E chuẩn bị đi Hà Nội - Quảng Trị 4 ngày 3 đêm dịp tết dương lịch, xin tư vấn các cụ

nguyenthong301

Xe tăng
Tết dương lịch sắp đến, theo thông báo của Bộ LDTBXH sẽ dc nghỉ 4 ngày, ko có xiền đi du lịch Nước ngoài. E dự kiến đưa gia đình làm chuyến phượt du lịch Tâm Linh Hà Nội - Quảng Trị 4 ngày 3 đêm, theo lịch trình như sau:
Xe nhà em là Kia carens 2013 AT 7 chỗ, mới chạy 14.000km, E dự kiến 2 PA:
@ PA1: 01 trẻ em 6 tuổi + 05 ng lớn (trong đó 1 mình e lái xe)
@ PA2: 01 trẻ em + 06 ng lớn (trong đó 2 lái xe đổi nhau)
Do muốn trải nghiệm cả đường cao tốc Pháp Vân - Ninh Bình và Đg mòn Hồ Chí Minh nên E dự kiến đi Cao tốc về Hồ Chí Minh.
Lịch trình dự kiến:
- ngày thứ 1:
@ xuất phát từ Hà nội lúc 6h00, nghỉ 1 lần ở Thanh Hóa, ăn trưa tại Vinh
@ 13h00 tiếp tục hành trình, qua Vũng Chùa viếng Đại tướng Võ Nguyên, tối nghỉ tại Nhật Lệ.
- ngày thứ 2:
@ buổi sáng: xuất phát 7h00 vào thành cổ Quảng trị, viếng nghĩa trang Trường sơn, ăn trưa tại Đông Hà.
@ buổi chiều: qua nghĩa trang Đường 9 rồi theo đg Hồ Chí Minh về Phong Nha, nghỉ đêm tại Phong Nha.
- ngày thứ 3:
@ sáng: đi thăm động Phong Nha, nghỉ ăn trưa
@ chiều: chạy về Vinh, nghỉ tối tại Vinh.
- ngày thứ 4: nghỉ ngơi thoải mái, xuất phát 9h00, về Hà nội khoảng 15h00.

E xin tư vấn các cụ về các vấn đề:
1. Đường đi: cung đường, các đoạn đg sửa chữa nâng cấp cần lưu ý, khó khăn, tốc độ, chốt xxx và PA xử lý
2. Nơi ăn, chốn nghỉ giá cả hợp lý ngon bổ rẻ: nhà hàng, KS, đặc sản...
3. Kiểm tra, chăm sóc V2, xăng, dầu...
E tạm như vậy ạh

chau12091992

Xe hơi
Website
dnctravel.vn
Cụ chạy đường mòn về vinh ăn trưa mất thêm cả đi về đâu độ gần 50km, theo em thì cụ nên chạy thẳng đến TT Phố Châu (hương sơn - hà tĩnh) ăn trưa cho khỏe

ĐNM

Xe máy
Nếu em đi em sẽ đi theo lịch trình như sau:
- Ngày 1: Hà Nội - Vinh (Đường HCM) - Hà Tĩnh - Kỳ Anh (đường 1) trưa ghé qua Vũng Áng ăn mực nhảy - Chiều thong thả ghé qua Mộ Đại Tướng - Đồng Hới.
- Ngày 2: Đồng Hới - Nghĩa Trang TS (đường HCM) - Nghĩa trang đường 9 - Thành Cổ Quảng Trị - Cửa Việt - Cửa Tùng (đi đường ven biển) - Địa đạo Vịnh Mốc - Đồng Hới. Ăn trưa các quán ven biển ở Cửa Việt hoặc Cửa Tùng đều rẻ cả.
- Ngày 3: Nếu xác định đi cả động Phong Nha và Thiên Đường thì đi sớm một chút. Nếu chỉ đi một động thì ưu tiên đi động Thiên Đường.
Chúc cụ đi an toàn và vui vẻ!

