Đứt dây curoa cam và cách nhận biết dây đã cũ

SonrackTài khoản đã xác minh

OF vì cộng đồng
Nói chung là mua xe nào thì lên mạng search xem máy móc thế nào đã, nên tránh loại máy dùng "timing belt" (dùng dây cua-roa) mà nên chọn loại máy dùng "timing chain" (xích sắt), loại này cực bền vì có vòi phun dầu bôi trơn liên tục như hệ thống trục cam, lúc nào dão tý thì có thể căng lại rất đơn giản.
Cái này thì cũng hơi khó bác ạ vì còn phụ thuộc vào nhu cầu và ...ví tiền nữa !:^):^):^):^)

songlam

Xe buýt
Trong manual thì ngoài khống chế số km đã đi nó còn khống chế về thời gian sử dụng nữa các bác ạ. Trong manual của xe Leganza thì trong vòng 5 năm cho dù đi bao nhiêu km cũng phải thay curoacam. Em hôm trước mua xe cũ về, việc đầu tiên là em kiểm tra cái này, vì như các bác đã nói, mua xe cũ không biết chủ cũ đã thay chưa và thay lúc nào.

namquang

Xe buýt
Cho em hỏi tý là Santa fe thì có dây cu roa cam hay dùng xích ah?

kia72

Xe máy
Chủ đề này hay quá, Bác nào biết về máy móc thì liệt kê cho anh em biết loại xe nào thì dùng dây curoa loại nào dùng xích để anh em còn biết để kiểm tra.
Tiện các Bác cho em hỏi kiamorning dùng
dây curoa hay xích ah.

Kh_Ch

Xe hơi
Nói chung là mua xe nào thì lên mạng search xem máy móc thế nào đã, nên tránh loại máy dùng "timing belt" (dùng dây cua-roa) mà nên chọn loại máy dùng "timing chain" (xích sắt), loại này cực bền vì có vòi phun dầu bôi trơn liên tục như hệ thống trục cam, lúc nào dão tý thì có thể căng lại rất đơn giản.
Xích cam cũng bị đứt, hôm nọ e sang ga ra bên Đông Anh thấy một con bị đứt xích cam, thợ nói lần đầu tiên thấy xích cam đứt, vỡ hết máy các cụ ak.

hoaphamxaydung

Xe buýt
Altis thì thế nào các cụ. Cụ nào biết thông tin em biết

Taylornguyen

Xe đạp
Website
www.facebook.com
Em vừa cũng bị đứt (không phải đứt mà bị nát) dây cam mới thay được hơn một tháng. Lý do là bị gẫy tăng cam. Hậu quả là bị gẫy cả dàn cò, may mà xúp páp không bị sao. Gẫy một cái bạc cam. Chi phí thay thế sửa chữa cao ngất ngưởng: gần hai mươi chai cho việc thay cả dàn cò, gioăng đại tu và bury sấy và đương nhiên phải tiện lại cái tăng cam.
Lý do là Gara Kylin ở Hải Phòng khi thay dây đai cam trước đó một tháng siết căng quá, làm cho việc khi vận hành nó tạo lực mạnh lên tăng cam, sau một thời gian ngắn là gẫy dẫn đến việc bị nát dây đai cam.
Điều đáng nói là Gara kylin không nhận biết hoặc cố tình không nhận biết, dẫn đến việc hỗ trợ khách hàng không thoả đáng. Lỗi là do xưởng đó nắp sai kỹ thuật nên gây ra tình trạng trên. Việc đền bù một dây cam mới giá trị hơn một triệu đồng không bao giờ thoả đáng với việc phải bổ cả máy để thay cò và một số thứ khác trong đó.
Nhân đây em xin cảnh báo các bác tài chú ý khi đến làm việc với xưởng này, trông ngoài thì to chuyên nghiệp lắm, nhưng đội ngũ dịch vụ và thợ thì chuyên chỉ có đùn đẩy trách nhiệm, làm ăn thì ẩu. Thêm nữa là hai lần em đên xưởng này làm xe, về đều phải thay lại acquy. Các thánh nên chú ý.

