E cần tư vấn việc rút hồ sơ gốc xe ô tô ở hà nội về tỉnh đăng ký chính chủ

longvu

Xe tăng
Em đóng thuế ở chi cục thuế quận Kiến An,thành phố Hải Phòng cụ ạ.Cứ lăn tăn mãi về thuế của mình sao lại cao như vậy.Hỏi thì họ nói có barem cả rồi nên không giúp được.
Cụ đóng thuế rồi thì thôi. Nhưng nếu chưa đóng, sao cụ ko đòi áp mức 30% vì xe cụ sx 2007, tính đến nay là 7 năm. Thuế áp cho cụ như thế là SAI 100% rồi. Còn cái giá trị xe thì mỗi tỉnh 1 giá, nhưng chênh lệch nhau ko nhiều nên ko cần care lắm.
Giả sử đồng ý với mức giá xe mới là 650tr:
Thuế đã tính: 650trx50%x2%=6,5tr
Trong khi đúng ra là: 650trx30%x2%=3,9tr.
Như vậy, mấy em thuế đã tính sai (tăng lên) cho cụ = 6.5 -3.9 = 2.6tr. Hay để em ra HP em đòi cho cụ nhé :">
Cụ đọc cách tính năm ở đây đi:
Thời gian đã sử dụng trong 1 năm: 85%
- Thời gian đã sử dụng trên 1 đến 3 năm: 70%
- Thời gian đã sử dụng từ trên 3 đến 6 năm: 50%
- Thời gian đã sử dụng trên 6 đến 10 năm: 30%
- Thời gian đã sử dụng trên 10 năm: 20%

* Thời gian đã sử dụng của tài sản được xác định như sau:
- Đối với tài sản được sản xuất tại Việt Nam, thời gian đã sử dụng tính từ thời điểm (năm) sản xuất tài sản đó đến năm kê khai lệ phí trước bạ;
- Đối với tài sản mới (100%) nhập khẩu, thời gian đã sử dụng tính từ thời điểm (năm) nhập khẩu tài sản đó đến năm kê khai lệ phí trước bạ. Trường hợp không xác định được thời điểm nhập khẩu thì tính theo thời điểm (năm) sản xuất ra tài sản đó.
- Đối với tài sản đã qua sử dụng nhập khẩu kê khai lệ phí trước bạ tại Việt Nam từ lần thứ 2 trở đi, thời gian đã sử dụng tính từ thời điểm (năm) sản xuất tài sản đó đến năm kê khai lệ phí trước bạ và giá trị tài sản làm căn cứ xác định giá tính lệ phí trước bạ là giá của loại tài sản tương ứng do Uỷ ban nhân dân tỉnh quy định mới 100%.

Ví dụ: Tài sản sản xuất năm 2007, đăng ký lần đầu tại Việt Nam (chất lượng mới 100%) năm 2007, đến năm 2009 chuyển giao cho cá nhân khác thực hiện đăng ký sử dụng lần 2 thì thời gian đã sử dụng được tính là 3 năm (2007, 2008, 2009).
P/S: trước em còn bị mấy em thuế tính sai, đáng nhẽ là 5tr, vậy mà tính lên thành ...27tr. Cái này thì là do thuế đòi áp công thức 2% Giá trị mua bán, thay vì ĐƯỢC áp 25% lợi nhuận chịu thuế. Cụ nào bán suất mua chung cư, rồi đi nộp thuế TNCN từ chuyển nhương BĐS hình thành trong tương lai là rõ nhất.

Chỉnh sửa cuối:

Tiendung2912

[Tịch thu bằng lái]
E biết có lẽ bị phạt vì chậm sang tên. Nhưng cái em cần nhất là thủ tục rút hồ sơ gốc như nào ạ.
Cụ nào tư vấn cho em việc rút hồ sơ gốc phải như thế nào? Ai đi rút, thủ túc ra sao ạ.
EM cám ơn các cụ
cần rút hồ sơ alo cho tôi 0912144126

longvu

Xe tăng
bỏ qua đi ku. ta là chính chủ.lăn tăn mệt người<br />
<br />
Tất nhiên là bỏ qua thôi, lần sau thêm kinh nghiệm, chuyển nhượng BĐS thì thuế nhiều hơn, có kinh nghiệm sẽ ko bị mấy em thuế ..chặt, hê hê

Chỉnh sửa cuối:

