Đường Cầu Giẽ - Ninh Bình vẫn chưa thu phí

kikvakik

Xe buýt
Hi các cụ, tình hình đường Cầu rẽ Ninh Bình vẫn chưa thu xu nào dù lên páo là thu rồi, khả năng là phải hết tuần này, em đi qua thấy vẫn đg chuẩn bị lắp đặt trạm thu phí,cụ nào có đi thì tranh thủ đi ngay nhé, đỡ tốn 140k/2 chiều. hôm nay em đóng tốc độ 160km/h như siêu xe, happi fet, 30 fut đã đi hết 50km đường rồi :D

Hưng Híp

Xe tăng
sao cụ lại để ava kia 8-> Cho em đi ( em fun tí )
140k/2 chiều X_X chắc em vẫn đi đường 1 cũ quá...híc híc:(

catrang7557

Xe hơi
Sáng qua e bị thu rồi mà bác, chắc họ chưa hoàn thiện nên cũng chưa thu thường xuyên. Hôm qua lúc e đến đó chắc nhiều bác cũng tưởng chưa thu phí nên đến trạm thắc mắc nhưng cuối cùng vẫn phải xì tiền. Đoạn gần đến trạm Cao bồ đường xấu khoảng 3km hạn chế tốc độ 40km/h , đi khá khó chịu.

QH1105

Xe tải
Đường này thông đến đâu rồi các cụ ơi ? Mà sao phí kinh thế nhỉ :(

zin157

Xe máy
Sáng nay xem Thời sự thấy lão Thương Píc cắp đi quay cảnh tắc tại trạm thu phí ròi thây

Hưng Híp

Xe tăng

nang xuan

Xe buýt
Cao tốc Cầu Giẽ-Ninh Bình tắc cứng vì trạm thu phí
08/07/2012 20:37 | Xã hội | Xem thêm ảnh
Sự kiện: Trạm thu phí, cao tốc, Cầu Giẽ Ninh Bình, tắc đường
(VTC News) – Mất nhiều thời gian vì phải soi thẻ xác nhận và thu phí, trạm thu phí tại nút giao Đại Xuyên trở nên tắc cứng gần 2km khi lượng xe lưu thông chiều chủ nhật đông hơn ngày thường.
» Tối nay, cao tốc Cầu Giẽ - Ninh Bình bắt đầu thu phí
» Thông xe toàn tuyến cao tốc Cầu Giẽ - Ninh Bình
Việc thu phí cầu đường trong những thời điểm lượng xe đông đúc vốn đã mất khá nhiều thời gian thì nay với kiểu thu phí theo km, thời gian để nhân viên thu phí soi thẻ xác nhận, tính cước và thu phí đội lên gấp 2, 3 lần so với bình thường.

Kết quả chỉ hai ngày sau khi bắt đầu thu phí theo km, đường cao tốc Cầu Giẽ - Ninh Bình đã "nếm mùi" tắc đường vì trạm thu phí.

Xe bắt đầu ùn cứng từ đoạn đường cách trạm thu phí hơn 1km.

Dù đã huy động 4 trạm thu phí cùng một lượng khá đông nhân viên phân luồng nhưng từ khoảng 4h đến 6h chiều ngày 8/7, đoạn nút giao Đại Xuyên bị tắc cứng tới hàng km. Hàng trăm xe nhích từng mét để được đến lượt trả tiền phí.

Anh Lâm, lái xe khách Hà Nội – Thái Bình cho biết, anh những tưởng khi chấp nhận trả phí cao hơn để đi tuyến đường cao tốc này thì sẽ tiết kiệm thời gian, không ngờ lại chậm lịch trình hơn dự kiến gần 1 tiếng đồng hồ.

Hàng trăm xe nhích từng cm đế tiến tới trạm thu phí.

“Thu phí kiểu này tôi thấy chưa hợp lý bởi nhân viên thu phí sẽ phải kiểm tra thẻ vào đường cao tốc, tra trên bảng về chặng đường cũng như loại xe rồi mới đưa ra mức phí để thu. Điều này khiến thời gian qua trạm của mỗi xe tăng lên nhiều và tắc đường là khó tránh. Hôm nay là ngày chủ nhật bình thường đã tắc thế này thì không hiểu tới dịp lễ Tết chúng tôi sẽ mất bao nhiêu thời gian khi muốn qua trạm thu phí này” - anh Lâm nhận xét.

Việc soi chiếc vé vào đường cao tốc như thế này được cho là một trong những lý do khiến thời gian thu phí lâu hơn.

Việc thu phí cao tốc Cầu Giẽ - Ninh Bình mới bắt đầu được tiến hành từ 22h ngày 6/7. Theo đó, các phương tiện đi vào đường cao tốc sẽ phải lấy thẻ xác nhận vị trí bắt đầu sử dụng đường cao tốc, căn cứ các thẻ này, tại các vị trí phương tiện ra khỏi đường cao tốc sẽ nộp phí sử dụng đường cao tốc theo từng loại xe và quãng đường thực tế xe đã chạy trên đường cao tốc.

Tất cả các phương tiện tham gia giao thông trên tuyến cao tốc trên đều phải chịu phí. Mức phí thấp nhất đối với xe 12 ghế ngồi, xe tải có tải trọng dưới 2 tấn và các loại xe buýt vận tải hành khách công cộng là 15.000 đồng/lượt, cao nhất là 70.000 đồng/lượt; mức phí cao nhất đối với xe có tải trọng từ 18 tấn trở lên và xe container 14 fit là 280.000 đồng/lượt, thấp nhất là 60.000 đồng/lượt.

Sau gần 1h đồng hồ, chúng tôi mới nhìn thấy trạm thu phí.

Cầu Giẽ-Ninh Bình là tuyến đường cao tốc đầu tiên ở khu vực phía Bắc, có chiều dài 50km. Dự án có tổng vốn đầu tư xấp xỉ 9.000 tỷ đồng. Công trình được thiết kế đạt chuẩn đường cao tốc loại A, quy mô nền đường 6 làn xe, mặt đường 4 làn xe và tốc độ thiết kế 100-120 km/h.

Khi tuyến đường được thông xe, các phương tiện di chuyển từ Hà Nội tới Ninh Bình và ngược lại sẽ rút ngắn được khoảng một nửa thời gian.

Lượng xe chờ sau lưng dài h

atti_vn

Xe tải
Cụ nào có thông tin cập nhật em với, cao tốc CG - NB đã thu phí có bị tắc nữa ko ạ, mất hơn 1 giờ chỉ đ 1 km qua trạm soát vé em đi đg 1A cho lành, thứ 4 này em đi vào TH ạ.

rfs

Xe điện
Cụ nào có thông tin cập nhật em với, cao tốc CG - NB đã thu phí có bị tắc nữa ko ạ, mất hơn 1 giờ chỉ đ 1 km qua trạm soát vé em đi đg 1A cho lành, thứ 4 này em đi vào TH ạ.
Hôm qua e cũng bị tắc tầm 30 phút ở trạm thu phí, đi đường cũ hôm qua thì nhanh mà tiết kiệm được 20k, lại phải giữ ticket ở đầu Liêm Tuyền rồi lên Đại Xuyên trả tiền.

atti_vn

Xe tải
Hôm qua e cũng bị tắc tầm 30 phút ở trạm thu phí, đi đường cũ hôm qua thì nhanh mà tiết kiệm được 20k, lại phải giữ ticket ở đầu Liêm Tuyền rồi lên Đại Xuyên trả tiền.
Vầng cám ơn cụ để em nghe ngóng thêm rồi hôm đó quyết định.
Cụ nào biết cho em hỏi thên QL1A cũ từ Phủ Lý đi Ninh Bình đường đi tốt không ạ.

kikvakik

Xe buýt
Chắc cũng sớm thu phí thôy, nhưng em đi chiều mồng 8/6 từ Ninh BÌnh về Hà Nội ko mất xu nào!!! đường vắng gần như đóng 1 mình!