e hỏi về lỗi ESP trên C180 - W203

Mec180

Xe máy
Xe e là C180 - W203, đời 2005, năm sản xuất 2006. Hôm rồi lên dốc trong hầm để xe lên, cua 180 độ (đi chậm) xong thì xe báo lỗi như sau:

e tắt máy, khởi động lại thì màn hình hiển thị lỗi theo hình dưới, lúc sau thì hình 1 ở trên vẫn xuất hiện (lưu 1 message):

Hiện tượng tất cả hoạt động bình thường, chỉ có Cruise control là 0 hoạt động được.
Vì chưa có thời gian đi kiểm tra, cắm máy scanner nên chưa biết chính xác lỗi gì. e có đọc trên diễn đàn thì chuẩn đoán là lỗi cảm biến góc lái, e đã thử làm theo các cách sau: nổ máy, đánh lái hết về bên trái, hết sang bên phải 4-5 lần; đi thẳng lái đạp phanh (mục đích để kiểm tra cái ESP còn hoạt động 0) nhưng vẫn 0 hết.
Kính nhờ các bác phán giúp e xem bệnh này có đúng là lỗi cảm biến góc lái 0? Hay phải kiểm tra những gì mới biết được chính xác bệnh ah!
Cám ơn các bác nhiều!

Chỉnh sửa cuối:

qlevis

Xe điện
Em hóng thôi. Theo e cụ mang sang hãng cho họ check đi cho lành

quadv

Xe buýt
ESP là hệ thống ổn định xe. đèn nổi tức là em nó quang tèo rồi cụ ạ. cái hộp này nó khoảng 50 củ đổ lại giá hãng. chát lắm cụ ạ

meoblack

Xe tải
Em trước cũng bị lỗi này, kiểm tra và sửa mãi không được. Cụ qua hỏi bác SHD ở hồ ba mẫu xem sao?

musiclife

Xe tăng
cái này mang vào xưởng bảo các bác xóa lỗi là hết thôi cụ không phải quắn, xe đi đến bây giờ cũng gần 10 năm rồi thỉng thoảng em nó cũng trái nắng trở trời cũng là điều bt thôi cụ.

quantrungyen

Xe tải
cái này mang vào xưởng bảo các bác xóa lỗi là hết thôi cụ không phải quắn, xe đi đến bây giờ cũng gần 10 năm rồi thỉng thoảng em nó cũng trái nắng trở trời cũng là điều bt thôi cụ.
Cụ ý mang vào gara xóa lỗi rồi, đi tí lại bị cụ ạ. Chắc tèo thật rồi.

su172

Xe máy
Bác đem ra gara chuyên về xe Merc nhờ họ check xem lỗi gì. Hôm trước xe em (w203-2001) cũng bị lỗi này, dùng máy scan đọc báo lỗi cục cảm biến gia tốc lắc ngang. Gara báo khoảng 20t. Em về tìm mua trên ebay được một cục cũ giá 2.4t đã bao gồm phí ship về VN. Tự thay vào hết lỗi luôn.

zippo111983

Xe buýt
Uh cái của cụ khả năng cao là cảm biến góc lái đấy! Cụ nào bảo lỗi này xóa đc thì em ạ cụ ý luôn, khi cảm biến mà đã hong mà xóa đc lỗi thì có mà loạn trừ khi thay cảm biến cụ nhé!

Mec180

Xe máy
Xe e mới 6 năm mà đi có 3,5 vạn thôi cụ!
e đã vào gara cùng 1 bác trên này và cắm máy check thì thợ báo lỗi chính xác là cảm biến góc lái và có báo giá hơn chục củ rồi!

Cụ ý mang vào gara xóa lỗi rồi, đi tí lại bị cụ ạ. Chắc tèo thật rồi.
:D

Bác đem ra gara chuyên về xe Merc nhờ họ check xem lỗi gì. Hôm trước xe em (w203-2001) cũng bị lỗi này, dùng máy scan đọc báo lỗi cục cảm biến gia tốc lắc ngang. Gara báo khoảng 20t. Em về tìm mua trên ebay được một cục cũ giá 2.4t đã bao gồm phí ship về VN. Tự thay vào hết lỗi luôn.
cám ơn bác nhưng xe e đã báo lỗi cảm biến góc lái rồi ah!

Uh cái của cụ khả năng cao là cảm biến góc lái đấy! Cụ nào bảo lỗi này xóa đc thì em ạ cụ ý luôn, khi cảm biến mà đã hong mà xóa đc lỗi thì có mà loạn trừ khi thay cảm biến cụ nhé!
Cụ này chuẩn! Xóa rồi dưng 0 hết ah! E cứ chạy vài bữa xem tình hình thế nào đã!

