E đi Ninh Bình theo dấu bài viết của Cụ Quang 83

Thái Phượt

Xe tăng
Tấm Bia Đá được khắc dòng chữ mà thei từ điển BKVN là :Lăng Mộ vua Đinh được xây dựng năm Minh Mạng thứ 21 (1841) và được trùng tu năm Hàm Nghi th1 ( 1885 ).Ghi chép trên đây dễ gây hiểu nhầm là đến đời Minh Mạng nhà Nguyễn Lăng Đinh Tiên Hoàng mới đc xây dựng .Thực ra dù có thể chỉ là Mộ Gió nhưng đã là Lăng Mộ vị Vua đầu tiên thì cũng phải theo một kiến trúc nhất định chứ ko thể nào triều thần nhà Đinh lại để Mộ Vua bé tí như vậy .Có lẽ trải qua dâu bể thời gian ,binh lửa chiến tranh khiến khu Mộ hoang tàn đổ nát rơi vào quên lãngneen gần một thế kỷ sau Nhà Nguyễn mới bỏ công phục dựng lại khu Mộ như ta đã thấy

E vào kính cẩn thắp huơng và ko quên kể tội bọn kẻ thù truyền kiếp phuơng Bắc đang ngang nhiên " Hạ Đặt Giàn Khoan " sâu vào bờ cõi nước Đại Cồ Việt năm xưa cuả Đức Vua . nhưng nay chỉ vì chọn sai Định Hướng mà nước mình luôn nhu thuận trước kẻ thù ngang ngược

Khu Mộ vua Đinh mấy chục năm nay luôn được một Bà Cụ nay đã hơn 90 tuổi hàng ngày leo 265 bậc thang lên huơng khói quét dọn ,kiêm luôn khấn cầu hộ cho khách viếng thăm .Biếu Bà Cụ ít tiền lấy thêm quẻ thẻ 10k rồi chụp cái ảnh kỉ niệm cùng Bà Lão

Thái Phượt

Xe tăng
Em đi đò nghe nhân viên nhà đò kể chuyên Tam Côc Bích Động và Tràng An do ae nhà Xuân Thành với Xuân Trường độc quyền QL và Khai Thác tự dưng em chán, em buồn mà sinh ghét luôn mấy khu đó. Quả là em không công bằng nhưng tính em nó thế:((
Anh Em nhà này chủ yếu khai thác kiếm cơm bến thuyền Tràng An và Chùa Tàu Bái Đính,vé thuyền Tràng An năm nay là 150k rồi gửi Ô tô con 40k nữa .Nghe đâu bọn họ hợp đồng với chính quyền độc quyền khai thác năm bẩy chục năm rồi thìmtrar lại cho nhà nước .Các Chùa Cổ như E đang tả đây vẫn thuộc về Địa Phuơng quản lý .trong các nơi E qua duy chỉ có Đền thờ vua Đinh là phải mua vé còn tất cả Free ,giá kể mỗi Chùa thu 10 k làm tiền Giọt Dầu Nén Nhang chắc chắn ko ai lăn tăn gì phảimko Cụ

Thái Phượt

Xe tăng
Cám ơn các Cụ đã vào đọc và ủng hộ nhà iem ,vãn cảnh Chùa phong cảnh hữu tình Nữ Tú Nam Thanh rất nhiều .Em chụp trộm đc mấy tấm nhưng các lão nhà mình soi kinh quá lại sợ nâng quan điểm nên đành thanh tịnh úp ảnh phong cảnh vậy .Tạm nghỉ để chờ xem đá bóng ,mai,E pót tiếp Nam Thiên Đệ Nhị Bích Động hầu các Lão