Kachyusa

Xe buýt
E đi cung này rồi,nói thật với cụ QB,QT buồn lắm,cụ chạy thêm 50km nữa vào Huế chơi cho nó sướng.Nhà em thường đi như sau:Đi đường HCM,lúc đi có thể cụ chưa quen đường thì xuất phát 5h,ăn trưa ở Hương Sơn,khoảng 15h cụ đến PNKB,cụ chơi ở PNKB đến 17h(PNKB chỉ thăm mấy cái động là hết chẳng có gì đâu mà cụ tính ngủ đêm ở đó buồn thôi rồi)18h cụ có mặt ở Đồng Hới.Sáng hôm sau Lại đường HCM tiếp,qua thăm NTLS Trường Sơn,ăn trưa ở Đông Hà,tầm 13h có mặt tại Huế,chơi ở Huế 2 ngày rồi về thẳng HN.E chạy từ Huế 7h,về đến Hn 22h.

nguyenthong301

Xe tăng
Cảm ơn cụ nhiều, tour của cụ thì chuẩn ngon, dưng mà e chạy xa lần đầu mà chưa chắc đã có lái phụ nên e rằng sẽ gặp khó, mà e muốn lúc đi thì tạt qua viếng cụ Giáp vì e đã hứa với 2 ô chú cựu chiến binh nhà em là làm chuyến du lịch tâm linh roài ạh.

E đi cung này rồi,nói thật với cụ QB,QT buồn lắm,cụ chạy thêm 50km nữa vào Huế chơi cho nó sướng.Nhà em thường đi như sau:Đi đường HCM,lúc đi có thể cụ chưa quen đường thì xuất phát 5h,ăn trưa ở Hương Sơn,khoảng 15h cụ đến PNKB,cụ chơi ở PNKB đến 17h(PNKB chỉ thăm mấy cái động là hết chẳng có gì đâu mà cụ tính ngủ đêm ở đó buồn thôi rồi)18h cụ có mặt ở Đồng Hới.Sáng hôm sau Lại đường HCM tiếp,qua thăm NTLS Trường Sơn,ăn trưa ở Đông Hà,tầm 13h có mặt tại Huế,chơi ở Huế 2 ngày rồi về thẳng HN.E chạy từ Huế 7h,về đến Hn 22h.

nguyenthong301

Xe tăng
Cung này của cụ có vẻ chuẩn nhất, e rót vodka mời cụ ạh.

Nếu em đi em sẽ đi theo lịch trình như sau:
- Ngày 1: Hà Nội - Vinh (Đường HCM) - Hà Tĩnh - Kỳ Anh (đường 1) trưa ghé qua Vũng Áng ăn mực nhảy - Chiều thong thả ghé qua Mộ Đại Tướng - Đồng Hới.
- Ngày 2: Đồng Hới - Nghĩa Trang TS (đường HCM) - Nghĩa trang đường 9 - Thành Cổ Quảng Trị - Cửa Việt - Cửa Tùng (đi đường ven biển) - Địa đạo Vịnh Mốc - Đồng Hới. Ăn trưa các quán ven biển ở Cửa Việt hoặc Cửa Tùng đều rẻ cả.
- Ngày 3: Nếu xác định đi cả động Phong Nha và Thiên Đường thì đi sớm một chút. Nếu chỉ đi một động thì ưu tiên đi động Thiên Đường.
Chúc cụ đi an toàn và vui vẻ!

nguyenthong301

Xe tăng
E xin vodka cụ và đánh dấu phát, e cũng ko định quay về Vinh đâu dưng mà chưa bit chỗ nào ăn trưa nên tạm vẽ như vậy ạh
Cụ chạy đường mòn về vinh ăn trưa mất thêm cả đi về đâu độ gần 50km, theo em thì cụ nên chạy thẳng đến TT Phố Châu (hương sơn - hà tĩnh) ăn trưa cho khỏe

glory4us

[Tịch thu bằng lái]
E xin vodka cụ và đánh dấu phát, e cũng ko định quay về Vinh đâu dưng mà chưa bit chỗ nào ăn trưa nên tạm vẽ như vậy ạh
Nếu cụ thích ngắm cảnh và lái xe cảm giác mạnh thì chạy thẳng từ Phong nha về Hương khê cũng OK, KS ngon phết. Lưu ý là xuất phát về hà tĩnh sớm kẻo đi qua đèo đá đẽo muộn quá không an toàn.

