[Funland] Đừng tưởng xe hơi, nhà lầu mà đã sướng!

cổ cồn xanh

Xe tăng
Cỡ bọ chửng về hưu mới có mấy hat a nhé. Cháu mà có cháu cũng zìa.

Yeuphunu

Xe điện
Giờ mà có tiền thì về quê sướng hơn ở HN
Xã xa, huyện xa thì muốn ra thị trấn, thị xã, thành phố.
Thành phố thì muốn đi SG, về thủ đô.
Thủ đô lại muốn đi... nước ngoài.
Văn minh nhiều khi không mua được bằng tiền.
Còn sự sướng khổ đôi khi tự mình cứ ngụy biện thôi.

Binbi

Xe điện
Em mà có dăm bảy chục tỏi thì em cũng lên Ba Vì làm cái trang trại giống bác ấy cho vui. Thuê mấy bác nông dân trồng trọt, chăn nuôi còn mình thì thỉnh thoảng cưỡi Audi lên thăm thú cho nó đổi gió, nhân tiện chụp ảnh đăng FB và trả lời phỏng vấn :D

VHH148

Xe tăng
Ôm đất nhiều vào, sau lại xử địa chủ thì lại mất cả chì lẫn chài :)
Cứ mở rồi lại siết, sợ bm.

congpln

Xe tải
Làm nông nghiệp nhỏ kiểu tự cung tự cấp, kiểu các cụ về hưu có lương hưu rồi trồng ít rau, chăn nuôi phục vụ GĐ thì đc chứ khởi nghiệp bằng nghề nông thì vất vả và mong manh lắm ạ. Quê em nhiều người cũng khá giả từ nghề nông nhưng phải khỏe và cực chịu khó cơ, nhưng về già thì ốm đau liên miên rồi tuổi già cũng ko đc trọn vẹn.

babeo

Xe điện
Mn mua thỏa mái cụ nhé, 4 năm trước e mua được mảnh 1/2 héc, làm VAC, giờ sờ vào có vỡ mặt
Vừa được trải nghiệm làm nông dân, vừa gia tăng tổng tài sản cụ nhỉ ! Có mảnh vườn rộng là thấy an tâm rồi, bí quá thì ta tự cung tự cấp ko lo đói :D.

xegiacmo

Xe container
Thớt quá hay, nhìn cây cối ao vườn dịu cả người. Em cũng ước ao chả kém các cụ.

Tuy nhiên thực tế thì như em đây, có chậu cây hoa nhài (em thích mùi hoa Nhài nồng nàn về đêm) và cây Chanh (lấy lá ăn gà luộc) khoảng 1/4 khối đất, cần phải thay đất.

Từ lúc quyết đến lúc múc đất ra, cho thêm đất tốt mua về là tròn 02 năm, tỉa bớt cây cho gọn. Kết quả sau một tháng, chậu cây chết vãn một nửa, sau hai năm ngắm nghía đi ra đi vào, trồng cây gì tỉa cành gì híc.
Thực tế khác lắm ạ. Con ngan của em nó trồng 05 chậu hành, mầm cải, hẹ..em nhớ chính xác là một năm được một bữa rau sạch từ ngan. Em thề không điêu tý nào ạ.
Nn 1 là đầu tư làm ăn chuyên nghiệp , 2 là có tiền thuê người làm mỗi thứ 1 tí mình thu hoạch để dùng , cho ae bạn bè , post ảnh fb cho vui thôi .
Nhà em đất rộng , trồng rau , cây ăn quả tùm lum . Mùa này reo cải , mới nay thấy xanh tốt , sáng mai dậy sâu nó ăn mẹ hết , lúc thu hoạch thì dư thừa cho không hết , lúc chả có cọng nào =)) . Cây ăn quả thì mua cây giống trồng , hên thì được quả ngon , xui thì không hợp đất , giống kém ra quả chán chán là :))
Tiền mua thuê xe tải chở đất phù sa về bón vườn quá tiền rau , mệt bỏ mẹ , nhiều lúc đi đâu lo canh cánh cái vườn không người chăm sóc . Giờ cho mọc hoang ăn rau tập tàng lại hay =))
Giờ về quê thanh niên , trung niên đi làm ăn xa hết , có mỗi người già trẻ con , vắng vẻ chán bỏ mợ .

