm ơn cụ, em đang có 1 demo của Odoo , em dùng tạm vài bữa xem có hợp không ah.

dapmocuoctinh

Xe buýt
Website
ennho.net
Không phải phần mềm code bởi VN, mã nguồn mở của VN hầu như không bao giờ có vì toàn ông đi làm thuê code hộc mặt lấy đâu thời gian làm ra sản phẩm miễn phí và mã nguồn mở, cũng không có đủ trình độ làm ra một sản phẩm mã nguồn mở hoàn thiện, cũng hầu như không có tư tưởng làm ra một sản phẩm miễn phí/mã nguồn mở nào cho cộng đồng, chỉ lấy sản phẩm mã nguồn mở rồi code một tí phần mở rộng, khi nào có yêu cầu gì trên mã nguồn mở đó từ phía khách hàng thì sửa sửa một tí hoặc mua lại các modules ráp vào rồi code một ít để đáp ứng nhu cầu khách, rồi lại lấy những "thành tựu" sửa sửa đó đem đi chào bán tiếp. Giống như ô-tô và điện thoại của ông nào ở VN ấy, thấy hay quảng cáo là sản phẩm mang "hàm lượng" chất xám Việt Nam.
Cụ nói thế là chẳng hiểu gì về cộng đồng coder việt nam, ngày xưa có nukeviet là mã nguồn mở cũng đình đám 1 thời đấy. Sau này có các mã nguồn khác như joomla, rồi wordpress nó tối ưu hơn, cộng đồng người dùng lớn hơn nên nukeviet dần đi vào quên lãng.
Còn làm ra sản phẩm miễn phí thì cũng có nhiều, nhưng thường thì đặc thù các phần mềm dành cho kinh doanh, quản lý... nó cần phải có nghiệp vụ riêng cho từng lĩnh vực thì mới làm đc. Hoặc tùy theo nhu cầu thực tế của từng công ty. Ngay cả những phần mềm của nước ngoài nó bán, chức năng thì nhiều vô kể, nhưng để áp dụng cho phù hợp với nhu cầu thực tế ở Việt Nam thì lại ko hợp. Thế nên người ta cũng hạn chế làm miễn phí là vì thế.

WaveX5

Xe tải
Chào các cụ. Công ty em vừa phân phối ( chiếm 70%) vừa sản xuất ( chiếm 30%), nhân sự 10 người. Cụ nào dùng phần mềm ERP rồi thì chia sẻ em ít kinh nghiệm với ah. Em đang muốn áp dụng phần mềm vào quản lý công ty. Rót rượu mời các cụ ah.
Nhiều cụ tư vấn rồi, nhưng để tư vấn hiệu quả cụ cần đưa ra yêu cầu, mong muốn cụ thể 1 chút: các nghiệp vụ cần đưa vào phần mềm; quy mô và các đối tượng sử dụng; ước tính tốc độ phát triển trong tương lai ... (lưu ý không được tham vọng, cầu toàn quá :), chỉ cần những gì cần thiết)
Với quy mô 10 người thì sẽ không vận hành được ERP (đúng nghĩa). Em nghĩ khối lượng công việc không quá nhiều. Cụ tìm đơn vị phần mềm quy mô nhỏ nhưng có năng lực, giá khoảng 300 trở lên là có thể làm được.
Sau này quy mô công cty lớn hẳn thì hãy chuyển sang ERP, và có thể chuyển đổi dữ liệu sang.

PhanHa019

Xe đạp
:( e chuyên triển khai ERP đây cụ ạ. Cụ xác định ERP cũng được. Nhưng lựa chọn hệ thống phù hợp chút vì nhân sự cụ đang ít người. E có triển khai SAP hay EXACT là bộ của nước ngoài mà quy mô của nó thuộc dạng lớn rồi. Còn VN thì có 1 vài đơn vị e thấy làm tốt như Fast,...Chi phí của nó cũng hợp lý ( vài trăm thôi ạ) module cũng cơ bản đủ.

