Dung tích dầu (nhớt) máy của GTS ie?

Kain

Xe máy
Hôm nay mình mới mang xe đi thay nhớt (sau khi đi được 6000 km). Nhưng có một vấn đề rất lăn tăn mà hỏi ở cửa hàng chưa thông:
- Xe mình đã trải qua 2 lần thay dầu (đây là lần thứ 3), thì 2 lần trước (1 lần ở Hàng Chuối, 1 lần ở Topcom SG), cả 2 lần đó đều thay hết 1,2 lít dầu, mỗi lần đều phải mua 2 chai mang đến.
- Đến hôm nay đi thì anh thợ chỉ thay cho 1 lít (1 chai), hỏi đi hỏi lại thì anh ta nói là xe mình dung tích 1,1 lít, chỉ cần thay 1 lít thôi.
Mình đã hỏi đi hỏi lại, nói là các lần trước đều thay 1,2 lít mà anh thợ trẻ măng này vẫn khẳng định chắc nịch.

Mình nghĩ đây là vấn đề cũng khá quan trọng, mong các ACE giải đáp chính xác để mình an tâm.

robocop

Xe buýt
bác xem trên động cơ gần chỗ nắp thay dầu, có ghi dung tích đấy ạ :D em không rõ xe GT thế nào nhưng xe LX của em thì ghi là 1100, tức là thay dầu lần đầu tiên hay sau khi rã máy là 1100ml, còn thay bình thường là 1 lít

cập nhật: em xem tại đây sách hướng dẫn sử dụng GTS300 super, http://www.wotmeworry.org.uk/manuals/Vespa/GTS300%20Super/GTS300%20Super%20Owners%20Manual.pdf

xem trang 39, thì thay nhớt mỗi lần 950 đến 1 lít nhớt máy, 250ml nhớt hộp số :D

trong khi trang 40 hướng dẫn sử dụng của GTS super 250 tại đây http://www.wotmeworry.org.uk/manuals/Vespa/GTS250/GTS250 User Manual.pdf

thì nói mỗi lần thay chỉ từ 600-650ml nhớt máy

còn bác là GTS 125i.e thì e không tìm thấy

cập nhật lần cuối: em đã tìm ra file hướng dẫn sử dụng xe GTS ie 125 của bác tại đây http://manuals.wotmeworry.org.uk/Vespa/GTS125/VespaGTS125Super_ownersmanual.pdf

không rõ số trang nhưng bác kéo xuống xem mục engine oil change thì ghi rõ là mỗi lần thay thêm vào từ 950ml đến 1 lít nhớt máy, nhớt hộp số là 250ml

:D bác không vodka em là em tự mua vodka em uống đấy nhé, bác nhớ vodka anh thợ trẻ măng nhưng chính xác đó luôn nhé

Chỉnh sửa cuối:

zaizaivn

Xe đạp
bác xem trên động cơ gần chỗ nắp thay dầu, có ghi dung tích đấy ạ :D em không rõ xe GT thế nào nhưng xe LX của em thì ghi là 1100, tức là thay dầu lần đầu tiên hay sau khi rã máy là 1100ml, còn thay bình thường là 1 lít

cập nhật: em xem tại đây sách hướng dẫn sử dụng GTS300 super, http://www.wotmeworry.org.uk/manuals/Vespa/GTS300%20Super/GTS300%20Super%20Owners%20Manual.pdf
xem trang 39, thì thay nhớt mỗi lần 950 đến 1 lít nhớt máy, 250ml nhớt hộp số :D

trong khi trang 40 hướng dẫn sử dụng của GTS super 250 tại đây http://www.wotmeworry.org.uk/manuals/Vespa/GTS250/GTS250 User Manual.pdf

cập nhật lần cuối: em đã tìm ra file hướng dẫn sử dụng xe GTS ie 125 của bác tại đây http://manuals.wotmeworry.org.uk/Vespa/GTS125/VespaGTS125Super_ownersmanual.pdf

không rõ số trang nhưng bác kéo xuống xem mục engine oil change thì ghi rõ là mỗi lần thay thêm vào từ 950ml đến 1 lít nhớt máy, nhớt hộp số là 250ml

:D bác không vodka em là em tự mua vodka em uống đấy nhé, bác nhớ vodka anh thợ trẻ măng nhưng chính xác đó luôn nhé
Vậy mà cụ Pi lần trước lại tư vấn cho em dung tích máy là 1200 ml còn lap là 130 ml có chết em ko cơ chứ. Tí nữa phải kiểm tra lại để đổ thêm thôi.Nản quá !

