E đi dự đám cưới ở Đài Loan.

Mr Handsome

Xe buýt
Thưa các cụ các mợ: Trong một khoảng thời gian dài, đảo quốc Đài Loan được gọi là “Formosa” tức “hòn đảo xinh đẹp”. Tương truyền đó là cách gọi của những người thủy thủ Bồ Đào Nha khi họ lần đầu tiên cập bến đến hòn đảo này ( thế kỷ 16). Với vẻ đẹp tự nhiên, bờ biển trong xanh, thơ mộng cũng thật xứng đáng với tên gọi đó. Đài Loan hình dáng nhìn như một chiếc lá của cây thuốc lá thu hẹp ở hai đầu. Nằm ở miền đông nam duyên hải Trung Quốc cách bờ biển lục địa Trung Hoa này khoảng 160 km. Nó được ngăn cách với tỉnh Phúc Kiến của Trung Quốc qua eo biển Đài Loan, cách Philipine 350 về phía Nam và cách Nhật Bản 1070 km về phía Bắc, phía Đông giáp Thái Bình Dương vì vậy Đài Loan là nơi nghỉ chân của nhiều chuyến bay Châu Á quốc tế.. Đài Loan gồm 64 đảo nhỏ thuộc quần đảo Bành Hồ và 21 đảo khác với tổng diện tích 38.000 km2. Tuy là hải đảo, nhưng 2/3 diện tích Đài Loan lại là đồi núi cao và rừng cây rậm rạp, và có lẽ cũng chính điều này đã tạo nên khung cảnh thiên nhiên đặc sắc, tươi xanh cho vùng đất nơi đây.
Với người VN mình ĐL nghe thì không xa lạ nhưng sau chuyến đi e mới biết thông tin về ĐL mà mình biết thật sự không có nhiều vì ĐL hạn chế cho người VN nhập cảnh.
E đi được và rất đơn giản là do có một anh bạn người ĐL sang VN đầu tư, thường xuyên chơi với tụi e, bây giờ lấy vợ mời mấy a e VN chơi cùng sang dự đám cưới nên e có may mắn được xuất ngoại thêm 1 lần. Vấn đề thủ tục xin Visa cho đoàn cũng thuận lợi vì đoàn của e đáp ứng được đủ yêu cầu của Văn phòng KT-VH Đài Bắc, vấn đề khó khăn của việc cấp Visa cho người Việt e sẽ nói sau. Qua topic e muốn gửi tới các cụ/mợ 1 góc nhìn khác về hòn đảo này, lịch trình đoàn của e đi như sau:
- Ngày thứ nhất: HAN-TPE chuyến bay VN 578, 17h25 đến sân bay Đào Viên 21h05 (hình ảnh sân bay e không post nữa vì trên diễn đàn có nhiều rồi).
- Ngày thứ hai: Thăm 1 số nơi ở TP Đài Bắc.
- Ngày thứ ba: Đi thăm 1 ông bạn ĐL khác ở 1 vùng quê chuyên trồng cam và đi shoping.
- Ngày thứ tư: Dự đám cưới và đi shoping.
- Ngày thứ năm: Đi ngắm biển, đánh chén hải sản và lại đi mua sắm.
- Ngày thứ sáu: Đóng đồ mua sắm, ra sân bay Đào Viên đáp chuyến bay VN 577, đến sân bay Nội Bài lúc 15h40, kết thúc chuyến đi.
Trong topic này e không DEMO món chân dài vì e thấy kho ảnh không có e nào đặc sắc nên e phọt cái hình con cua Nhật hơn 4kg lên thay cho món chân dài để mọi người cùng thưởng thức.
Vì e đang tập tành viết về chuyến đi nên trong các bài viết có điều gì khiếm khuyết mong các cụ, các mợ đừng ném đá e nhé.

P/S: Có vài ảnh và tư liệu e mượn tạm trên mạng để mọi người dễ hiểu nên các cụ/mợ đừng đòi e tiền bản quyền e nhé!

Chỉnh sửa cuối:

Mr Handsome

Xe buýt
Ngày đầu sang đến nơi vì đã muộn nên đoàn e về thẳng KS, nơi tụi e ở nằm giữa TP Đào Viên (TAOYUAN) nó là Well Garden Hotel có địa chỉ: No.703, Zhongzheng Rd., Taoyuan City, Taoyuan County 330, Taiwan.

Chỉnh sửa cuối:

TaThanhLuan

[Tịch thu bằng lái]
????????????????????

Mr Handsome

Xe buýt
Ngày thứ 2 sau khi ăn sáng tại KS, đoàn e được mấy chị em của chú rể đón đi thăm TP Đài Bắc (TAIPEY), trên đường cao tốc e tranh thủ làm được mấy kiểu:

Mr Handsome

Xe buýt
Người ĐL có phong cách chạy xe rất giống với các nước phát triển, họ rất có ý thức chấp hành Luật GT, hạ tầng đường GT thì thực sự là tuyệt so với TQ và Hongkong.

giangcoi79

Xe điện
Em lót dép xem đám cưới ĐL có khác TQ nhiều không. Em mời cụ 1 ly lấy sức viết tiếp.

huyta

Xe buýt
em gái em đi ctac có bằng lxe bên đấy 2 năm tự lxe đi làm , vì no e bảo đi đg chỉ có đi thẳng và tiến lùi đỗ vào chỗ thôi. Về mình sợ ko dám lái vứt bằng, bi h học lại b2 rồi vẫn ko dám lái.