dinhxuanthuyvn

Xe hơi
theo em cụ cứ lên đường , sắp xếp lịch trình tùy vào điều kiện thực tế,ăn dọc đường nên ăn sớm ,ngủ đi đến đâu thuê ks ở đó không nên đặt phòng trước.
những điều quan trọng :
1/ sức khỏe tất cả thành viên trong đoàn
2/tiền
3/kiểm tra lốp kém thì nên thay đưng cố thay dầu máy , nước làm mát bóng đèn sơ cua
4/tuân thủ lgt
5/không nên chạy cố nghỉ ngơi đúng giờ
6/đi đến đâu đánh dấu đến đấy
7/cụ nhớ chụp nhiều ảnh về báo cáo

tặng cụ một số địa điểm em đã đánh dấu
chúc cụ thuận buồm xuôi gió.

nguyenthong301

Xe tăng
Thanks cụ, nhìn cái ảnh cụ chụp với thằng cu áo đỏ làm em nhớ miền trung thân yêu quá, đã 7-8 năm chưa trở lại Quảng trị.
theo em cụ cứ lên đường , sắp xếp lịch trình tùy vào điều kiện thực tế,ăn dọc đường nên ăn sớm ,ngủ đi đến đâu thuê ks ở đó không nên đặt phòng trước.
những điều quan trọng :
1/ sức khỏe tất cả thành viên trong đoàn
2/tiền
3/kiểm tra lốp kém thì nên thay đưng cố thay dầu máy , nước làm mát bóng đèn sơ cua
4/tuân thủ lgt
5/không nên chạy cố nghỉ ngơi đúng giờ
6/đi đến đâu đánh dấu đến đấy
7/cụ nhớ chụp nhiều ảnh về báo cáo

tặng cụ một số địa điểm em đã đánh dấu
chúc cụ thuận buồm xuôi gió.

hoagvc3

Xe tăng
Tết dương lịch sắp đến, theo thông báo của Bộ LDTBXH sẽ dc nghỉ 4 ngày, ko có xiền đi du lịch Nước ngoài. E dự kiến đưa gia đình làm chuyến phượt du lịch Tâm Linh Hà Nội - Quảng Trị 4 ngày 3 đêm, theo lịch trình như sau:
Do muốn trải nghiệm cả đường cao tốc Pháp Vân - Ninh Bình và Đg mòn Hồ Chí Minh nên E dự kiến đi Cao tốc về Hồ Chí Minh.
Lịch trình dự kiến:
- ngày thứ 1:
@ 13h00 tiếp tục hành trình, qua Vũng Chùa viếng Đại tướng Võ Nguyên, tối nghỉ tại Nhật Lệ.
- ngày thứ 2:
@ buổi sáng: xuất phát 7h00 vào thành cổ Quảng trị, viếng nghĩa trang Trường sơn, ăn trưa tại Đông Hà.
@ buổi chiều: qua nghĩa trang Đường 9 rồi theo đg Hồ Chí Minh về Phong Nha, nghỉ đêm tại Phong Nha.
- ngày thứ 3:

1. Đường đi: cung đường, các đoạn đg sửa chữa nâng cấp cần lưu ý, khó khăn, tốc độ, chốt xxx và PA xử lý
E tạm như vậy ạh
Em góp ý với cụ ngày thứ 2 từ Qbình theo đường HCM cụ ghé nghĩa trang Trường sơn rồi vào nghĩa trang Đường 9, sau đó vào thành cổ, nghỉ ăn cơm ở thành cổ sau đó theo 1A cụ bắc tiến thăm cầu hiền lương, địa đạo Vịnh mốc. Sau đó nếu cụ rãnh em mời cụ giao lưu hải sản cùng em ạ.( chú ý cụ phải có 2 tài để nhậu với em đấy nhé)