TanHoangMinhVhs

Xe tải
Cụ nói thế là chẳng hiểu gì về cộng đồng coder việt nam, ngày xưa có nukeviet là mã nguồn mở cũng đình đám 1 thời đấy. Sau này có các mã nguồn khác như joomla, rồi wordpress nó tối ưu hơn, cộng đồng người dùng lớn hơn nên nukeviet dần đi vào quên lãng.
Còn làm ra sản phẩm miễn phí thì cũng có nhiều, nhưng thường thì đặc thù các phần mềm dành cho kinh doanh, quản lý... nó cần phải có nghiệp vụ riêng cho từng lĩnh vực thì mới làm đc. Hoặc tùy theo nhu cầu thực tế của từng công ty. Ngay cả những phần mềm của nước ngoài nó bán, chức năng thì nhiều vô kể, nhưng để áp dụng cho phù hợp với nhu cầu thực tế ở Việt Nam thì lại ko hợp. Thế nên người ta cũng hạn chế làm miễn phí là vì thế.
Cũng có hiểu coder đấy bác, xưa kia cũng dev rồi tech lead rồi lead team lập trình rồi bác ạ 😁 . Bản thân em cũng đang tự tạo framework (thiết kế CSDL) cho dòng rao vặt như batdongsan, và sẽ có cả dòng như Shopee/Lazada/Amazon (tất nhiên là sẽ sau batdongsan vì web batdongsan nó đơn giản hơn rất nhiều).

TanHoangMinhVhs

Xe tải
Dạ cảm ơn cụ, em đang có 1 demo của Odoo , em dùng tạm vài bữa xem có hợp không ah.
Trước thấy một ứng dụng khá hay, chuyển đổi từ nguồn mở rất nổi tiếng sang dùng cho Việt Nam, hoàn toàn là các chức năng thuần Việt dùng cho các công ty Việt, với con mắt có nghề thì đánh giá bộ đấy thấy nó khá hay.

sliver-ranger

Xe tải
Trước thấy một ứng dụng khá hay, chuyển đổi từ nguồn mở rất nổi tiếng sang dùng cho Việt Nam, hoàn toàn là các chức năng thuần Việt dùng cho các công ty Việt, với con mắt có nghề thì đánh giá bộ đấy thấy nó khá hay.
Cụ nói rõ hơn cho em mở mang chút ?

TanHoangMinhVhs

Xe tải
Cụ nói rõ hơn cho em mở mang chút ?
Đợt đó xem là Bravo đó bác, nhưng nó phù hợp với doanh nghiệp to hơn của bác.

P.S: thằng Google nó nhạy thật, trên topic nói tới Oddo mà nó hiện chình ình quảng cáo trên web đang xem luôn :-s .
Open source có nhiều cho nên chọn cũng phải biết cách để chọn đúng loại phù hợp với mô hình công ty.

minabe

Xe hơi
Em dự khó thành công được hoặc có triển khai thì kéo dài đc vài năm ko happy rồi cũng sập.
Vì cụ chủ topic vẫn mơ hồ về ERP lắm.
Cái đầu tiên cụ chủ topic cần làm là đã dùng windows và office bản quyền chưa ?
Nếu chưa thì ko dùng đc ERP đâu.
Vì cụ xác định là phần mềm nhỏ lẻ của VN hay open source code thì rất lởm, tiền nào của nấy.
Còn PM hãng lớn như Navision của MS, SAP,... (hay như thằng Infor Syteline ít người biết: https://www.softwareadvice.com/manufacturing/infor-syteline-profile/) này thì phí bản quyền cũng vài trăm K USD, rồi phí triển khai (công ty cụ đã có cái j chưa để ốp vào hay mới ở dạng sơ khai), chưa dừng lại ở đó, phí tính theo user, thêm user là thêm tiền, phí bảo trì hàng năm (maintenance and support) cũng chiếm > 7% của tổng license (theo user).
VD năm 1 cụ có 10 users, phí license là 10,000 USD, thì phí bảo trì là 700 USD/năm.
Năm 2 cụ mua thêm 10 licenses nữa thì ngoài phí license cụ vẫn phải trả thêm 7% phí bảo trì cho tổng số 20 license --> 1,400 USD/năm nữa.
Năm 3 cụ ko mua thêm license, giữ nguyên ở 20 licenses, thì vẫn trả 1,400 USD phí bảo trì và hỗ trợ.
---------
Nói về cái maintenance nghĩa là: vòng đời sp họ chỉ khoảng 3 năm là lại nâng cấp lên version mới, cụ ko mua thì sau khi nâng cấp lên ver mới họ ko support cụ ver cũ nữa nếu có bất cứ vđ j xảy ra với ver cũ, tất nhiên là cụ cũng ko up đc lên ver mới, hoặc phải trả phí lại từ đầu nếu muốn nâng cấp lên ver mới.
---------
Nói chung là cụ đã đi làm thuê cho tập đoàn lớn của nc ngoài rồi thì mới có cái nhìn tàm tạm đc :)
Mà mấy ct nc ngoài em đã và đang làm thì đội triển khai đều ở bên Mỹ, Nhật, Đức, Singapore chứ ct ở VN cũng chưa đủ kinh nghiệm đâu :(
CT em trộm vía dùng cả bộ 3 nguyên tử này rồi h_tps://smartfactoryvn.com/smart-factory/enterprise-apps/plm-erp-va-mes-bo-ba-san-xuat-than-thanh/