Mr Handsome

Xe buýt
Em lót dép xem đám cưới ĐL có khác TQ nhiều không. Em mời cụ 1 ly lấy sức viết tiếp.
Cám ơn cụ đã mời rượu e, cụ chịu khó đọc nhé e phải kể từ từ theo hành trình.

em gái em đi ctac có bằng lxe bên đấy 2 năm tự lxe đi làm , vì no e bảo đi đg chỉ có đi thẳng và tiến lùi đỗ vào chỗ thôi. Về mình sợ ko dám lái vứt bằng, bi h học lại b2 rồi vẫn ko dám lái.
Vâng đúng đấy cụ ạ, lxe bên đấy nhàn lắm, từ lúc sang đến lúc về e toàn ngồi sau tay lái của mấy bà chị thôi mà cảm thấy thoải mái không phải đạp phanh hộ phát nào trừ 1 lần có 1 chiếc tải ben to tướng gọi là hơi cướp đường 1 tí mà bà chị Lxe đã lắc đầu nói câu gì đó e chả biết, mấy a e dự thằng tài xế đó từ VN sanng xuất khẩu lao động.

Xin lỗi cụ, em bị kẹt phím
E lại tưởng cụ không tin e điều gì đó, e xin tiếp tục hầu các cụ, hôm qua về vân mệt đến tận hôm nay gõ bàn phím mắt vẫn nhìn chữa rõ.

Chỉnh sửa cuối:

lechidung79

Xe tăng
Cho anh em thăm bên ấy tý chủ thớt

huong_vn

Xe máy
Chả thấy cụ post cái ảnh cưới ở bên đó xem nó thế nào, hay say ngủ mất rồi

phuongcum

Xe buýt
Em đánh dấu hóng đám cưới Taiwan phát.

Mr Handsome

Xe buýt
Đường e đang đi là tầng thứ 2, cạnh đó theo mỗi chiều đi là tầng đường thứ 3, nhìn trên ảnh nhỏ vậy nhưng cũng được 5 làn xe đấy các cụ ạ. Đây là một tấm hình cái trụ đường trên cao đỡ 2 làn đường nhìn rất gọn và đẹp:

Mr Handsome

Xe buýt
Ảnh e chụp qua kính ô tô nên hơi mờ, các cụ nhìn trong hình trên, phía đường trên cao có thấy cái giá long môn không, trên đó ngừoi ta đặt hệ thống Camera và các máy móc gì đó phục vụ việc thu phí đường bộ, các xe chạy qua cứ quất đủ 100-109km/h thì không sao, nếu chạy đến 110km/h sẽ bị phạt khoảng 1000 Mẽo. Dưới đây là các đường giao cắt nhau, phía bên phải là lối lên cao tốc hay sao ấy, xe đi nhanh e cũng chẳng nhìn rõ, hỏi nhiều ô bạn ĐL quá cúng ngại nên cứ nội suy thôi:

Mr Handsome

Xe buýt
Sau 30p chạy ở cao tốc thì vào tới trung tâm TP Đài Bắc, e nhìn thấy dàn xe máy này liền bấm máy, a bạn ĐL liền nhắc ở bên này việc chụp ảnh phong cảnh thì vô tư, chụp người phải được sự đồng ý của người ấy, nếu ko họ gọi cảnh sát là mình mất tiền. Việc này e đã biết trước nên ko tranh luận, cũng tại vì lý do đó làm hạn chế rất nhiều đến việc chụp lấy tư liệu của e.

Post ảnh lên e mới nhìn thấy có cái biển KIMCO ở phía bên kia ngã 4, đó là cửa hàng xe máy các cụ ạ, bên này ngừoi ta không dùng hàng TQ đại lục đâu.

Chỉnh sửa cuối:

Mr Handsome

Xe buýt
Chả thấy cụ post cái ảnh cưới ở bên đó xem nó thế nào, hay say ngủ mất rồi
Đến ngày thứ 3 e mói có ảnh đám cưới cụ ah, cụ chịu khó đi thăm thú cùng e chút nhé!

Mr Handsome

Xe buýt
Họ cũng đè vạch như Vn mình :D
Vâng và rất nhiều là đằng khác nhưng họ không đè đầu nhau để đi nên e thấy rất an toàn, vấn đề là ý thức cụ ah. E ở bên đó mấy ngày chỉ nhìn thấy Cảnh sát có 2 lần vào buổi sáng, họ làm nhiệm vụ chỉ huy Gt giờ cao điểm 1h rồi đi đâu mất cả ngày, chắc họ thất nghiệp mất.

Mr Handsome

Xe buýt
Thấy e chụp nhiều ảnh, tay này đi cùng e ngồi ở ghế sau cũng vác máy ra làm mấy kiểu, e bực mình quay lại phang cho hắn 1 nhát, các cụ/mợ nhìn cái mặt hắn có gấu mèo không?;));));))