Tks tất cả các cụ đã quan tâm!

zippo111983

Xe buýt
ESP nó là hệ thống có khoảng 17cảm biến
1 - Cảm biến tốc độ bánh xe; 2 – Cụm giắc chẩn đoán;

3 - Hộp điều khiển điện tử ESP; 4 - Công tắc ESP OFF;
5 - Đèn báo ABS; 6 – Đèn báo ESP;
7 – Đèn báo EPC (E –gas) 8 – Cảm biến gia tốc ngang;
9 – Hộp điều khiển làm trễ moment xoay xe; 10 – Đèn báo lỗi ESP;
11 – Cảm biến góc lái; 12 – Công tắc báo phanh;
13 – Bơm cung cấp ESP; 14 – Công tắc phanh đậu xe;
15 – Cảm biến áp suất xy lanh chính; 16 – Xy lanh chính;
17 – Bộ chấp hành thủy lực ESP.

, nếu 1 trong các cảm biến trên mà bị hỏng thì hệ thống ESP sẽ dừng hoạt động, mà khi ESP này bị báo hỏng thì Cruise control và speed limit cũng sẽ không hoạt động được! mà cụ đã check là hỏng cảm biến góc lái thì cụ hỏi giá trong hãng báo giá rồi ra gara ngoài or cụ nhờ người trên mạng ship hàng về qua các trang mạng (nếu cụ có vốn tiếng anh tốt và chịu khó tìm tòi học hỏi thì cụ tự ship) giá sẽ hạt dẻ hơn rất nhiều và mang đến gara ngoài để người ta lắp vào cho với giá công tháo lắp khoảng 500k - 1 triệu ! như ngày trước xe của em bị hỏng em ra gara ngoài đặt hàng ( ngày xưa em đặt cụ Dung_taybien ) tầm 7 - 10 ngày là xong rồi lắp vào cho mình là đc! giá trong hãng báo cái này khoảng 14 củ hay sao ý, còn để gara ngoài đặt hàng và thay thì họ sẽ giảm giá cho mình so với hãng là từ 20% or 30% or 40% tùy vào cái miệng của cụ có dẻo hay ko ! khi đặt hàng ở gara ngoài thì các cụ ý đã ăn đc tiền đồ rồi thì hay miễn phí công lắp đặt cụ ạ ! hihiihhi đó là 1 số ngu ý của em mong các cụ đừng gạch đá! mà cái dòng này của cụ hay bị chết cảm biến góc lái lắm ( theo cụ dung_taybien nói thế).
Xe nó phục vụ mình lúc nó khỏe ko sao chứ lúc nó đổ bệnh là lục tốn mà xót ruột lắm ! hiihhi chúc vợ 2 của cụ sớm khỏi bệnh!

nhawe_ranchoi

Xe đạp
Xe e bị lỗi giống hệt bác. Để ý chi tiết hơn e thấy rằng khi tắt máy đi, bật lại thì ko thấy báo lỗi nữa. Đi tầm 5 phút thì lại báo lỗi này. Hệ thống cruise control và speed limit vẫn hoạt động ngon lành. E đi làm sáng nào cũng để 50km thả chân ga chạy. Sẵn có chút tiếng Anh e đọc trong quyển user guide thì thấy mức độ lỗi là chưa hẳn do hỏng hệ thống esp. E google trên các trang nước ngoài họ cũng nói nhiều khả năng do lỗi cảm biến góc lái. Ngoài ra còn có 1 trang họ giải thích rằng do khi thay ắc quy phải reset lại. E nhớ ra là có lần tháo ắc quy ra thật rồi lắp lại. Khi lắp lại thì mấy hôm sau xuất hiện lỗi này. Ngoài ra ngay lúc đấy còn xuất hiện lỗi không đóng mở cửa kính được (Lỗi này đi một lúc là hết). Đây là nghiên cứu của e. E nghĩ có bác nói reset lại cũng có lý ạ.

