[Funland] E hỏi các cụ việc thầm kín

juve99

Xe cút kít
Chết cười, lại có cả hỏi/đáp phế phủng thông thầu xây dựng online nữa cơ à? :D
Không đúng sở trường tung ám khí. Món này e non đòn, các cụ trên này tinh thông nên e hỏi mà :">

juve99

Xe cút kít
Như cụ mô tả cũng nhiều rủi ro phết đấy. Bảo lãnh thực hiện hợp đồng có mấy % của gói thầu nhỏ mà nhà thầu không lo được thì năng lực tài chính có vấn đề. Giờ ông ấy tạm ứng mà không có bảo lãnh tạm ứng nữa thì lại càng rủi ro. Ông ấy dùng tiền vào mục đích khác hoặc chây ì không làm thì CĐT chết, CĐT lúc đó không có công cụ để xử lý. Đến lúc tiến độ chậm, không giải quyết được tranh chấp mà ông ấy phun ra các kiểu thỏa thuận ngầm là hết hơi. Với kiểu nhà thầu này cụ nên cẩn thận trong lúc giao dịch kể cả điện thoại, nhắn tin, gặp trực tiếp...
Cụ nhắc đoạn dưới e cũng cần thiết phải kiểm điểm nhìn lại mình thật.

xukthal.

Xe lăn
Tóm lại ôe thớt còn Lon và Xanh lắm >:) >:)

xukthal.

Xe lăn
Tầm oe thớt chắc chỉ là chân trung gian của CĐT hoặc mới đc đôn lên vì ko còn th nào hơn nên kinh nghiệm còn non lắm :)) Ai đời nắm cả hệ thống chính trị mà bị thằng dân nó qua mặt :-j :-j

Toi yeu Vietnam

Xe hơi
Cụ cho hỏi với các gói thầu đấu thầu qua mạng, đã có kq và ra hợp đồng, giờ thay ngang theo e nhìn nó đã rất phức tạp và nhiều hệ lụy… nhưng nếu xảy ra thì vẫn có quy trình để tổ chức lại đúng k cụ. E hỏi để thêm kiến thức kn thôi chứ khả năng này e chưa nghĩ đến
Em vot ka cụ nhầm đấy. Tay vô tình chạm vào thôi.

banmotnucuoi

Xe lăn
Thường cái này như trước công ty em năng lục còn non thì phải ký trước cái hợp đồng uỷ quyền thi công. Hay hợp đồng cung cấp nhân công và vật tư... chấp nhận nộp thuế thu nhập doanh nghiệp để đi đấu về sau thôi

xukthal.

Xe lăn

29a 136 20

Xe tải
Cụ gọi thằng giám đốc ra. Đập bàn chỉ thẳng mặt “tao thấy mày bắt đầu có thái độ lồi lõm. Tao cảnh cáo và cho cơ hội để mày tử tế. Mày lệch sóng thì mày sống ko bằng chết đâu. Còn trong tuần tới, tỉ lệ mày nộp trước, tao nhận đủ tao mới enter tiền tạm ứng đi. Còn mày ko có tiền mặt thì viết cho tao cái Uỷ nhiệm chi, tao ngồi bank với mày tiền nổi lên tao rút ngay”
Cụ này chuẩn

Bopmuoi

[Tịch thu bằng lái]
Cái này phải bàn trước khi chốt chứ bàn xong rồi mới nói: để lại 1 cái cho anh làm thì Cụ là người lệch sóng chứ có phải người ta đâu. Tỉ lệ làm 1/4 nó ảnh hưởng tới số back đã bàn thầm kín chứ không phải chốt xong lại ý kiến.
Cụ này nói chuẩn!

Vinhhht12

Xe buýt
Em hiểu thế này đúng k ah?:
- Các bên CĐT, TVGS,Ban QLDA cụ đều care đc
- Thi công:
+ Về công việc là cụ làm
+ Đứng tên ký hđ lại là Cty ABC nào đó
=> cụ đang lo là tiền chuyển cho ông ABC kia, ông ấy nhây ra thì cụ dính đủ?