Zin_bj

Xe đạp
Mình vừa sang tên xe mua qua nhiều đời chủ đây!
1.tìm chủ cũ (tìm được) phí : 1 củ.Đưa 2 vợ chồng đi mang theo CMT, hộ khẩu,đăng kí kết hôn.
2.Ra phòng công chứng làm hợp đồng mua bán.phí: 600k.Bạn phải mang CMT và hộ khẩu.120 Ngô Gia Tự.Tư nhân rất nhanh.
3.Rút hồ sơ bên công an.Hỏi chủ cũ đăng kí ở đâu rồi ra xin bản kê sang tên di chuyển xe chủ cũ kí cho 2 phát nữa.Mình không đút gì nó hành mình gần chết 5 lít phát có giấy hẹn 9 ngày sau mang biển số cũ xuống nó thu lại(khi nộp kê nó giữ đăng kí rồi).
4.xuống lấy hồ sơ tự quản xe về mang lên công an huyện hoặc tỉnh của bạn kê khai nộp thuế xong 3 ngày bấm biển 7 ngày có đăng kí(chỗ này mình chưa làm nhưng về huyện mình nó dễ).
Các bác cũng đừng trông mong gì vào thông tư 12 vì nó chỉ có bên công an đồng ý thôi bộ tài chính chưa có văn bản nào cả, không nộp được thuế thì cũng nhịn.Có thời gian lên đây đọc nhá!
Xe em cũng vừa làm bên Long Biên về Thái Nguyên

XìTrumHP

Xe đạp
Em cũng đã tính kỹ lắm rồi cụ longvu ạ.Tính ra chỉ 4tr tiền thuế thôi.Nhưng em đến nơi hỏi thì mụ nhân viên thuế cứ đém đốt tay rồi khăng khăng là xe em mới có 6 năm và đòi áp thuế 50% .Mà cũng cuối giờ nên em cũng không muốn đôi co nhiều.Thế nên mất 1 ít tiền oan.Nhưng em theo quan niệm là :Được cái lọ thì mất cái chai.Mình thoải mái là được.Đóng thuế cho Nhà Nước còn hơn đem ra đường biếu XXX.Rút kinh nghiệm lần sau vậy.Vodka cụ nhé.Lần sau có làm gì thì cũng phải lên đây hỏi ý kiến các cụ trước mới được.

Chỉnh sửa cuối:

kieninnova.vn

Xe điện
Website
www.dichvudanganh.net
@ phí rút hồ sơ nên tham khảo box e lập tránh bị chặt chém ah.
Tất nhiên là bỏ qua thôi,
lần sau thêm kinh nghiệm, chuyển nhượng BĐS thì thuế nhiều hơn, có kinh
nghiệm sẽ ko bị mấy em thuế ..chặt, hê hê
bác thật uyên thâm

longvu

Xe tăng
Em cũng đã tính kỹ lắm rồi cụ longvu ạ.Tính ra chỉ 4tr tiền thuế thôi.Nhưng em đến nơi hỏi thì mụ nhân viên thuế cứ đém đốt tay rồi khăng khăng là xe em mới có 6 năm và đòi áp thuế 50% .Mà cũng cuối giờ nên em cũng không muốn đôi co nhiều.Thế nên mất 1 ít tiền oan.Nhưng em theo quan niệm là :Được cái lọ thì mất cái chai.Mình thoải mái là được.Đóng thuế cho Nhà Nước còn hơn đem ra đường biếu XXX.Rút kinh nghiệm lần sau vậy.Vodka cụ nhé.Lần sau có làm gì thì cũng phải lên đây hỏi ý kiến các cụ trước mới được.
Ngày xưa, cán bộ thuế tuyển vào ko đòi hỏi bằng cấp, nên ko đòi hỏi đc các vị này chịu khó đọc NĐ, TT, văn bản hướng dẫn từ trên đc.
Nhưng ĐƯỢC CÁI, các vị công chức thuế này đã dốt nhưng tuyệt đối nhé, ko bao giờ nhận mình là dốt.
Cụ cũng chả phải lăn tăn gì đâu, mất hơn 2 củ là do cụ cũng ko nắm đc cách ...tính đốt ngón tay CHUẨN mà.
Em hay làm việc với thuế, từ việc nộp thuế TNCN từ chuyển nhượng BDDS, rồi là giấy xác nhận nộp NSNN để làm GCNQSD, giờ thì đang chuẩn bị nộp trước bạ cho con xe cỏ của em, nên em phải tự đọc văn bản từ BTC, cục thuê, ko mong chờ các chị Thuế công tâm, làm đúng đc đâu, vì nhiều khi, các chị ấy cũng ko biết thế nào là đúng.
P/S: Gấu bắt đi ngủ rồi hả cụ, đến nỗi quên cả vote, hừ hừ