zippo111983

Xe buýt
Xe e bị lỗi giống hệt bác. Để ý chi tiết hơn e thấy rằng khi tắt máy đi, bật lại thì ko thấy báo lỗi nữa. Đi tầm 5 phút thì lại báo lỗi này. Hệ thống cruise control và speed limit vẫn hoạt động ngon lành. E đi làm sáng nào cũng để 50km thả chân ga chạy. Sẵn có chút tiếng Anh e đọc trong quyển user guide thì thấy mức độ lỗi là chưa hẳn do hỏng hệ thống esp. E google trên các trang nước ngoài họ cũng nói nhiều khả năng do lỗi cảm biến góc lái. Ngoài ra còn có 1 trang họ giải thích rằng do khi thay ắc quy phải reset lại. E nhớ ra là có lần tháo ắc quy ra thật rồi lắp lại. Khi lắp lại thì mấy hôm sau xuất hiện lỗi này. Ngoài ra ngay lúc đấy còn xuất hiện lỗi không đóng mở cửa kính được (Lỗi này đi một lúc là hết). Đây là nghiên cứu của e. E nghĩ có bác nói reset lại cũng có lý ạ.
Cụ nói chuẩn ở chỗ là do cụ rút ác quy ra thì sẽ bị như cụ nhưng lỗi chập chờn, và của cụ có một điểm nữa là cruise control và speed limit vẫn hoạt động còn của cụ chủ là ko hoạt động và đã đi xóa lỗi và check bằng máy cắm vào đã báo lỗi cảm biến góc lái thì ko có cách j res đc cụ nhé, ngày trc em bị y như cụ chủ cũng đã lên mạng đọc và tìm hiểu rồi thì res lỗi nhưng mọi phuơng pháp đều vô phuơng cứu chữa và cuối cùng là đặt cảm biến góc lái về mà thay thì mới hết lỗi cụ ạ! Hi hi
Mà đây ko phải là hỏng hệ thống esp cụ nhé mà là do một cảm biến trong số 17 cảm biến của esp bị hỏng thì nó sẽ báo lỗi esp , như khi hỏng cảm biến góc lái thì ko dùng đc chứa năng cruise va speed limit cụ nhé, còn lỗi của cụ đưa ra ko phải lỗi cảm biến góc lái ! Lỗi của cụ là do rút ac quy ra dẫn đến lỗi hệ thống or lỗi một trong 16 cảm biến còn lại của esp trừ lỗi cảm biến góc lái! Còn nếu hỏng cái cục điều khiển trung tâm esp thì xác định luôn cực nhiều tiền tầm 50-60 củ là bt!

Chỉnh sửa cuối:

Mec180

Xe máy
e thấy bác Zippo nói rất chuận!
của e chính xác là lỗi cảm biến góc lái rồi, e đang nghiên cứu xem mua cách nào cho phù hợp đây :-w
tks các bác rất nhiệt tình và thông thái ah!

qturang

Xe hơi
Cụ nói chuẩn ở chỗ là do cụ rút ác quy ra thì sẽ bị như cụ nhưng lỗi chập chờn, và của cụ có một điểm nữa là cruise control và speed limit vẫn hoạt động còn của cụ chủ là ko hoạt động và đã đi xóa lỗi và check bằng máy cắm vào đã báo lỗi cảm biến góc lái thì ko có cách j res đc cụ nhé, ngày trc em bị y như cụ chủ cũng đã lên mạng đọc và tìm hiểu rồi thì res lỗi nhưng mọi phuơng pháp đều vô phuơng cứu chữa và cuối cùng là đặt cảm biến góc lái về mà thay thì mới hết lỗi cụ ạ! Hi hi
Mà đây ko phải là hỏng hệ thống esp cụ nhé mà là do một cảm biến trong số 17 cảm biến của esp bị hỏng thì nó sẽ báo lỗi esp , như khi hỏng cảm biến góc lái thì ko dùng đc chứa năng cruise va speed limit cụ nhé, còn lỗi của cụ đưa ra ko phải lỗi cảm biến góc lái ! Lỗi của cụ là do rút ac quy ra dẫn đến lỗi hệ thống or lỗi một trong 16 cảm biến còn lại của esp trừ lỗi cảm biến góc lái! Còn nếu hỏng cái cục điều khiển trung tâm esp thì xác định luôn cực nhiều tiền tầm 50-60 củ là bt!
50-60 củ, nghe mà hết cả ý định mua Mec, mà cái cục này hay hỏng không cụ ơi?

zippo111983

Xe buýt
50-60 củ, nghe mà hết cả ý định mua Mec, mà cái cục này hay hỏng không cụ ơi?
He he có nó hay hỏng lắm chắc khoảng tầm xe đi 15 đên 20 năm là nó hỏng ý mà! Có khi hơn ý chứ

zippo111983

Xe buýt
cảm ơn cụ thế ko lo òi hehehe (like)
Cái cục điều khiển tt esp này nó có chế đôj tự đạp phanh khi dùng crui và speed limit mỗi khi quá tốc độ của speed limit khi xuống dốc, còn khi ta tự giảm ga bằng cruise thì phanh cũng sẽ tự động rà phanh, theo một số người nói trên 4rum của tụi Nga nó cũng có nố cái số lần tự phanh đó khoảng cỡ 1 triệu lần thì hình như nó mới die hay sao ý! Nhất là các cụ nào hay driff xe thì cái esp này nó hay đi lăm vì môi. Lần driff là nó hay tự phân bổ lại lực phanh mà hình như để turn on esp chắc ko driff nổi đâu vì khi driff xe mất lái nó sẽ tự phân bổ lực phanh lên các bánh xe thì driff chắc là ko đc!