Chỉnh sửa cuối:

TanHoangMinhVhs

Xe tải
...
CT em trộm vía dùng cả bộ 3 nguyên tử này rồi h_tps://smartfactoryvn.com/smart-factory/enterprise-apps/plm-erp-va-mes-bo-ba-san-xuat-than-thanh/
Sao cái trang này viết lôm côm nhỉ? Chắc dùng autobot dịch rồi để nguyên, không hiểu nghĩa, nên nó ra nội dung này:
...
Trước khi đến khu vực sản xuất, các sản phẩm được thiết kế và chế tạo trong các bộ phận phát triển sản phẩm và kỹ thuật. Vòng đời tạo sản phẩm được quản lý từ khái niệm sản phẩm tiên tiến đến khi bắt đầu sản xuất, sử dụng các ứng dụng quản lý vòng đời sản phẩm (PLM) để thiết kế, kỹ sư, mô phỏng, hầu như xây dựng và lắp ráp kỹ thuật số trước khi chúng đến khu vực sản xuất.
...

Minh_Khoi

Xe tải
Em dự khó thành công được hoặc có triển khai thì kéo dài đc vài năm ko happy rồi cũng sập.
Vì cụ chủ topic vẫn mơ hồ về ERP lắm.
Cái đầu tiên cụ chủ topic cần làm là đã dùng windows và office bản quyền chưa ?
Nếu chưa thì ko dùng đc ERP đâu.
Vì cụ xác định là phần mềm nhỏ lẻ của VN hay open source code thì rất lởm, tiền nào của nấy.
Còn PM hãng lớn như Navision của MS, SAP,... (hay như thằng Infor Syteline ít người biết: https://www.softwareadvice.com/manufacturing/infor-syteline-profile/) này thì phí bản quyền cũng vài trăm K USD, rồi phí triển khai (công ty cụ đã có cái j chưa để ốp vào hay mới ở dạng sơ khai), chưa dừng lại ở đó, phí tính theo user, thêm user là thêm tiền, phí bảo trì hàng năm (maintenance and support) cũng chiếm > 7% của tổng license (theo user).
VD năm 1 cụ có 10 users, phí license là 10,000 USD, thì phí bảo trì là 700 USD/năm.
Năm 2 cụ mua thêm 10 licenses nữa thì ngoài phí license cụ vẫn phải trả thêm 7% phí bảo trì cho tổng số 20 license --> 1,400 USD/năm nữa.
Năm 3 cụ ko mua thêm license, giữ nguyên ở 20 licenses, thì vẫn trả 1,400 USD phí bảo trì và hỗ trợ.
---------
Nói về cái maintenance nghĩa là: vòng đời sp họ chỉ khoảng 3 năm là lại nâng cấp lên version mới, cụ ko mua thì sau khi nâng cấp lên ver mới họ ko support cụ ver cũ nữa nếu có bất cứ vđ j xảy ra với ver cũ, tất nhiên là cụ cũng ko up đc lên ver mới, hoặc phải trả phí lại từ đầu nếu muốn nâng cấp lên ver mới.
---------
Nói chung là cụ đã đi làm thuê cho tập đoàn lớn của nc ngoài rồi thì mới có cái nhìn tàm tạm đc :)
Mà mấy ct nc ngoài em đã và đang làm thì đội triển khai đều ở bên Mỹ, Nhật, Đức, Singapore chứ ct ở VN cũng chưa đủ kinh nghiệm đâu :(
Mấy ct nước ngoài cụ nói em chẳng biết thằng nào chứ mấy tập đoàn lớn của VN thì đội ngũ triển khai toàn của VN , ngay cả Big 4 triển khai ERP cho các tập đoàn đều tuyển dụng nhân viên của VN , đội triển khai mà lôi từ nước ngoài về mà triển thì tới Tết Congo cũng chưa triển khai xong được . Cloud của Oracle đang có khuyến mãi thì phải mua liền 3 năm giảm tới hơn 70%