Kh_Ch

Xe hơi
Chia buồn với cụ, các gara chỉ chạy theo lợi nhuận, cái tâm k còn nhiều

KITTOTET

Xe buýt
Nói chung e thấy một điều. Bây giờ các gara chuyển thay đồ kém chất lượng. Cam kết thì vẫn bảo hành but nhiều khi có những phụ tùng mà nếu xảy ra cái gì thì người sử dụng chẳng còn cơ hội mà bảo hành.
Ra tết âm e thay 1 cái Rotuyn lái nó cũng không quá nhiều tiền nên e ra gara thấy báo hỏng e thay luôn. chạy chưa được 2 tháng e thấy có tiếng kêu thì quay lại kiểm tra cái Rotuyn đã hỏng mặc dù được thay mới free but e cũng cảm thấy không hài lòng

Seastar

Xe máy
e cũng vừa bị hỏng vòng bi và kẹt dây curoa cháy khét lẹt, tí nữa thì xong xe, sợ quá

0966556600

Xe máy
các cụ cho cháu hỏi ngu tí ạ xe cháu santafe máy dầu 2016 thì có chay bằng day culoa cam ko ạ hay chạy bánh răng?

kingcrab27

Xe hơi
Xe e 8v cũng đi thay luôn, cho đỡ rủi ro :)

khamlang

Xe đạp
Vụ này e cũng lo,mà nó có hiện tượng gì trước khi bị không các cụ ơi
Tiện cho em hỏi hondacivic 2006 chạy xích hay curoa?

dtl01

Xe tăng
Vụ này e cũng lo,mà nó có hiện tượng gì trước khi bị không các cụ ơi
Tiện cho em hỏi hondacivic 2006 chạy xích hay curoa?
Honda Civic từ 2006 đến 2016 dùng xích cam (timing chain) cụ nhé. Dưới 50 vạn, cứ yên tâm mà chạy.

dtl01

Xe tăng
các cụ cho cháu hỏi ngu tí ạ xe cháu santafe máy dầu 2016 thì có chay bằng day culoa cam ko ạ hay chạy bánh răng?
Santafe từ 2013-2017, dầu cũng như xăng, đều dùng xích cam (timing chain) -> cứ yên tâm mà chạy tới khi nào bán xe. :)

Dây đai cam xe toyota máy dầu các cụ nhé.
Các cụ cứ lấy hàng chính hãng thì chất lượng sẽ ổn hơn. Và đến thời gian quy định thì lên đi thay đai cam.
Em tấn

senhong

Xe tăng
Dây coroa cam,hay còn gọi là đai cam,xích cam,vv..vv dùng để đóng mở cửa hút ,xả của đ/c .
Dây cam của oto thường dùng được khoảng 10v km,thường phải thay khi chu kì bảo dưỡng lớn lần hai của oto( lần 1 là 5v)
Khi đứt dây cam thì tác hại vô cùng lớn ,khong những hỏng máy xe mà còn gây thiệt hại về người nữa( thí dụ : xe đang chạy tốc độ nhanh mà đứt,lúc đó máy sẽ bó lại ,bánh xe ko quay được .ntn thì các bạn tự tưởng tượng,chính vì vậy ở Đức khi thay dây đai cam thợ xe bắt buộc phải có ghi ngày tháng thay,số km dán rất chắc chắn dưới nắp capo xe,cái này Việt Nam! Ta ko có)
Chính vì nó rất quan trọng với xe và người lái xe, nhà sản xuất dây cam đã tính toán rất an toàn,sản xuất dây rất tốt gần như ko thể đứt,
Dây cam đứt thường là do yếu tố bên ngoài tác động: xe chạy quá số km quy định( bảo dưỡng lớn lần hai) thay dây ko đúng quy chuẩn,hoặc thay ko đồng bộ( thay dây thường thay luôn cả căng đai)
Có thể có những kinh nghiệm đơn giản mà bạn cũng có thể biết được khoảng số km xe là bao nhiêu( khi mua xe cũ)
Lấy ví dụ: xe sedan, thường thay lốp xe sau 5-6 vạn km,đĩa phanh bị gờ sau khoảng 15vkm ,rôtuyn lái thay sau 15v ,chan côn,phanh( phần cao su) bị mòn sau 20v ,dây đai an toàn bị cũ sau 20vvv..vv tất nhiên thông số trên chỉ tương đôi chính xác vì còn phụ thuộc rất nhiều vào người lái ,thời tiết ,môi trường vv..vv
Còn các bạn ko chắc chắn thì ta cũng có thể thay luôn ko phải k/tr làm gì vì công tháo ra cũng phức tạp,dây cam cũng ko đắt.
Còn xích cam em cũng chứa thấy xe phải thay bao giờ ,chắc hỏng cũng nát máy mất rồi.

PBN

Xe buýt
Cho em hỏi Honda City 2013 dùng xích cam phải không ạ ? Dây cao su bên ngoài động cơ khi xe chạy kéo trục cơ quay gọi là dây gì ạ ?