Chỉnh sửa cuối:

nguyenthong301

Xe tăng
Thấy cụ bảo "Chú Ý..." là e biết tửu lượng của cụ thía nào rùi, E sẽ cố gắng sắp xếp đủ tài phụ để e xõa cùng cụ, Quảng trị thì e nhớ nhất món ớt hiềm (chỉ thiên) và mấy món rau quả chua chua chát chát uống rượu rất hợp gu.

Em góp ý với cụ ngày thứ 2 từ Qbình theo đường HCM cụ ghé nghĩa trang Trường sơn rồi vào nghĩa trang Đường 9, sau đó vào thành cổ, nghỉ ăn cơm ở thành cổ sau đó theo 1A cụ bắc tiến thăm cầu hiền lương, địa đạo Vịnh mốc. Sau đó nếu cụ rãnh em mời cụ giao lưu hải sản cùng em ạ.( chú ý cụ phải có 2 tài để nhậu với em đấy nhé)

hoagvc3

Xe tăng
Thấy cụ bảo "Chú Ý..." là e biết tửu lượng của cụ thía nào rùi, E sẽ cố gắng sắp xếp đủ tài phụ để e xõa cùng cụ, Quảng trị thì e nhớ nhất món ớt hiềm (chỉ thiên) và mấy món rau quả chua chua chát chát uống rượu rất hợp gu.
Cụ nhớ đấy nhé, vào vĩ tuyến 17 mà ko giao lưu với em là ko được đâu nhé.

BINH MINH 07

Xe điện
Lúc đi bác nên đi đường HCM, đi đường 1 em sợ bác vỡ kế hoạch nếu 1 lái. Đường 1 đang sửa, xấu nhất đoạn Hà Tĩnh-Quảng Bình, bác đi đoạn này 200km chắc hết 1/2 ngày mà ức chế kinh khủng, bụi mù và khi đi về thì xe và người cùng đi viện. Tháng 8/2014 em vừa đi Quảng Trị cũng đi HCM chạy một mạch ngon ơ, nhẹ nhàng cái đầu, lúc về thì từ Đồng Hới định về HN bằng 1a nhưng đến Hà Tĩnh lập tức lại phải ra đường HCM. Rất tiếc đoạn Hà Tĩnh-Quảng Bình lại là nơi bác cần phải qua nên nếu ko thể ko đén đó thì bác chỉ nên đi lượt về.

binht61

Xe tăng
Website
bigsmile.vn
Lúc đi bác nên đi đường HCM, đi đường 1 em sợ bác vỡ kế hoạch nếu 1 lái. Đường 1 đang sửa, xấu nhất đoạn Hà Tĩnh-Quảng Bình, bác đi đoạn này 200km chắc hết 1/2 ngày mà ức chế kinh khủng, bụi mù và khi đi về thì xe và người cùng đi viện. Tháng 8/2014 em vừa đi Quảng Trị cũng đi HCM chạy một mạch ngon ơ, nhẹ nhàng cái đầu, lúc về thì từ Đồng Hới định về HN bằng 1a nhưng đến Hà Tĩnh lập tức lại phải ra đường HCM. Rất tiếc đoạn Hà Tĩnh-Quảng Bình lại là nơi bác cần phải qua nên nếu ko thể ko đén đó thì bác chỉ nên đi lượt về.
híc vậy là đoạn đường 1 QB-HT là rất xấu à cụ! em thấy các cụ trên này bảo đi từ Hà Nội vào Hà Tĩnh đi HCM sau đó đi Hà Tĩnh - Quảng Bình đi đường 1 hơn :( Sao lại trái nhau thế ạ :(