PhanHa019

Xe đạp
Mấy ct nước ngoài cụ nói em chẳng biết thằng nào chứ mấy tập đoàn lớn của VN thì đội ngũ triển khai toàn của VN , ngay cả Big 4 triển khai ERP cho các tập đoàn đều tuyển dụng nhân viên của VN , đội triển khai mà lôi từ nước ngoài về mà triển thì tới Tết Congo cũng chưa triển khai xong được . Cloud của Oracle đang có khuyến mãi thì phải mua liền 3 năm giảm tới hơn 70%
E nghĩ ý bác ấy là về bản quyền phần mềm thôi cụ ạ. E trực tiếp triển khai SAP ERP rồi nên e cũng hiểu sơ sơ. Nói chung các phần mềm ERP bác ấy nói nó đang ở tầm công ty to. Mà giờ thì nhiều loại hàng phổ thông rồi. cốt là chọn được cái phù hợp với doanh nghiệp mới là khó nhất.

sliver-ranger

Xe tải
E không biết bác lĩnh vực gì, trước e có dùng một vài phần mềm như LS Retail(microsoft); ESS-Retail(việt nam);..bác có thể tham khảo
Cụ dùng nhiều loại thế, em đang dùng thử Demo ODOO cụ ah. Cụ dùng Odoo chưa ? nếu dùng rồi cho em vài cảm nhận ah.

sliver-ranger

Xe tải
Nhân sự 10 người em nghĩ là chưa cần dùng đến ERP (không biết doanh số bên cụ như thế nào? Mức đầu tư cho ERP ra sao?)
Bên em cũng dùng ERP, build đội code rồi code ERP cho cty, dùng đc 3 năm giờ đang ngắc ngoải :D. Odoo em thuê cả đội triển khai nhưng cũng chết yểu :(
Em đang phải làm việc với SAP và Oracle xem như thế nào. Tốn mớ tiền.=((
Em mới dùng Odoo demo, thấy ổn cụ ah. Tác vụ bên em đơn giản, không có nhiều yêu cầu. Cơ bản là có nền tảng để quản lý thôi. Cụ dùng Odoo rồi, cho em vài điều phiền muộn của cụ về nó ? em cũng muốn nghe thêm ý kiến của cụ.

onlinefisher

Xe điện
Cảm ơn cụ, lúc đầu em cũng nghĩ như cụ, nhưng tụi em làm việc giao dịch có cả tây ta nữa. Nên hạn chế sai sót không đáng có, em quyết tâm dùng ERP cụ ah. Em không bàn lùi nữa, tốn tiền vẫn phải dùng, chỉ có điều lựa chọn giải pháp và bên nào thôi ah.
Cụ tìm hiểu chưa? ERP mất cả mớ đấy (tiền nhiều tỷ tùy theo module quản lý của mình đặt hàng), ko ít đâu
Odoo thì cả chi phí cusomize cũng không đến giá đấy đâu.
Khuyên dùng Odoo vì triển khai nhanh, chi phí thấp, nhiều module đáp ứng nhu cầu khi cần mở rộng. Có các module miễn phí rất hay đủ đáp ứng yêu cầu của cụ
Em cũng customize cái này.
Cụ dùng ODOO rồi phải không ? chia sẻ thêm giúp em 1 vài ý kiến nữa về cái này với ah.
Nếu chỉ cài đặt không em xin phục vụ các cụ miễn phí.
em thấy thằng này hơi tù, khi bài toán mở rộng lên thì khá là khó đó cụ. 1 điều nữa là performance cực kỳ kém
Performance phụ thuộc đơn vị triển khai và máy chủ của cụ. Triển khai kiểu enterpirse thì cụ khỏi chê. Còn tù thì đúng rồi: Odoo cái gì cũng có nhưng nếu chỉ dùng core không thì hơi tù, cụ cần customize thêm cho phù hợp.
Đáp tầm 1 tỷ ra thì ổn ấy cụ. Cty em mới thuê đội code riêng cho suýt suýt tỏi, được cái nhìn phát biết vấn đề ngay
Người việt không đủ trình để viết ERP đâu, kể cả các lão làng Misa,Fast, bravo,... nhé. So với Odoo chả là cái gì cả.

Chỉnh sửa cuối:

levinh05

Xe container
ERP như em thấy thì chưa có cái nào dứoi triệu $ cả, SAP hay Oracle em thấy chào thầu nọ kia toàn mấy triệu lận.