coolpix8700

Xe ngựa
Mít Thái, bưởi Diễn em trồng chơi, làm cảnh nhưng quả rất sai.
Công nhân em cho ăn xả láng, chỉ cấm không được mang ra khỏi cổng XN!

Puppet

Xe buýt
Có tiền mua 2-3 ha đất đẹp, đầu tư xây dựng cái trang trại nuôi đc tầm 50 con bò, 100 con lợn.. trong đó thêm cái ao ~1.000m2 thì cũng gần chục tỏi cmnr...
Có tiền rồi cụ mua làm gì lắm thế nhỉ. Mua một con bò một con lợn với mấy trăm mét đất thôi. Số còn lại để mum chơi dần mới thích chứ

hd-vt

Xe container
Nn 1 là đầu tư làm ăn chuyên nghiệp , 2 là có tiền thuê người làm mỗi thứ 1 tí mình thu hoạch để dùng , cho ae bạn bè , post ảnh fb cho vui thôi .
Nhà em đất rộng , trồng rau , cây ăn quả tùm lum . Mùa này reo cải , mới nay thấy xanh tốt , sáng mai dậy sâu nó ăn mẹ hết , lúc thu hoạch thì dư thừa cho không hết , lúc chả có cọng nào =)) . Cây ăn quả thì mua cây giống trồng , hên thì được quả ngon , xui thì không hợp đất , giống kém ra quả chán chán là :))
Tiền mua thuê xe tải chở đất phù sa về bón vườn quá tiền rau , mệt bỏ mẹ , nhiều lúc đi đâu lo canh cánh cái vườn không người chăm sóc . Giờ cho mọc hoang ăn rau tập tàng lại hay =))
Giờ về quê thanh niên , trung niên đi làm ăn xa hết , có mỗi người già trẻ con , vắng vẻ chán bỏ mợ .
Canh cua rau tập tàng là tuyệt vời. Đắng bùi mềm dai đều có cả, đủ vị và ngọt nước. Thêm vài quả cà pháo cho nó râm ran sôi động. Thực ra, em chỉ mơ khoảng 100m2 trồng đủ thứ rau để làm món canh này.

boy_spott

Xe điện
Em về quê mấy nhà nuôi trại lợn đi qua thối um chịu sao nổi

chipzing

Xe tải
Canh cua rau tập tàng là tuyệt vời. Đắng bùi mềm dai đều có cả, đủ vị và ngọt nước. Thêm vài quả cà pháo cho nó râm ran sôi động. Thực ra, em chỉ mơ khoảng 100m2 trồng đủ thứ rau để làm món canh này.
Rau tập tàng, hồi bé 2 chị e cháu sang cái gò đất gần nhà để hái, mà ngon thật. Mấy chục năm rồi ko đc ăn món này

TungThoc

Xe điện
Tiếp thực phẩm gà gạo rau hàng tuần

Dở người

Xe điện
Sống bằng nông nghiệp thì xác định quanh năm cắm mặt vào đất, từ 6h sáng tới 6h tối các cụ nhé, kể cả mùng 1 Tết.
Trong em là cái xứ làm nông nghiệp dễ nhất, máy móc đủ cả nhưng vẫn phải cắm mặt vào vườn, sểnh cái là ăn cám ngay. Giàu thì có thật nhưng vất vả lắm, không nhàn đâu. Kể cả làm farm lớn, thuê công nhân vẫn phải có quản lý cứng nghề thân tín.
Ăn được miếng cơm từ đất cũng mửa mật ra ấy ạ.