BINH MINH 07

Xe điện
híc vậy là đoạn đường 1 QB-HT là rất xấu à cụ! em thấy các cụ trên này bảo đi từ Hà Nội vào Hà Tĩnh đi HCM sau đó đi Hà Tĩnh - Quảng Bình đi đường 1 hơn :( Sao lại trái nhau thế ạ :(
Bác cứ thử xem, có thể em đi lúc đó là tháng 8 nhưng giờ có thể khác chăng ? Đoạn Hà Tĩnh-QB lúc em đi là kinh hoàng luôn, làm toàn tuyến chứ ko phải một bên nhé, bác cứ hình dung một bánh trên vỉa hè một bánh bên lái là đá lổn nhổn, liên tục có xe tải và khách ngược chiều lấn đường thật kinh khủng. Em ko nghĩ mới hơn 3 tháng mà ngon được ngay đâu, có thể là đoạn này ngắn hơn thôi. Nếu bác đi HCM thì đến Quảng Trị là cực ngon, đường vắng, gần như ko có xxx chỉ có điều phải có bơm và lốp dự phòng thôi. Kể cả 1a có xong thì khi vào trong đó em vẫn đi đường HCM.

tien

Xe buýt
Lịch trình dự kiến:
- ngày thứ 1:
- ngày thứ 2:
- ngày thứ 3:

E tạm như vậy ạh
Cụ lên lịch trình chưa cho em đi theo 1 đoạn cho vui

nguyenthong301

Xe tăng
Khả năng cựu chiến binh nhà iem ko đi cùng nên E đổi lịch trình, ko ở lại Quảng trị mà tiến thẳng Huế City cụ ạh:

* Ngày thứ 1:
@ xuất phát từ Hà nội lúc 5h00, theo đường HCM thẳng tiến Hà Tĩnh (nghỉ 1 lần ở Thanh Hóa, ăn trưa tại Hà Tĩnh)
@ 13h00 tiếp tục hành trình, qua Vũng Chùa viếng Đại tướng Võ Nguyên, 15h thẳng tiến Huế (chắc khoảng 21-22h mứi tới).
- Ngày thứ 2:: Ăn chơi 1 ngày ở Huế
- Ngày thứ 3:: Ăn sáng ở Huế xong trả phòng, chạy về Quảng trị
@ buổi sáng: xuất phát 7h00 về thành cổ Quảng trị, chạy về Đồng Hới nghỉ đêm ở Đồng hới.
* Ngày thứ 4: nghỉ ngơi thoải mái, xuất phát 7h00, về Hà nội khoảng 15h00.

Cụ lên lịch trình chưa cho em đi theo 1 đoạn cho vui

tien

Xe buýt
Khả năng cựu chiến binh nhà iem ko đi cùng nên E đổi lịch trình, ko ở lại Quảng trị mà tiến thẳng Huế City cụ ạh:

* Ngày thứ 1:
@ xuất phát từ Hà nội lúc 5h00, theo đường HCM thẳng tiến Hà Tĩnh (nghỉ 1 lần ở Thanh Hóa, ăn trưa tại Hà Tĩnh)
@ 13h00 tiếp tục hành trình, qua Vũng Chùa viếng Đại tướng Võ Nguyên, 15h thẳng tiến Huế (chắc khoảng 21-22h mứi tới).
- Ngày thứ 2:: Ăn chơi 1 ngày ở Huế
- Ngày thứ 3:: Ăn sáng ở Huế xong trả phòng, chạy về Quảng trị
@ buổi sáng: xuất phát 7h00 về thành cổ Quảng trị, chạy về Đồng Hới nghỉ đêm ở Đồng hới.
* Ngày thứ 4: nghỉ ngơi thoải mái, xuất phát 7h00, về Hà nội khoảng 15h00.
5h00 hơi sớm nhưng em chắc cố đi theo bác đường dài cho vui, ít nhất là đến Quảng bình ạ. Vì em định đi 3 ngày thôi, 4 ngày thì hơi dài hihi