[CCCĐ] Đường Trường Sơn Đông, Trường Sơn Tây - Hè 2019

thằng nhà quê

Xe điện
E hóng. Năm 2015 chạy xe may xuyên Vịt qua đường HCM Tây từ đoạn Khe Gát (Quảng Bình) đến Khe Sanh (Quảng Trị) phải mang theo can xăng, đi gần 200km chả thấy bóng người :D
hay đó bạn, "quăng" lên đây đi

Tài mới HP

Xe đạp
tưởng là tưởng thế nào, cụ ngồi trong căn hộ chung cư thì nói mạnh thế thôi!
bửa ấy là nhằm trung tuần tháng 7 ta, tiết trời mưa gió mù mịt âm khí nên rất dễ găp oan hồn hiện về. 3 cái bóng áo dài trắng xõa tóc cặp mắt của họ vô hồn nhìn lên phía trước............không thể nhầm được. E luống cuống mãi mới bật được cửa xe lao ra ngoài
Dân trong vùng họ khẳng định chuyện khó tin ấy là có, nhiều người gặp rồi

Lần khác e cũng chạy đêm cùng anh bạn từ Nam Trà my đi Kon tum, sau bữa rượu chia tay nhiệt tình chạy đến cánh rừng Săng lẻ mà mắt cứ díu lại, con đường trước mặt cứ nhòe đi, anh bạn nằm băng ghế sau say mềm ko biết gì. Cố thêm một đoạn bỗng thấy thấp thoáng một cái lán trong rừng, e liều dừng xe lại chèn bánh cẩn thận rồi lảo đảo rẽ lối tìm vào
dưới bóng trăng cuối tháng lờ mờ chỉ kịp nhận ra cửa khép hờ không có người bên trong, có lẽ bỏ hoang lâu ngày. Một tiềng cú kêu làm e giật bắn người, định thần lại bước vào bên trong qua ánh sáng yếu ớt từ chiếc quẹt gaz tìm được góc trống. Thôi thế cũng tốt, ít ra còn có chổ tranh thủ ngả lưng ko lo mưa gió. Say cố chạy nhỡ lao xuống vực là coi như xong !!! Rượu ngấm rồi ko còn biết sợ, lăn ra ngủ ko biết gì

Mờ sáng tỉnh dậy dụi mắt nhìn, cái gì thế này ??? xung quanh là những vật dụng dành cho người chết, bên ngoài rải rác những tượng nhà mồ nhe răng cười, mà xa xa còn mấy cái nhà mồ ntn nữa
Bàng hoàng chợt nhận ra, đêm qua say rượu mình đã chui vào cái nhà mồ của người Thượng chứ ko phải cái lán bỏ hoang..........Kinh hoàng ! mấy tháng liền sau đó ko dám ngủ một mình.

Cụ đúng thật là truyền nhân của cụ Nguyễn Ngọc Ngạn rồi.

TungC

Xe tải
E chỉ có ảnh thui, văn kém lên ko viết bài cụ ạ

Mr.BaoViet

Xe hơi
Đường vắng thế này mà đi 1 mình thì ngại nhỉ, em vào hóng tiếp à

j23

Xe container
Chuyện người âm TNXP, thậm chí cả VNCH quãng này thì em cũng nghe vài lần rồi, cả từ những người mà em tin là họ không nói khoác..

zonda82

Xe container
Biết bao xương máu cha anh đã bỏ lại.

bimbim71

Xe điện
Biết bao xương máu cha anh đã bỏ lại.
Đau xót cụ nhỉ.Nhà em ông cậu ruột cũng nằm bên Lào,ông chú vợ nằm lại Phú Yên.Bố tổ cha thằng nào xúi dại nồi da xáo thịt,giờ ta lại trở về chế độ phong kiến kiểu mới.

anhquanhn

[Tịch thu bằng lái]
bửa ấy là nhằm trung tuần tháng 7 ta, tiết trời mưa gió mù mịt âm khí nên rất dễ găp oan hồn hiện về. 3 cái bóng áo dài trắng xõa tóc cặp mắt của họ vô hồn nhìn lên phía trước............không thể nhầm được. E luống cuống mãi mới bật được cửa xe lao ra ngoài