Maybach Tàu

Xe container
Anh Em nhà này chủ yếu khai thác kiếm cơm bến thuyền Tràng An và Chùa Tàu Bái Đính,vé thuyền Tràng An năm nay là 150k rồi gửi Ô tô con 40k nữa .Nghe đâu bọn họ hợp đồng với chính quyền độc quyền khai thác năm bẩy chục năm rồi thìmtrar lại cho nhà nước .Các Chùa Cổ như E đang tả đây vẫn thuộc về Địa Phuơng quản lý .trong các nơi E qua duy chỉ có Đền thờ vua Đinh là phải mua vé còn tất cả Free ,giá kể mỗi Chùa thu 10 k làm tiền Giọt Dầu Nén Nhang chắc chắn ko ai lăn tăn gì phảimko Cụ
Vâng, chỉ là câu chuyện thôi chứ vào chùa bán vé em thấy cũng có cái lý hay. Vào đền vua Đinh vua Lê ấn tượng là có người thu phí WC mà thấy khá sạch sẽ nên chấp nhận được.
Hôm tết em leo cùng F1, tới nửa đường nó bắt bế lên đến lăng mộ thì phê mờ mắt. Trên đường leo lên cụ có gặp bà cụ bán hàng nước và xem quẻ không? Hay là bà cụ trong ảnh nhỉ?

tranquang83

Xe điện
Tranh thủ lúc cụ chủ chợp mắt vì thức đêm cùng WC (uôn cắp), em giật mấy cái hình ở Hoa Lư.

Đây là toàn cảnh núi Mã Yên - các cụ có thấy ở giữa võng như cái yên ngựa... Ý tứ các cụ kỵ xưa: mặc dù đã "hy sinh" mà vẫn như đang trên ngựa chiến...

tranquang83

Xe điện
Về các di tích ở khu vực Cố đô Hoa Lư đã có nhiều cụ kể chuyện rồi. Em chỉ nêu chi tiết ấn tượng nhất - và cũng thời sự nóng bỏng nhất.

Đó là Cổng ngoài của đền thờ Vua Đinh.

Toàn bộ kiến trúc đền vua Đinh có mặt ra hướng Đông, nhưng riêng cổng ngoài - Ngọ Môn quan - lại quay mặt hướng Bắc. Trên cổng đắp nổi 4 chữ Hán: "Bắc môn tỏa thược", nghĩa là "khóa chặt cửa Bắc", có ý nhắc nhở các cụ / mợ ngày nay phải luôn cảnh giác với họa xâm lăng từ phía Bắc đấy ạ!

Thái Phượt

Xe tăng
@ Cụ Quang : Cụ có cái Ảnh đẹp quá lại hợp cảnh hợp tình .Tớ đi đúng ngày mưa ,tranh thủ lúc tạnh leo ngay lên núi viếng Mộ Vua Đinh là mục đích của chuyến đi .Trước lúc đi có lẽ vì thấy E quá bức xúc trước bọn Tàu và cám cảnh lệ thuộc của nước nhà nên Vua Đinh báo mộng bảo E sắm lấy ông Trâu và làm ngọn cờ Lau rồi Tiên Hoàng ốp Đồng phù trợ cho mà đi đập nát cái dàn khoan 981 cùng bọn Ong Ve tàu Hải Giám .Em sắm được đủ lệ bộ rồi đây chỉ chờ Đinh Hoàng Đế phù trợ là phi ra biển thui ..hihi ( úp thêm ảnh đi Cụ )

@Cụ Maybachtau : Ko phải bà Cụ này ,Bà cụ kia ngồi bán nước và xem bói trong lán ở giữa đường lên cơ .Lúc Tớ leo lên cũng bị Mờ Mắt vì mấy em thanh nữ đã mặc váy ngắn lại cứ leo lên trước ..hôm nay về mà mắt vưỡn còn đau .Đùa chứ mình già rồi ko dám nhìn lại càng ko dám chụp ảnh .Người tử tế có nhẽ đâu thế Cụ nhỉ

giacmoxe4

Xe điện
Chuyến đi của Cụ chủ hay quá,

73L-8888

Xe hơi
Độc hành mà cụ toàn phi thân sang ghế phụ để chụp thì kể cũng siêu. Cứ thấy bài cụ TP là cháu vào hóng

tranquang83

Xe điện
Cụ Thái còn cưỡi trâu chụp hình thì cụ vẫn trẻ, khỏe lắm lắm!!!
Nhưng mà cụ lại cưỡi đúng trâu nhà em rồi... Con này nó khoái các cụ tóc hoa râm vừa khéo, vừa lắm... tiền Hê hê!!!

