[CCCĐ] Đường Hồ Chí Minh từ Đà Nẵng lên Kon Tum!

tuanastro

Đi bộ
Một năm em thường đi công tác cung đường này 1 lần, chỉ toàn rừng núi nên không có gì nhiều, thôi thì có gì em mần nấy. Cũng chia sẽ luôn một ít kinh nghiệm cho các bác nào muốn làm chuyến Tây Nguyên bằng đường Hồ Chí Minh ạ! Toàn bộ ảnh này là em ngồi trên xe chụp.

Khởi hành từ Đà Nẵng lên Thạnh Mỹ 60km dừng ăn sáng - uống cà phê (chỉ nên dừng ở đây, đi nữa là nhịn hơi bị lâu).
Từ Thạnh Mỹ bắt đầu chạy vào Khâm Đức (huyện Phước Sơn - Quảng Nam), rừng núi âm u rồi đây:

Đoạn này chạy dọc con sông Đăk Mi mùa khô cạn nước, chỏng chơ là đá nhưng rất đẹp:

tuanastro

Đi bộ
Đoạn này các bác có thể dừng nghỉ tại "Thác nước" nhưng tiếc là hôm em đi thác cạn rồi, hôm nay đang mùa mưa trên đó chắc có lại.

Đến thị trần Khâm Đức rồi đây...

Chỉnh sửa cuối:

hatmit

Xe tải
Em vừa đi cung này về. Đường đẹp hơn đi từ Kon Tum đi Buôn Mê Thuột.

lrudec

Xe tải
Em đã từng nhỡ chuyến bay Đà Nẵng - Playku một lần, nên đi đêm cung đường này... Cám ơn cụ chủ, em nhớ quá!

tuanastro

Đi bộ
Nếu xuất phát từ Đà Nẵng khoảng 6h sáng thì đến Ngọc Hồi - Kon Tum ăn trưa là vừa đấy bác, khoảng 11h là đến Ngọc Hồi. Em xin được tiếp tuc hành trình ạ. Sắp hết địa phận Quảng Nam, chuẩn bị lên đèo Lò Xo. Khiếp, Đà Nẵng nắng và nóng 38 - 39 độ mà lên đến đây đã thấy lành lạnh và mưa phùn phùn rồi. Chuẩn bị lên đèo thôi...

Hai lỗ tai bắt đầu bị ù ù... Qua đèo rồi đến Đăk Glei - Kon Tum. Vừa hết đèo là đến vị trí xe bị tai nạn năm xưa của Hội Cựu chiến binh phường Kim Liên. Tụi em dừng lại thắp nén nhang nhưng lúc này mưa to quá em không chụp được bức nào. À đoạn này hiện nay đã có đường thoát hiểm rồi các bác nhé.

Vào đất Kon Tum trời hết mưa...

Nhà cửa hai bên đường...

Người dân ở đây chủ yếu làm nương rẫy nên nhà cửa đóng im ỉm cả ngày...

Cuộc sống của người dân bản xứ

Nhà Rông đây...

buonnon

Xe buýt
Cụ nào đi cung này nhớ cách Thạch mỹ khoảng 20km có 1 biển hạn chế 40 gần như là biển lừa vì hơi khó nhìn các chú vàng hay chén ở đây lắm. E đã bị dính 2 lần ở đoạn này: 1 lần có bác Liệt sỹ trên xe cứu e còn 1 lần có cụ Hồ cứu các cụ ạ.

inochi

Xe điện
Bác lại làm em nhớ, em mới đi cung này về. Nói thật là đồi núi bên đất Quảng Nam thoai thoải nên lái xe lần đầu dễ chủ quan khi qua đèo lò xo.
Ngọc Hồi có quán lẩu bò của dân địa phương do một anh chủ người Thái Bình nên đây lấy vợ, định cư ăn ngon và giá quá là hạt rẻ, để em up mấy cái ảnh trong máy điện thoại hầu các cụ

Ngọc Ka Ka

Đi bộ
Hôm vừa rồi em có chạy từ Kon Tum ra Đà Nẵng nhưng không chạy đường HCM mà chạy quốc lộ 24. Đường này 3/4 là đèo, qua 1 khu nghỉ dưỡng em nhớ láng máng hình như tên là Trại Mát. Từ khu nghỉ dưỡng này tới Thạch Trụ là 1 con đèo tương đối khủng, khó hơn đèo Lò So vì đường hẹp, nhiều chỗ bị lở núi. Đoạn đổ đèo xuống thì phê nhưng cụ nào có đi qua chỗ này thì lưu ý trâu bò từ vách núi tự nhiên xồ ra. Cây xăng khá hiếm, có đoạn ba bốn chục cây mới có.

tainon

Xe điện
Cụ vừa đi sượt qua em, em ở khâm đức

volga-lada

Xe tải
Hôm vừa rồi em có chạy từ Kon Tum ra Đà Nẵng nhưng không chạy đường HCM mà chạy quốc lộ 24. Đường này 3/4 là đèo, qua 1 khu nghỉ dưỡng em nhớ láng máng hình như tên là Trại Mát. Từ khu nghỉ dưỡng này tới Thạch Trụ là 1 con đèo tương đối khủng, khó hơn đèo Lò So vì đường hẹp, nhiều chỗ bị lở núi. Đoạn đổ đèo xuống thì phê nhưng cụ nào có đi qua chỗ này thì lưu ý trâu bò từ vách núi tự nhiên xồ ra. Cây xăng khá hiếm, có đoạn ba bốn chục cây mới có.
Cụ đi tuyến đấy đúng y xì em đi lúc 30/4 hai cái đèo cụ nói là đèo Măng Đen và đèo Viholet, trong đó đèo viholet chỉ có xuống chứ không có lên, đổ đèo này cực thích.

Happy4ever

Xe điện
Cụ đi tuyến đấy đúng y xì em đi lúc 30/4 hai cái đèo cụ nói là đèo Măng Đen và đèo Viholet, trong đó đèo viholet chỉ có xuống chứ không có lên, đổ đèo này cực thích.
Qua Măng Đen nghỉ 1 đêm cũng tuyệt cụ ah. Có món gà nướng chấm tiêu rừng rất ấn tượng.

Bóng Chày

Xe lừa
Em thì lại chạy từ Đà nẵng ra Thạch Mỹ ròi chạy về đường 9 Nam Lào. Cả đoạn 200km đường bê tông khá xấu, quạnh không 1 bóng người cho đến tận gần A Lưới. Vừa đi vừa đói vì từ Đà Nẵng nhầm đường lò dò mãi mới đến được Thạnh Mỹ.
Vậy đường này mấy trăm KM thì đến Plaiku và mặt đường thế nào cụ?
Em thấy ảnh cụ nhiều bà con, dân tình sống đông đúc quanh đường?

Đoạn này các bác có thể dừng nghỉ tại "Thác nước" nhưng tiếc là hôm em đi thác cạn rồi, hôm nay đang mùa mưa trên đó chắc có lại.

Đến thị trần Khâm Đức rồi đây...

Em vừa từ Pleiku về Đà Nẵng, mưa mù suốt từ đèo lò xo về tận Đại Lộc