Lần khác e cũng chạy đêm cùng anh bạn từ Nam Trà my đi Kon tum, sau bữa rượu chia tay nhiệt tình chạy đến cánh rừng Săng lẻ mà mắt cứ díu lại, con đường trước mặt cứ nhòe đi, anh bạn nằm băng ghế sau say mềm ko biết gì. Cố thêm một đoạn bỗng thấy thấp thoáng một cái lán trong rừng, e liều dừng xe lại chèn bánh cẩn thận rồi lảo đảo rẽ lối tìm vào
dưới bóng trăng cuối tháng lờ mờ chỉ kịp nhận ra cửa khép hờ không có người bên trong, có lẽ bỏ hoang lâu ngày. Một tiềng cú kêu làm e giật bắn người, định thần lại bước vào bên trong qua ánh sáng yếu ớt từ chiếc quẹt gaz tìm được góc trống. Thôi thế cũng tốt, ít ra còn có chổ tranh thủ ngả lưng ko lo mưa gió. Say cố chạy nhỡ lao xuống vực là coi như xong !!! Rượu ngấm rồi ko còn biết sợ, lăn ra ngủ ko biết gì

Mờ sáng tỉnh dậy dụi mắt nhìn, cái gì thế này ??? xung quanh là những vật dụng dành cho người chết, bên ngoài rải rác những tượng nhà mồ nhe răng cười, mà xa xa còn mấy cái nhà mồ ntn nữa
Bàng hoàng chợt nhận ra, đêm qua say rượu mình đã chui vào cái nhà mồ của người Thượng chứ ko phải cái lán bỏ hoang..........Kinh hoàng ! mấy tháng liền sau đó ko dám ngủ một mình.
Phải đi vào buổi tối, xung quanh toàn rừng ko có nhà cửa gì, trước sau mình đi cả tiếng ko có 1 cái xe hay bất cứ người và vật gì thì mới cảm nhận được như cụ. Cách đây mấy năm buổi tối e đi 1 xe/ 2 người qua Trường sơn Tây đoạn phía Nam cũng thấy ghê phết, ko có xe nào để bám theo cho đỡ cảm giác lạc lõng giữa đường dài bất tận :D

soiso

Xe hơi
Phải đi vào buổi tối, xung quanh toàn rừng ko có nhà cửa gì, trước sau mình đi cả tiếng ko có 1 cái xe hay bất cứ người và vật gì thì mới cảm nhận được như cụ. Cách đây mấy năm buổi tối e đi 1 xe/ 2 người qua Trường sơn Tây đoạn phía Nam cũng thấy ghê phết, ko có xe nào để bám theo cho đỡ cảm giác lạc lõng giữa đường dài bất tận :D
Tks cụ chia sẻ