Chỉnh sửa cuối:

longvu

Xe tăng
Mình vừa sang tên xe mua qua nhiều đời chủ đây!
1.tìm chủ cũ (tìm được) phí : 1 củ.Đưa 2 vợ chồng đi mang theo CMT, hộ khẩu,đăng kí kết hôn.
2.Ra phòng công chứng làm hợp đồng mua bán.phí: 600k.Bạn phải mang CMT và hộ khẩu.120 Ngô Gia Tự.Tư nhân rất nhanh.
3.Rút hồ sơ bên công an.Hỏi chủ cũ đăng kí ở đâu rồi ra xin bản kê sang tên di chuyển xe chủ cũ kí cho 2 phát nữa.Mình không đút gì nó hành mình gần chết 5 lít phát có giấy hẹn 9 ngày sau mang biển số cũ xuống nó thu lại(khi nộp kê nó giữ đăng kí rồi).
4.xuống lấy hồ sơ tự quản xe về mang lên công an huyện hoặc tỉnh của bạn kê khai nộp thuế xong 3 ngày bấm biển 7 ngày có đăng kí(chỗ này mình chưa làm nhưng về huyện mình nó dễ).
Các bác cũng đừng trông mong gì vào thông tư 12 vì nó chỉ có bên công an đồng ý thôi bộ tài chính chưa có văn bản nào cả, không nộp được thuế thì cũng nhịn.Có thời gian lên đây đọc nhá!
Xe em cũng vừa làm bên Long Biên về Thái Nguyên
XXX nó hành cụ, sao cụ ko củ hành lại nó: Bắt nó cấp Đăng ký tạm và Biển số tạm. Quyền cụ đc đòi hỏi như thế mà

Zin_bj

Xe đạp
XXX nó hành cụ, sao cụ ko củ hành lại nó: Bắt nó cấp Đăng ký tạm và Biển số tạm. Quyền cụ đc đòi hỏi như thế mà
Em mang về huyện đăng kí cơ mà bác?Về núi nhà em đi xe không cần biển.

longdaica

Xe hơi
Website
remlongquy.com
Em kê dép hóng!

BARCA

Xe tăng
Cấp đăng ký tạm + biển số tạm tại nơi rút hồ sơ hả cụ longvu. Chi phí thế nào và trình tự ra sao cụ ơi.

hungpham5688

Xe tải
xe máy đăng kí hn mà vè tỉnh đăng kí thì ntn hả các bác,em ko có hợp đồng mb và cũng chả biết chủ cũ ở đâu

Chỉnh sửa cuối:

BobbyTran1039

Xe hơi
Kinh nghiệm sang tên xe của e cho các kụ bánh khảo nhé:
1. Hdong mua bán mà lâu quá thì để tránh bị phạt cụ cứ làm Hdong mua bán mới. Cụ tự ký cho giống giống với chữ ký chủ xe tí là đc, nhờ cò công chứng (1,5t) nó làm luôn CC cho mình ko cần biết đúng sai. Cụ cứ ngồi cafe chém gió gọi phát 5' nó tới ngay.
Luu ý ko ký bừa vì ra nộp hs chỗ XXX nó có lưu chữ ký chủ xe trên hệ thống. Nhưng ký gần giống là đc.
2. Khi đi nộp thuế kẹp 2lit vào rồi bảo nhờ nó tính cho mức nào thấp nhất là đc ( xe em CRV 2010 nó định giá min 500 nên mất có 10t tiền thuế, e thấy nếu theo barem phải mất hơn 12 củ cơ)

daochinghi

Xe buýt
E đang đi rút hồ sơ ở hn. Ko biết địa chỉ nào, có cụ nào hỗ trợ ko?

daochinghi

Xe buýt
Xin tư vấn hỗ trợ e chịu phí 01666016016

np.tan

Xe đạp
thuế lấy 2013-2007 =6 năm

Cuongbazoka

Xe buýt
Ông chú em ở tỉnh năm kia mua con xe biển HÀ Nội. Giờ ông ấy mốn rút hồ sơ về tỉnh đăng ký chính chủ thì có phức tạp không? thủ tục để rút hồ sơ gốc cần những gì ( Đăng ký xe chủ cũ ở bên BỒ Đề long biên). CÓ cần chính chủ đi rút không ạ.
Năm kia mua có làm hợp đồng mua bán để đến giờ. Vậy ra rút hồ sơ ( Ô chú em) có bị bên giữ hồ sơ phạt ko?
Các cụ có kinh nghiệm tư vấn giúp em
Thân
Cụ ới em, em tư vấn cho tiện. Cuongbazoka 0969806186

vnmufc

Xe tải
Em ở Hà Nội, mua xe ô tô cũ biển Hà Nội, chủ xe hiện tại ko phải chính chủ trên đăng ký, chỉ có hợp đồng ùy quyền, giấy bán xe và giấy tờ xe , chưa có hồ sơ tự quản , các cụ tư vấn giúp e phải làm những gì tiếp theo ạ ?

bobo0304

Xe hơi
Em ở Hà Nội, mua xe ô tô cũ biển Hà Nội, chủ xe hiện tại ko phải chính chủ trên đăng ký, chỉ có hợp đồng ùy quyền, giấy bán xe và giấy tờ xe , chưa có hồ sơ tự quản , các cụ tư vấn giúp e phải làm những gì tiếp theo ạ ?
Thế là đủ hồ sơ sang tên rồi còn gì. Cụ đi nộp thuế rồi lên CA khai đăng ký là xong. Thêm ít phí ko tên nữa là ok