Nếu công việc là ông ABC kia làm, cụ chỉ hưởng tý % thì em nghĩ việc nó sẽ khác, cụ k fai lên đây hỏi
Đọc đến còn này em mới thông .
Xem ra cụ chủ thớt mới vào nghề hay sao ý . Việc tày đình thế này lại bô bô ở đây 😅

thanhlam171

Xe tăng
Như cụ mô tả cũng nhiều rủi ro phết đấy. Bảo lãnh thực hiện hợp đồng có mấy % của gói thầu nhỏ mà nhà thầu không lo được thì năng lực tài chính có vấn đề. Giờ ông ấy tạm ứng mà không có bảo lãnh tạm ứng nữa thì lại càng rủi ro. Ông ấy dùng tiền vào mục đích khác hoặc chây ì không làm thì CĐT chết, CĐT lúc đó không có công cụ để xử lý. Đến lúc tiến độ chậm, không giải quyết được tranh chấp mà ông ấy phun ra các kiểu thỏa thuận ngầm là hết hơi. Với kiểu nhà thầu này cụ nên cẩn thận trong lúc giao dịch kể cả điện thoại, nhắn tin, gặp trực tiếp...
Cụ phân tích chuẩn rồi. Chủ thớt ko tính kỹ nên ra cơ sự này.
Để tránh rắc rối, cụ chủ thớt nên tìm hiểu hoàn cảnh thằng này thế nào. Năng lực thi công có chưa? Đã dính phốt gì ko? Nhờ bên ngân hàng check Cic cá nhân nó với công ty xem nợ nần gì ko?
Neu ko vấn đề thì để nó lam. Giám sát chặt.

Chẳng ai muốn đi tù đâu.

Còn nếu nó có vấn đề thì nghỉ thôi.

Cụ chủ thớt chắc lính mới. Chứ làm món này ông nào chẳng có vài cty thi công sân sau. Hoặc cụ nơi khác về tưởng dễ ăn, bị đội khác nó gài để bán xới đi nơi khác.

Nhiều khi thằng trên cho, mình tưởng dễ hoá ra lại là bả.

kienbinh

Xe điện
Cụ đừng tạm ứng 1 cục. Yêu cầu nó huy động thiết bị, nhân lực đi rồi tính.

LePower

Xe buýt
E có việc này, nhờ các cụ tư vấn sao cho an toàn hợp lý. Chuyện liên quan đến 1 gói thầu mà e theo A-Z. Từ TVTK - TV thẩm tra, TVQLDA, TVGS và đưa đơn vị thi công vào đã chốt xong hđ. Nguồn vốn đã nằm sẵn kho bạc. Câu chuyện liên quan đến % mà ĐVTC ( cái này e rất tiếc vì đã không thi công do thiếu pháp nhân ).
Đơn vị thi công và e đã chốt bằng mồm tỉ lệ hồi lại tiền cho e và 1 số người khác, phần e thì không đáng kể vì lúc đầu e đã xác định là tự tay làm không hợp với mua bán.
Trong tuần tới làm tạm ứng và ra kho bạc rút tiền. ĐVTC này e chưa làm việc bao giờ, cũng là ae giới thiệu. Số tiền không nhỏ, lúc đầu bên ĐVTC còn năn nỉ cho e làm nhân công hay 1 góc cũng được nhưng khi đã chốt được hợp đồng có vẻ nó bắt đầu lệch sóng. Như e đã nói trên các đơn vị xyz trên là người của e. Vậy theo cc, để chắc ăn trước khi đơn vị tc ra kho bạc rút tiền e nên làm gì? Cảm ơn cc đã xem
Cụ liều thật, theo thiển ý đây là việc thông thầu, bị cấm nhớ - án hình sự đấy.

xichhoptau

Xe tăng
mang sang cốp thì chuyển thôi cụ :D - em hóng hớt thế