pempympym

Xe máy
⎝⏠⏝⏠⎠⎝⏠⏝⏠⎠ OTF<<<<<<<<<<<<<<<< <<<<<<<<<<<<<<<<<<<
Website
pempympym.cu.to
Các cụ nhà OF nhà mềnh tuy có nhiều tiền mua xe hịn đi nhưng sao không có suy nghĩ thcj tế chút đi :
- Dầu máy là chất lỏng như máu đi nuôi cơ thể mình vậy , làm kín các bộ phận , giảm ma sát , tạo ra màng lỏng để bảo vệ các chi tiết cấu kết bên trong máy của xe .
- Dung tích thay dầu ghi trên xe và trên bao bì chỉ là dung tích đúng khi đóng hộp và trong máy xe , tùy vào loại xe các bác đang sử dụng ( ly hợp khô và ly hợp nhúng trong dầu
Tóm lại là dung tích dầu máy khi thay mới em khuyên chân thành nhé , em là thợ cũng học qua nghề rồi nhưng thất nghiệp
+ Xe số dung tích dầu máy thpoong thường có 2 loại 800ml và 1000ml , ta thay thế này 800ml thì ta thay 700 ml thôi , vì khi vận hành do ma sát nên dầu loãng ra nhanh nên xe đi sẽ có cảm giác nhẹ và bốc hơn ( kỹ thuật do thầy bên Nhật sang dạy bọn em ) . Xe có dung tích dầu máy 1000ml thì lựa khi thay vào là 900ml , còn chỗ thừa các bác châm vào sên hay nhông xích của tiếng Bắc mình.
+ Xe ga thì chủ yếu là 3 loại chất lỏng : dầu máy , dầu lap , nước làm mát ( oil , stroke oil , cooler water ) theo cảm nhận của các bác và khả năng tài chính mà trải nghiệm
Chúc các bác có lựa chọn đúng đắn với lời khuyên của em !

zaizaivn

Xe đạp
Các cụ nhà OF nhà mềnh tuy có nhiều tiền mua xe hịn đi nhưng sao không có suy nghĩ thcj tế chút đi :
- Dầu máy là chất lỏng như máu đi nuôi cơ thể mình vậy , làm kín các bộ phận , giảm ma sát , tạo ra màng lỏng để bảo vệ các chi tiết cấu kết bên trong máy của xe .
- Dung tích thay dầu ghi trên xe và trên bao bì chỉ là dung tích đúng khi đóng hộp và trong máy xe , tùy vào loại xe các bác đang sử dụng ( ly hợp khô và ly hợp nhúng trong dầu
Tóm lại là dung tích dầu máy khi thay mới em khuyên chân thành nhé , em là thợ cũng học qua nghề rồi nhưng thất nghiệp
+ Xe số dung tích dầu máy thpoong thường có 2 loại 800ml và 1000ml , ta thay thế này 800ml thì ta thay 700 ml thôi , vì khi vận hành do ma sát nên dầu loãng ra nhanh nên xe đi sẽ có cảm giác nhẹ và bốc hơn ( kỹ thuật do thầy bên Nhật sang dạy bọn em ) . Xe có dung tích dầu máy 1000ml thì lựa khi thay vào là 900ml , còn chỗ thừa các bác châm vào sên hay nhông xích của tiếng Bắc mình.
+ Xe ga thì chủ yếu là 3 loại chất lỏng : dầu máy , dầu lap , nước làm mát ( oil , stroke oil , cooler water ) theo cảm nhận của các bác và khả năng tài chính mà trải nghiệm
Chạ hiệu gì cạ :D

robocop

Xe buýt
thế em nói theo trong sách hướng dẫn có gì sai ?? dung tích nhớt của GT là 1100ml, khi thay nhớt ta thay từ 950ml đến 1000ml vì còn 1 lượng nhớt nằm lại trong hệ thống máy. Trong sách ghi rõ thế còn gì bác

còn nó ghi rõ khi thay nhớt lap là thay 250ml :D :D không lẽ cả tập đoàn xe máy người ta sai ạ

Kain

Xe máy

Hôm nay lóc cóc ra Topcom hỏi, nhớt lap chính xác là 100ml. Hôm trước thì đi thay, đổ lap cũ ra đo rồi mới thay lap mới: 150ml. Chả biết đường nào mà lần bác robocop ạ.

robocop

Xe buýt
thế lúc bác mua xe có sổ hướng dẫn không ạ ?? ko thì xin nó 1 cuốn xem trong đấy ghi thế nào :|

violas51

Xe hơi
Các bác cứ đoán già đoán non làm gì ? những thông số trên chỉ là thông số tham khảo ( tức là chúng ta đổ trong khoảng đấy ) Dòng xe piaggio cao cấp đều có thăm dầu , các bác dựng chân trống giữa lên sau đó đổ theo thăm dầu là chính xác nhất.
Chúc các bác chăm sóc chiếc xe mình tốt hơn.