[CCCĐ] Đường sang nước lạ

Ka_nhep

Xe tăng
Em cũng sắp làm 1 tua đi TQ,lót dép hóng cụ.

Matiz 1.0

Xe điện
Hóng bài và ảnh của cụ :)

Applepie

Xe hơi
Hóng luôn ảnh

TungNguyenMD

Xe container

Trên hình chữ to nhất là chữ Thọ cụ ạ. Hai bên là "Phúc như đông hải - Thọ tỷ nam sơn" đọc từ phải qua trái. Chắc chủ nhà hàng nhiều xèng quá sợ die sớm nên mới treo chữ này:))
Vâng cám ơn cụ bổ sung rất hữu ích. Hình như chữ trên cùng bên phải mới là chữ Phúc phải không cụ?
Em chẳng biết gì về mấy chữ này. Nhìn như nhìn bức vách cụ à

hlhoso

[Tịch thu bằng lái]
Vâng cám ơn cụ bổ sung rất hữu ích. Hình như chữ trên cùng bên phải mới là chữ Phúc phải không cụ?

Để em dịch cho:
" Chào mừng phái đoàn cụ Tùng - VN sang thăm đất nước chúng tôi " - " TRÂN TRỌNG " :)):)):)):))

RICKY85

Xe hơi
Chuẩn cụ ạ. Tiếng Trung e cũng mù tịt. Nhưng khi sống ở vùng quê của Nhật thì ngoài tiếng mẹ đẻ ra họ cũng không nói được tiếng gì nữa. Cũng nhiều lần phổ cập tiếng Việt cho họ mà bất thành, thôi thì đất ko chịu giời thì giời cũng ngậm ngùi chịu đất vậy. Học tiếng Nhật được nửa mùa xu hào thì gặp ngay bức ảnh của cụ, hoá ra là cùng dân tóc đen da vàng nên cũng có chút dây mơ rễ má. Tiếp tục hóng chuyến đi của cụ...

thinhduybao

Xe điện
Xen ngang chuyện cụ Tùng về chữ nghĩa tí. Đợt em sang Bằng tường. Lúc đi lang thang có một cái nhà to , em nghĩ là Uỷ ban uỷ biếc gì đó. Trên nóc có một hàng chữ đỏ, em dịch cho mấy em gái cùng đi là : mao chủ xỉ sống mãi trong sự nghiệp chúng ta. Mấy em gái phục em lắm :))
Hôm sau cũng đi ngang chỗ đấy, mà lại đi cùng HDV Tàu, mấy em gái check lại chú HDV , chú ý bẩu đây là trường học, hàng chữ kia nghĩa là : dạy cho tốt, học cho tốt =))

kunbo

Xe tải
À vì thời hạn của em còn khá dài mà gần hết trang ấy mà. Nên bây giờ không phải dán là em thích lắm. Đỡ phải mất công đổi HC khi vẫn còn hạn
Cụ khoe khéo quá, dưng mà iêm chim ưng - cứ đi nhiều pót bài lên đây là được.

xezace

Xe tăng
Em vưỡn đang hóng nước Lạ qua lời kể của cụ. Xem ló lạ đến nhường nào:D:D

kunbo

Xe tải
Bên trong nhà hàng họ treo cái chữ Tàu gì mà em dek đọc được. Chỉ biết mỗi chữ to đùng ở giữa là chữ Phúc thì phải. À mà nhà này dán chữ Phúc xuôi còn đa phần dân TQ dán chữ Phúc ngược. Đây là câu chuyện rất hay em xin kể hầu các bác.

Năm đó khi chiếm được thành Nam Kinh. Chu Nguyên Chương thấy dân trong thành không thuận theo ý mình. Nên ông ta chuẩn bị cho giết những nhà dân đó. Chu Nguyên Chương vốn xuất thân từ giai cấp thấp, học hành thì vớ vẩn nên đương nhiên là khát máu và không có sự dung thứ người khác.
Biết được tin đó, hoàng hậu vợ ông liền bí mật sai lính báo cho những nhà đó dán chữ Phúc trước cửa.
Đến giờ Chu Nguyên Chương, Hoàng hậu cùng binh lính đến những nhà đó để bắt người nhà ra trị tội. Nhưng ngạc nhiên thay, nhà nào cũng dán chữ Phúc ở trước cửa. Hoàng hậu nói "Họ biết Hoàng thượng đến nên dán chữ Phúc, với ý là người mang phúc đến cho họ đấy" Chu Nguyên Chương nghĩ bụng "Bỏ mẹ, họ chờ ta mang phúc đến mà ta định giết họ sao?" Nên bèn tha cho những nhà đó. Mặc dù tay chân còn bứt rứt vì chưa được nhúng máu
Đang ngứa ngáy sẵn, bỗng nhìn thấy một nhà dán chữ Phúc ngược. Ngài kêu lên "Đây rồi! DCM thằng này láo, dám dán chữ Phúc ngược à?"
Thực tế thì chủ nhà là người chỉ biết tiếng Việt, tiếng Anh giống như em và các bác chứ đưa cho cái chữ Tàu thì biết dán thế dell nào. Bèn dán ngược mà không hề hay biết.
Nhưng Hoàng hậu là người rất nhanh trí. Bà nói: "Thưa bệ hạ, nhà này là một đại trí thức, họ dán chữ Phúc ngược là có ý cả đấy ạ!"
"Ý dell gì bọn ngu dân này"
Chu Nguyên Chương gầm lên
"Thưa bệ hạ, Phúc dán ngược là phúc đảo (tiếng Tàu chữ đảo với đáo đọc gần giống nhau). Có nghĩa là phúc đáo, họ biết hôm nay Hoàng thượng mang phúc đến đáo gia họ đấy ạ"
Từ đó trở đi đa phần dân TQ dán chữ Phúc ngược

Ơ, nhưng mà có thấy nó giống chữ Phúc đâu cụ.

Taikhongxe

Xe đạp
Cụ viết hay quá. Like cụ.

drfooter

[Tịch thu bằng lái]
Hóng cụ chủ vào post tiếp, đọc ít quá không sướng, hôm qua giờ chỉ hóng mỗi thớt này, hichic

vnvodoi

Xe tăng
Cụ chủ mà xuất bản tuyển tập các chuyến đi của cụ khéo đắt hàng lắm.Cách viết dí dỏm mà uyên bác .:)

hailuatn

Xe container
Mấy nhà hàng bên Bằng Tường nó hay đốt pháo đúng 12 giờ trưa, đợt này cụ sang nó còn đốt nữa không?

Ba Kích Rừng

Xe điện
{Kinh doanh chuyên nghiệp}
Em đi TQ từ khi còn bé.. lớn thì chưa đi mới đau.. dù ko xa nước lạ lắm

Quang Tống

Xe hơi
em hóng bài của thớt. Về chữ Phúc Đảo, em có chút góp ý:
- Tiếng Trung có 2 chữ Đảo () và Đến () đồng âm khác nghĩa, đều đọc là Tào.
Nên chữ Phúc treo ngược tức là Phúc Đảo, khi đọc cũng có nghĩ là Phúc Đến cụ ạ.
Nên các chữ Lộc, Xuân, Phúc bên này họ thường treo ngược như thế

Lặng lẽ Sapa

Xe đạp
Chủ thớt có lối viết rất lôi quấn, có gì đó rất riêng. Mỗi tội lâu ra chap mới.

Multivan_cz

Đi bộ
Chuyến đi nào của cụ cũng chi tiết và thú vị. Cảm ơn cụ nhiều