Chỉnh sửa cuối:

Ống Khói

Xe hơi
Cho em hóng chuyến đi của cụ. Em thân mang họ Đinh mà chưa có dịp về thăm mộ tổ Tiên Hoàng :(

Thái Phượt

Xe tăng
Rời khu Hoa Lư trời bắt đầu Mưa tầm tã ,may thế. Theo chỉ dẫn E ko quay lại đường cũ mà phi thẳng gặp ngay " Đại Lộ Xuân Trường " rẽ phải đi Chùa Tàu Bái Đính ,nhà E rẽ trái phi về qua TP.NB đi tiếp khu Tam Cốc để thăm Nam Thiên Đệ Nhị Động Bích Động

volanggo

Xe tăng
Cho em hóng chuyến đi của cụ. Em thân mang họ Đinh mà chưa có dịp về thăm mộ tổ Tiên Hoàng :(
Gốc gác từ xa xưa thì thấy cá cụ nhà em truyền lại rằng các cụ tổ cũng thuộc vùng Gia Viễn mang họ Đinh, nhưng vì thời thế loạn lạc mà con cháu bây giờ bọn em mang họ khác, nhưng trong gia phả thấy các cụ nhà em có nói vẫn ghi hai họ cho cụ thuộc chi nhà em.

Thái Phượt

Xe tăng
Đường vào Tam Cốc - Bích động

Đi qua KS Anh Zũng kiêm nhà hàng ăn uống theo Mi Niu ngủ lại 200k/ đêm .KS đạt chuẩn 1,5 Sao ,thế là quá rẻ phải ko các Cụ

Thái Phượt

Xe tăng
Bến thuyền Tam Cốc to rộng đẹp đẽ ,ngay trước mặt rất nhiều nhà hàng phục vụ kiểu Tây ( E nhà quê nên chỉ uống cafe ...Ngó )

tuannbb

Xe điện
Chắc là sẽ đi cả Tràng An nữa cụ nhỉ!

Thái Phượt

Xe tăng
Chắc là sẽ đi cả Tràng An nữa cụ nhỉ!
Ko Cụ ạ ! Nhà E chỉ lọ mọ tìm vào các Chùa Cổ thôi ,còn Tràng An thì rất đẹp ai cũng đi cả rồi E ko viết nữa .Tks Cụ đã ủng hộ

Thái Phượt

Xe tăng
Bỏ qua Tam Cốc nhà E phi thẳng đường vào Bích Động ,phải thừa nhận nhờ có 2 anh Xuân mà đường đi lối lại của Ninh Bình đẹp đẽ hơn hẳn

Gửi xe vào bãi ,từ chối lời mời mua Huơng E chọn một anh làm hướng dẫn viên đi cùng với thỏa thuận đi hết 3 tầng Chùa thì còn leo tiếp lên Đỉnh Núi với giá 100k .OK cổng chùa đây rồi

Cảnh quan xung quanh tuyệt đẹp luôn ,Bao quanh khuôn viên Chùa là một đầm Sen rộng .Sen đang vào chính vụ đua nhau tỏa huơng ,khoe sắc

Thái Phượt

Xe tăng
Rất đông du khách đến thăm viếng cảnh chùa .Vì Chùa chia thành 3 tầng Hạ Trung Thượng lại còn muốn leo lên tận đỉnh núi nên E tìm chỗ xỏ giầy và chuẩn bị bửu bối leo núi ,còn Anh thợ ảnh đi theo đang tranh thủ chụp cho khách tạo dáng bên Sen kiếm xiền

Ngửng lên thấy Anh phó nháy đang tác nghiệp ,thấy Mẫu cũng hay hay moi máy ảnh cùi bắp ra choạch trộm mấy kiểu

Chỉnh sửa cuối: