Đừng vào gara không chính hãng - Sợ vãi hồn

Kia Evening

Xe tăng
Số là con LAC SE của em bị báo lỗi check động cơ.

Em ở Trung Hòa Nhân Chính nên tiện vào luôn gara Đông Thành ở Lê Văn Thiêm.

Gặp chú quản lý:

DT- Xe anh sao??
E - Xe anh bị báo check động cơ và thay dầu cho anh.
DT- OK! và gọi thợ " Chú vào xóa lỗi cho anh con xe này" ( Nghe ngon các cụ nhở).
Chú thợ tháo tháo lắp lắp cái ắc qui. Em thấy nó léo đúng với những gì em tìm hiểu là LAC SE phải dùng máy tính Connect để tìm lỗi và xử lý nên em vào hỏi chú quản lý.
E - Anh tưởng phải dùng máy tính chứ??
DT- Chỗ em không cần.
Sau 30 phút nó thay hộp dầu Kendall ( nó bảo xịn chả biết thế nào) rồi bảo em.
DT- Anh thanh toán tiền dầu 700k thôi. Em chịu, xe anh lỗi nặng rồi. =P~

Em sốt ruột quá hôm sau ra Gara Nam Trường Thành ở Nguyễn Khánh Toàn vì chủ nhật nên hãng không mở cửa và cái gara này nó bảo có máy để check lỗi. Chú quản lý lại chạy ra:
NTT - Xe anh sao??
E- Xe anh báo lỗi động cơ.
NTT - Được rồi, để em xóa lỗi.
Chú này lượn mấy vòng khoảng 15 phút vác ra một con máy gì đó em nhìn thấy số 143.. Chú cắm vào xe em và bấm bấm rồi để đó đi chỗ khác. Em thấy cái máy báo loading... một lúc thì ok. Chú kia quay lại mở chìa và nổ máy. Vãi... vẫn có đèn báo. Chú ấy làm đi làm lại mấy lần rồi nói với em xanh rờn.
NTT - Điện xe anh loạn hết cả lên rồi. Máy không xóa lỗi được
E- Thế thấy chú loading cái gì đó là thế nào? tưởng đổ chương trình lại mà ko phải hả. Thế giờ có đi được không??
NTT- Đi được nhưng không biết có sao ko.
Chán vãi cả lái các cụ ah.
Sáng thứ 2 em ra MH Daewoo Nguyễn Trãi - TX.
Mấy chú đưa xe vào, đưa em quyển sổ bảo dưỡng để em theo dõi sau đó bảo thợ kiểm tra. Em thấy chú thợ mang một cục có chữ DAEWOO ra cắm vào xe em và cắm vào máy tính. Mở máy tính chọn đúng LAC SE 2010 và click. Thấy máy load khoảng 20s và nó chỉ em. Xe anh bị đổ xăng rủm nên nồng độ khí thải cao vì vậy mà máy nó báo. Em clear cho anh la xong. Và ..Ngon.
Vào thanh toán mấy em bảo của anh 150k - hạt dẻ.
Em nghĩ rằng: Tốt nhất là vào hãng vì đồ đạc máy móc ở đó chuẩn chỉ. Làm ngoài đúng là vãi ...tung tóe loe. Sợ quá!
Tái bút: Cây xăng quân đội MP ở đường lạc long quân. Cây đầu tiên bên phải khi rẽ từ nghi tàm xuống đó các cụ ạ. Xăng đó đểu gây lỗi. Em phải xả ra và mua xăng mới.

motoba

Xe hơi
Cảm ơn cụ, một kinh nghiệm quý báu.

lenamhung83

Xe tăng
Em thấy mấy chú thợ của DAEWOO nói là:khi bật khóa điện, máy tính của xe nó chek toàn bộ hệ thống ( lúc các đèn tap lô sáng) , khởi động xong thì các đèn này tắt, có sự cố ở động cơ thì đèn chek màu vàng luôn sáng. Con GEN nhà em, đèn chek sáng, máy hôm lười, chưa kịp đến gara thì đèn tắt??? Hôm đánh xe đến gara, dùng máy đọc lỗi thì xe không còn lỗi nữa, các chú thợ nói nếu động cơ không có lỗi, thì sau 9 lần khởi động ??? ECU của xe nó sẽ tự xóa lỗi, đèn chek tự tắt, không biết có đúng không?

Bobby Car

Xe buýt
Cái chính ko phải là chính hãng hay ko chính hãng mà là do kỹ thuật của người thợ kém .

Chỗ nào làm tốt thì lần sau cụ cứ đến .

Game Over

Xe điện
Ơ...kể cũng ngộ...vì cái gara Minh Hoàng ở Nguyễn Trãi đã từng bị anh em OF đưa vào black list roài ợ:))

Hiệp Nexco

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Website
nexco.com.vn
Cái chính ko phải là chính hãng hay ko chính hãng mà là do kỹ thuật của người thợ kém .

Lần trước đến rất tốt. Lần sau thì lởm. Vậy làm nhể?

btek

[Tịch thu bằng lái]
bãi đỗ xe Mỹ Đình 1 ( cạnh sân vận động Mỹ Đình )
Website
www.b-tek.vn

em cũng đồng tình với quan điểm của bác, vấn đề nó nằm ở chỗ trang thiết bị của Gara và trình độ của kỹ thuật viên. TRường hợp xe báo lỗi mà thợ lại tháo ắc quy ra để xóa lỗi thì xưởng đó trang bị quá kém ( Cứ xóa lỗi đã.. nếu được thì tính tiền, nếu ko được thì thôi mà ko cần quan tâm xe bị lỗi gì), còn trường hợp có máy Check mà ko thấy bệnh thì cũng phải xem thợ trình độ như thế nào

chia buồn cùng với bác chủ thớt .. trình độ của thợ + trang thiết bị kém .. máy không đọc được hoặc thợ không biết cách dùng nên dẫn đến việc trên ...
Gara chính hãng thiết bị chuyên dùng, bao h cũng tiện hơn là gara ngoài .. còn trình của thợ thì còn phải bàn nhiều ạ ... chưa chắc trong hãng đã hơn ngoài nhưng mà chăm hay không = tay quen . quanh đi quẩn lại chỉ có mấy model, nhắm mắt ae kỹ thuật cũng biết là bệnh gì ..

Becgie

Xe điện
Tái bút: Cây xăng quân đội MP ở đường lạc long quân. Cây đầu tiên bên phải khi rẽ từ nghi tàm xuống đó các cụ ạ. Xăng đó đểu gây lỗi. Em phải xả ra và mua xăng mới.
Nhà em quan tâm nhất cái chỗ này vì em hay đổ xăng ở đấy, h chắc thui. Các cụ cho em hỏi cây xăng chỗ cuối Nguyên Hồng - Vũ Ngọc Phan đổ có đc ko vì em tiện đường đi làm qua đấy, hoặc cây xăng 37 đường Láng (Chỗ này đông nên em hay ngại vào).

38N-6886

Xe máy
Cây xăng quân đội mà làm ăn kiểu này àh. Report cho báo nào đi >:)

Loong Phoong

Xe điện
thông tin bổ ích quá, kiểu này cứ phải vào cây xăng uy tín thôi, k đổ linh tinh đc, k thì hỏng hết cả bánh kẹo

Taihoatu

Xe lăn
Cây xăng nào cũng vậy thôi các cụ ạ. Chỗ ăn ít và ăn nhiều, vì mấy ông bán xăng cũng hay nhập nhèm A83-92-95 lắm ạ. Giống như Bia hơi hà nội thôi

deongang

Xe buýt
hồi trước xe e cũng tương tự vậy, lúc đóng cánh cửa có cảm giác giật tê tê, kể cũng lạ(chân ko chạm đất) đôi lúc bị giật mình, đưa vào gara chính hãng bảo chúng nó, chúng nó còn cười nhạt mình, bảo sao vô lý như vậy dc, còn đổ tại do mình có vấn đè gì chăng(*** *** cái bọn ngu), nhưng nói rắn tụi nó cũng đưa máy tính cắm vào kiểm tra, y rằng báo hở dây khu vực đèn trước, chúng nó ra chỉnh lại phát xong ok luôn, hỏi lại thằng quản lý, nó bảo câu tỉnh bơ, nhìu khi có nhìu nguyên nhân ko thể giải thích dc a ah...ac.ac...

pham

Xe hơi
Xe Daewoo hay gặp lỗi này. Con EX hồi trước em chạy cũng thi thoảng bị lỗi chạm cửa giật tê tê.

Meo Thamlam

Xe lăn
Vào hãng cho yên tâm ạ ! 1 lần em thay dầu ở ngoài, thợ lắp cái ốc vít đáy dầu, do không cẩn thận nên xe cứ bị chảy dầu. Từ đó em vào hãng cho yên tâm !

Huy3nThoai

Xe đạp
mấy bác xăng dầu làm ăn thế thì chết con nhà người ta , nhưng khi hỏi thì lúc nào cũng mặt mếu và phán " em lỗ lắm anh ạ " ;))

billnantes

Xe container
thì có chính hãng ở VN rồi còn vào gara ngoài làm gì bác ơi ,rút kinh nghiệm cho lần sau thôi .