pqvu

Xe máy
Em nghĩ Cụ không phải đi đường Trường Sơn Đông rồi! Theo em đường Hồ Chí Minh ( đường Trường Sơn ) như thế này.
Đoạn trước chiến tranh em không bàn đến vì em ko rõ và nó có cả phẩn ở Lào nữa. Em đang nói là hiện tại em đi và được biết :
1.Đoạn từ Hà Nội -> Khe Gát gọi là đường mòn Hồ Chí Minh
2.Đoạn từ Khe Gát chia ra 02 nhánh : Nhánh (1) Đông Trường Sơn từ Khe Gát ( Quảng Bình) tới Cam Lộ ( Quảng Trị) Nhánh(2) Tây Trường Sơn bắt đầu từ Khe Gát (QB) tới tt Lao Bảo ( Quảng Trị)
3. Đoạn từ Lao Bảo (Quảng Trị) tới Đông Giang ( Quảng Nam) gọi là đường Hồ Chí Minh ( đường TRường SƠn)
4.a Đoạn từ Quảng Nam lên Kontum - Gia Lai - Đắclak - Đắcnong- Lâm Đồng..... gọi là đường Hồ Chí Minh ( quốc lộ 14 ).
4b. Đoạn từ Thạnh Mỹ - Trà My - Bắc Trà my( Quảng Nam ) - Sơn Tây (Quảng Ngãi) - Kplong (Kontum) - Kbang ( Gia Lai)- Lâm Đồng - Bình Phước thì mới gọi là đường Trường Sơn Đông. Đường này mới làm chưa xong chưa có người đi hết đoạn nên không biết hết. Em từng đi từ An Khê (gia Lai ) về tới Quảng Nam nên em biết rõ và chắc đây đường Trường Sơn Đông. Em có một số ảnh nhưng ở đt nên ko up lên đc
Đường Trường Sơn Đông có chiều dài 667,5 km, điểm đầu của tuyến đường là Thị trấn Thạnh Mỹ, tỉnh Quảng Nam, điểm cuối của tuyến đường là cầu Suối Vàng, thành phố Đà Lạt, tỉnh Lâm Đồng. Đường sẽ được nối vào QL 20 để có thể đến thẳng thành phố Hồ Chí Minh. Tuyến đường với tiêu chuẩn kỹ thuật là đường Cấp 4 miền núi, có mặt cắt 8,00m chạy xuyên qua 7 tỉnh: Quảng Nam, Quảng Ngãi, Kon Tum, Gia Lai, Dak Lak, Phú Yên và Lâm Đồng. Đường đi qua các Thị trấn miền núi quan trọng là: Thạnh Mỹ, Tu-Mơ-Rông, Măng Đen, K’Bang, Ayun Pa, M'Drak

Chủ trương của chính phủ Việt Nam là xây dựng đường Trường Sơn Đông song song với Quốc lộ số 1 ở phía đông và đường Hồ Chí Minh ở phía tây nhằm kích thích phát triển kinh tế ở các vùng mà con đường đi qua, vì những vùng đó còn khó khăn, nghèo đói, mặc dù trong cuộc kháng chiến chống Mỹ nhân dân ở đây đã đóng góp nhiều hy sinh to lớn cho cuộc kháng chiến.

Chủ đầu tư Dự án: Ban QLDA 46 BTTM

Đường Trường Sơn Đông giao cắt với các quốc lộ như: 14E, 24A, 19A, QL29, QL25, QL26

Đường Trường Sơn Đông bắt đầu khởi công xây dựng vào ngày 5/9/2005 và đang tiếp tục thi công những gói thầu trong dự án.

Cho đến ngày 16 tháng 4 năm 2019 đoạn đường nối từ thị trấn Kbang, tỉnh Gia Lai đến thị trấn thạnh mỹ, Quảng Nam đã hoàn thành, đoạn này có kết nối với đường cao tốc Đà Nẵng - Quảng Ngãi, qua huyện Sơn Tây, về Sơn Hà, ra Sơn Tịnh vào cao tốc. Đường bê tông khá đẹp, oto 4 chỗ có thể chạy tốt.
Link GG các Cụ tham khảo : https://www.google.com/search?rlz=1C1CHBF_enVN836VN836&sxsrf=ACYBGNT7Q8wKo_GWYYTK-3u9edDliIzDig:1571931354769&ei=2sSxXafPLrCzmAW6mp3oCw&q=dự+án+đường+Trường+sơn+Đông+mới+làm&oq=dự+án+đường+Trường+sơn+Đông+mới+làm&gs_l=psy-ab.3...2577.7208..7708...10.2..10.214.3126.16j12j1......0....1..gws-wiz.......0i71j35i304i39j33i10.nTv0SW1fSvo&ved=0ahUKEwinpIzQnLXlAhWwGaYKHTpNB70Q4dUDCAs&uact=5

Hanahanoi

[Tịch thu bằng lái]
Đau xót cụ nhỉ.Nhà em ông cậu ruột cũng nằm bên Lào,ông chú vợ nằm lại Phú Yên.Bố tổ cha thằng nào xúi dại nồi da xáo thịt,giờ ta lại trở về chế độ phong kiến kiểu mới.
Giờ mỗi lần ghé về nhà thờ họ nhìn những hàng dài " tổ quốc ghi công, bảng vàng danh dự, huân chương các loại" mà thấy ngậm ngùi xen lẫn một cảm giác hụt hẫng cụ ah ! :-s

patphamtuan

Xe hơi
Bài của cụ hay quá. em học kinh nghiệm.

patphamtuan

Xe hơi
Bài viết hay quá, em hóng lấy kinh nghiệm.

soiso

Xe hơi
Hay quá e đọc lấy kinh nghiệm

BINH MINH 07

Xe điện

Vẫn là một cung đường thuộc loại nhiều cảm xúc nhất, giờ đây dù cho đã không còn vắng vẻ như cách đây chục năm nhưng nói về độ hoang sơ và chiều dài thì nó vẫn là cung đáng để trải nghiệm. Cái cảm giác chạy giữa đêm tối chỉ có một mình thì những ai chưa trải nghiệm sẽ không hình dung ra đâu, em đi cả nhà gồm vợ chồng và hai đứa trẻ mà còn vãi đái ra ấy chứ.
Một trải nghiệm không bao giờ quên khi em chạy trong đêm tối, trời mưa xối xả mà xăng thì báo vạch vàng lúc gần đến Khe Gát, lúc đó em không biết đi gần đến đó đâu vì không có google map. Mưa rừng thì các cụ biết rồi đấy, kinh khủng, đường ban ngày thì nóng đổ lửa, nền xi măng hấp thụ nhiệt, gặp trời mưa nó bốc hơi không thấy đường luôn.
Hai đứa con và vợ lúc đầu còn ngắm nghía cảnh quan, vua đùa nhưng càng đi trời càng tối dần, gặp mưa nữa là im phắc, về đến ngã 3 Khe Gát rồi mới biết là mình sống, em thề về cả đêm đíu ngủ được vì sợ nghĩ lại trong đêm tối mà hết xăng trong tình trạng mưa thế thì không biết cả nhà sẽ thế nào nữa.

Hanahanoi

[Tịch thu bằng lái]
Vẫn là một cung đường thuộc loại nhiều cảm xúc nhất, giờ đây dù cho đã không còn vắng vẻ như cách đây chục năm nhưng nói về độ hoang sơ và chiều dài thì nó vẫn là cung đáng để trải nghiệm. Cái cảm giác chạy giữa đêm tối chỉ có một mình thì những ai chưa trải nghiệm sẽ không hình dung ra đâu, em đi cả nhà gồm vợ chồng và hai đứa trẻ mà còn vãi đái ra ấy chứ.
Một trải nghiệm không bao giờ quên khi em chạy trong đêm tối, trời mưa xối xả mà xăng thì báo vạch vàng lúc gần đến Khe Gát, lúc đó em không biết đi gần đến đó đâu vì không có google map. Mưa rừng thì các cụ biết rồi đấy, kinh khủng, đường ban ngày thì nóng đổ lửa, nền xi măng hấp thụ nhiệt, gặp trời mưa nó bốc hơi không thấy đường luôn.
Hai đứa con và vợ lúc đầu còn ngắm nghía cảnh quan, vua đùa nhưng càng đi trời càng tối dần, gặp mưa nữa là im phắc, về đến ngã 3 Khe Gát rồi mới biết là mình sống, em thề về cả đêm đíu ngủ được vì sợ nghĩ lại trong đêm tối mà hết xăng trong tình trạng mưa thế thì không biết cả nhà sẽ thế nào nữa.
trước kia còn hoang vắng thì những hoàn cảnh như vậy rất dễ gặp, đặc biệt ở miền trung - tây nguyên, bây giờ hạ tầng mọc lên + khcn nên những hiện tượng ấy dần nhạt đi
nếu có ai đó kể lại thì rất dễ bị những người trẻ, quen du lịch qua mạng........cho là hoang tưởng !