Anhnt9

Xe máy
ESP nó là hệ thống có khoảng 17cảm biến
1 - Cảm biến tốc độ bánh xe; 2 – Cụm giắc chẩn đoán;

3 - Hộp điều khiển điện tử ESP; 4 - Công tắc ESP OFF;
5 - Đèn báo ABS; 6 – Đèn báo ESP;
7 – Đèn báo EPC (E –gas) 8 – Cảm biến gia tốc ngang;
9 – Hộp điều khiển làm trễ moment xoay xe; 10 – Đèn báo lỗi ESP;
11 – Cảm biến góc lái; 12 – Công tắc báo phanh;
13 – Bơm cung cấp ESP; 14 – Công tắc phanh đậu xe;
15 – Cảm biến áp suất xy lanh chính; 16 – Xy lanh chính;
17 – Bộ chấp hành thủy lực ESP.

, nếu 1 trong các cảm biến trên mà bị hỏng thì hệ thống ESP sẽ dừng hoạt động, mà khi ESP này bị báo hỏng thì Cruise control và speed limit cũng sẽ không hoạt động được! mà cụ đã check là hỏng cảm biến góc lái thì cụ hỏi giá trong hãng báo giá rồi ra gara ngoài or cụ nhờ người trên mạng ship hàng về qua các trang mạng (nếu cụ có vốn tiếng anh tốt và chịu khó tìm tòi học hỏi thì cụ tự ship) giá sẽ hạt dẻ hơn rất nhiều và mang đến gara ngoài để người ta lắp vào cho với giá công tháo lắp khoảng 500k - 1 triệu ! như ngày trước xe của em bị hỏng em ra gara ngoài đặt hàng ( ngày xưa em đặt cụ Dung_taybien ) tầm 7 - 10 ngày là xong rồi lắp vào cho mình là đc! giá trong hãng báo cái này khoảng 14 củ hay sao ý, còn để gara ngoài đặt hàng và thay thì họ sẽ giảm giá cho mình so với hãng là từ 20% or 30% or 40% tùy vào cái miệng của cụ có dẻo hay ko ! khi đặt hàng ở gara ngoài thì các cụ ý đã ăn đc tiền đồ rồi thì hay miễn phí công lắp đặt cụ ạ ! hihiihhi đó là 1 số ngu ý của em mong các cụ đừng gạch đá! mà cái dòng này của cụ hay bị chết cảm biến góc lái lắm ( theo cụ dung_taybien nói thế).
Xe nó phục vụ mình lúc nó khỏe ko sao chứ lúc nó đổ bệnh là lục tốn mà xót ruột lắm ! hiihhi chúc vợ 2 của cụ sớm khỏi bệnh![/QUOTE/]

Lỗi ESP thì chắc rồi, nhưng em dự cụ nên làm thế này:
Cụ đi kiểm tra vài Garage vào (Em lưu ý cụ là cụ nên để ý lúc họ đọc lỗi ESP, yêu cầu họ đọc cụ thể lỗi, Em nhớ là dòng thứ 2 của detail lỗi sẽ cho mình biết lỗi ESP này do bộ phận cụ thể nào trong 17 bộ phận cụ Zippo liệt kê. Cụ đọc qua dòng chỉ dẫn của DAS nhưng cố gắng nhớ cho em cái mã Error kiểu như B24/15)
Nếu Garage nào nhiệt tình, họ có thể giúp cụ tra luôn Vin và cho cụ xem hình ảnh vị trí bộ phận bị hỏng ở ít nhất hai góc độ ( 1. Ảnh chi tiết bộ phận hỏng; 2. Ảnh đánh dấu bộ phận hỏng nằm ở đâu trên xe)
ESP nó chỉ hỏng một trong những bộ phận của hệ thống đó thôi, em cấm cụ thay mới cả ESP, tốn lắm......[-X
Sau đấy xử lý tiếp thế nào thì tùy cụ chủ thôi, :D

Chỉnh sửa cuối: