[Funland] E mở thớt về định cư châu Âu

cothienlac86

Xe hơi
Các bác cho e hỏi: nếu nhập quốc tịch khác, ví dụ Bồ Đào Nha, mình có phải từ chối quốc tịch Việt Nam, nhập quốc tịch Bồ rồi nhập quốc tịch lại quốc tịch Việt Nam không? Hay cứ để song tịch được? Bác nào có song tịch thông não e chút. Vì e tra google noá bảo: Người Việt chỉ được phép 1 quốc tịch trừ trường hợp abcxyz.... Nếu phải từ chối quốc tịch Vn thì e cắt hết k làm thêm quốc tịch mới cho mệt🤣🤣.

Zhiguly

[Tịch thu bằng lái]
Cụ tìm hiểu Bồ có cho 2 quốc tịch ko, nếu ko thì cụ phải làm thủ tục thôi quốc tịch.
Các bác cho e hỏi: nếu nhập quốc tịch khác, ví dụ Bồ Đào Nha, mình có phải từ chối quốc tịch Việt Nam, nhập quốc tịch Bồ rồi nhập quốc tịch lại quốc tịch Việt Nam không? Hay cứ để song tịch được? Bác nào có song tịch thông não e chút. Vì e tra google noá bảo: Người Việt chỉ được phép 1 quốc tịch trừ trường hợp abcxyz.... Nếu phải từ chối quốc tịch Vn thì e cắt hết k làm thêm quốc tịch mới cho mệt🤣🤣.

tech02

Xe tải
Em dưa góp ảnh
mùa Đông miền Tây nước Đức

cothienlac86

Xe hơi
E đang tham khảo cái golden visa của Bồ, mục đích lấy quốc tịch thôi( vì Bồ k yêu cầu thời gian cư trú lâu như các nước khác trước khi lên quốc tịch nên e khoái khoản này). Chứ e vẫn kinh doanh chính ở Vn. Có bác nào lên được quốc tịch bồ chưa? Cho e hỏi phần thi tiếng có phức tạp hay từ cư trú lên quốc tịch khoai k? E xin cám ơn.

Grand 2016

Xe tăng
Sạu 4 năm mở thớt, đã cụ nào đi chưa?
Em cũng có suy nghĩ mãi, cuối cùng vẫn ở VN và chưa kiếm tấm thẻ nào. Mấy năm rồi châu Âu khủng hoảng kinh quá.

Zhiguly

[Tịch thu bằng lái]
Người nhà em đi Ba Lan đc 3 năm, hiện cả nhà đang ổn.
Sạu 4 năm mở thớt, đã cụ nào đi chưa?
Em cũng có suy nghĩ mãi, cuối cùng vẫn ở VN và chưa kiếm tấm thẻ nào. Mấy năm rồi châu Âu khủng hoảng kinh quá.

Zhiguly

[Tịch thu bằng lái]
Cũng khoai đấy cụ, lấy PR thì khả thi, quốc tịch ko hề dễ.
E đang tham khảo cái golden visa của Bồ, mục đích lấy quốc tịch thôi( vì Bồ k yêu cầu thời gian cư trú lâu như các nước khác trước khi lên quốc tịch nên e khoái khoản này). Chứ e vẫn kinh doanh chính ở Vn. Có bác nào lên được quốc tịch bồ chưa? Cho e hỏi phần thi tiếng có phức tạp hay từ cư trú lên quốc tịch khoai k? E xin cám ơn.

Tutibonbon

Xe buýt
Các cụ trên này cho em hỏi là E muốn làm cái visa 1 năm( có thể gia hạn thêm) ở mấy nước gần Đức thì có dễ ko ạ và có thể làm theo cách nào đc tks

1. Tiếng Anh của bác tốt và có profile tốt, có thể nghiên cứu Canada dạng startup, bạn mình cũng đi dạng này năm 2018, đang ở Van Couver. Nếu bác muốn chi tiết thì inbox mình.
2. Còn bác muốn đi Châu Âu thì có rất nhiều chương trình với điều kiện khá dễ như:
- Bồ Đào Nha: chương trình này yêu cầu đầu tư tối thiểu 280k Euro vào bất động sản (thu hồi vốn lại sau 5 năm). 5 năm sau bác có thể xin quốc tịch Bồ Đào Nha mà không cần duy trì thường trú (mỗi năm ở 7 ngày hoặc 2 năm ở 14 ngày để duy trì thẻ TR).
- Hy Lạp: bác mua nhà 250K EURO là nhận ngay thẻ xanh (PR) cho cả gia đình. Chương trình này yêu cầu bác phải duy trì cái nhà đấy để giữ thẻ PR (chỉ được bán sau khi có quốc tịch Hy Lạp -> phải ở 7 năm mới thi quốc tịch Hy Lạp).
- Cyprus (Cộng hoà Síp): tương tự Hy Lạp nhưng bác phải đầu tư bất động sản tối thiểu 300K Euro (fast track- 3-4 tháng nhận PR)) hoặc tối thiểu 100k Euro - 12-18 tháng nhận PR).
- Montenegro: đầu tư 250k Euro và tặng chính phủ 100k Euro (tổng 350k EURO). Sau 5 năm lấy lại 250k EURO. Nhận ngay hộ chiếu (quốc tịch), Montenegro chưa gia nhập EU, dự kiến sẽ gia nhập 2025. Lúc đó Bác có quốc tịch Montengro đương nhiên là quốc tịch EU, có thể sống bất kỳ quốc gia nào ở EU: Pháp, Ý, Đức,... Tuy nhiên, chương trình này sẽ kết thúc vào ngày 31/12/2021, nên nếu Bác có ý định lấy quốc tịch EU thì phải tranh thủ sớm
Bác muốn biết thông tin chương trình nào thì cứ inbox mình, mình sẽ giải thích và cung cấp thông tin miễn phí cho, vì mình đang làm trong ngành này cũng lâu.
Có chương trình nào bên Bỉ không cụ. Cho em xin ngâm cứu phát

Zhiguly

[Tịch thu bằng lái]
Tiếng tối thiểu B1, nộp hồ sơ nhập tịch đc, còn đc hay không thì chưa biết cụ. Nếu cụ có người quen như Ronaldo, Pepe...chắc cũng dễ hơn.
E thấy quảng cáo chỉ cần có bằng giao tiếp tiếng bồ cơ bản là nhập tịch được, có vẻ dễ xơi🤣 bác dr_caocuong bên đấy có quốc tịch chưa thông não hộ e phát. E cám ơn

Zhiguly

[Tịch thu bằng lái]
Có thể làm thẻ lao động ở Ba Lan, Ru..
Visa cũng đc, nhưng hơi mất thời gian và tiền.
Các cụ trên này cho em hỏi là E muốn làm cái visa 1 năm( có thể gia hạn thêm) ở mấy nước gần Đức thì có dễ ko ạ và có thể làm theo cách nào đc tks

lookyoung

Xe tăng
Có chương trình nào bên Bỉ không cụ. Cho em xin ngâm cứu phát
Lần đầu mới thấy có cụ có ý định vào Bỉ. Con đường nhanh nhất là kiếm được việc làm, công ty hỗ trợ làm visa dài hạn. Cụ ở 5 năm đóng thuế là có thẻ xanh sau đấy xin quốc tịch được luôn.

Vấn đề lớn nhất ở Bỉ là ngôn ngữ, nước bé tí nhưng có 3 ngôn ngữ chính thức là Pháp, Đức và Hà Lan. Cụ phải thạo 1 trong 3 thì mới đủ điều kiện nộp qt.

Lần đầu mới thấy có cụ có ý định vào Bỉ. Con đường nhanh nhất là kiếm được việc làm, công ty hỗ trợ làm visa dài hạn. Cụ ở 5 năm đóng thuế là có thẻ xanh sau đấy xin quốc tịch được luôn.

Vấn đề lớn nhất ở Bỉ là ngôn ngữ, nước bé tí nhưng có 3 ngôn ngữ chính thức là Pháp, Đức và Hà Lan. Cụ phải thạo 1 trong 3 thì mới đủ điều kiện nộp qt.
Cụ bà nhà em quốc tịch Bỉ, khu vực đấy sử dụng tiếng Pháp.
Giờ bà có điều kiện để bảo lãnh nên em tìm hiểu những phương án làm tốt nhất ạ

cothienlac86

Xe hơi
Tiếng tối thiểu B1, nộp hồ sơ nhập tịch đc, còn đc hay không thì chưa biết cụ. Nếu cụ có người quen như Ronaldo, Pepe...chắc cũng dễ hơn.
Haha thế e lại chờ 1,2 năm nữa xem bác nào nhập tịch được rồi tính tiếp. Chắc chương trình mới chưa thấy ai lên đc quốc tịch

sontung89

Xe tăng
Cũng mơ ước mà có lẽ chỉ là ước mơ cụ ah. Ở xứ này dù chưa phải là xhcn nhưng đâu đó nhen nhóm điều đó, cuộc sống có vẻ đơn giản và thi vị hơn mảnh đất vốn dĩ bon chen nghìn đời nay này