[Funland] E quyết nhảy hố vôi nhờ các cụ chỉ bảo

cadan

Xe container
Thằng cuối cùng..nghe mid bass và bas fe nhất so với mấy em trên. Theo ngu ý bác thử và nên thử 20 SL đường dài..trinh phục em nó bõ công.
Đang có cụ rao Sonus Faber Concerto 30 củ
Theo cụ bass chú này có gần bằng được loa cột ko hay phải nhồi thêm 1 em sub REL?

trauxanh

Xe lăn
Nhiều cụ chơi Tannoy mà nhỉ, tư vấn giúp cho cụ chủ đi!

Kim_trong_ven

Xe tải
Đang có cụ rao Sonus Faber Concerto 30 củ
Theo cụ bass chú này có gần bằng được loa cột ko hay phải nhồi thêm 1 em sub REL?
Cụ bao nhiêu tuổi. Nếu trẻ tuổi...nếu còn thanh niên thì nhồi thêm 2 cục nữa. Nếu luống rồi thì em nghĩ khai thác là còn dư bass. Mid bass ( em hay gọi là trung trầm) nó khó thể hiện hơn đấy ạ

tamtg2402

Xe buýt
Rèm cửa Minh Đăng - 102 Khuất Duy Tiến, Thanh Xuân
Website
www.remminhdang.com
Tình hình dạo này e lại thích nghe nhạc, gu của e là Tannoy, cụ nào có Tannoy Turnbery mà chán muốn nâng cấp thì cho e gặp gỡ giao lưu nhé. Cụ nào đang sở hữu e nó cho e xin phép đến giao lưu học hỏi được không ah. Thanks các cụ.

Cụ chủ chơi chất lừ... em chỉ dám le ve con D500 đã thấy khoái cái lỗ nhĩ lắm rồi, nhìn mấy hòn đá tảng của cụ mà em thấy thẹn thùng quá

TTViet

Xe tải
Cụ bao nhiêu tuổi. Nếu trẻ tuổi...nếu còn thanh niên thì nhồi thêm 2 cục nữa. Nếu luống rồi thì em nghĩ khai thác là còn dư bass. Mid bass ( em hay gọi là trung trầm) nó khó thể hiện hơn đấy ạ
Cụ này nói chuẩn đấy, muốn ăn mặn như thanh niên thì chơi thêm cặp Sub: đánh nặng như nhạc sàn là phê. Còn nghe mà thấy mệt tức là quá tuổi rồi thì giảm mặn, ăn nhạt đi kẻo "hại thận". Còn chất lượng của tiếng bass thì còn phải bàn nhiều, nhưng chất lượng của dải Mid-Low (trung trầm) thì tuổi nào cũng thích. Tannoy chơi cái dải này này tạm ổn, giữ giá, khoe của tốt! Nhưng Tannoy không phải là tất cả*-:)

cadan

Xe container
Cụ này nói chuẩn đấy, muốn ăn mặn như thanh niên thì chơi thêm cặp Sub: đánh nặng như nhạc sàn là phê. Còn nghe mà thấy mệt tức là quá tuổi rồi thì giảm mặn, ăn nhạt đi kẻo "hại thận". Còn chất lượng của tiếng bass thì còn phải bàn nhiều, nhưng chất lượng của dải Mid-Low (trung trầm) thì tuổi nào cũng thích. Tannoy chơi cái dải này này tạm ổn, giữ giá, khoe của tốt! Nhưng Tannoy không phải là tất cả*-:)
Tannoy em nghe ko hiểu sao khó vào. Tiếng ko chi tiết, khó thể hiện tiêt tấu nhanh, mạnh. Kiểu chơi rock hay edm thì ko nói làmgì, ngay một số bản pop cũng bị díu, opera càng khó. Mà đó là tunbery với Kensington. Phải chăng dòng này chỉ hợp bò lé rồ với vocal hoặc hoà tấu?

Chỉnh sửa cuối:

dangdixemay

[Tịch thu bằng lái]
Ông bạn e có đôi này mua mới hình như 150tr đánh vs amp yamaha cdp cũng yamaha kiêm DAC nghe cũng ok phết dưng nó bảo gần 350 củ. E ko thích tanoy vì e chuyên nhạc vàng. Cụ quyết tanoy thì tài chính phải tốt thì mí chơi đc. Ko chỉ loa còn amp, cdp, dây nhợ biến áp.....
E ít xiền chơi bộ cỏ cỏ này thôi

nhìn mê quá cụ ạ. E ko nghĩ scepter ngoài đời nó to vậy.

ExclMan

Xe điện
Thằng nào đủ sức thay thế loa cột đánh đa thể loại một xíu. Hai ông Ý kia có được ko cụ?
Không thay được loa cột đâu cụ ơi, Chơi phù hợp diện tích phòng < 25 mét vuông thì vẫn ra âm người lớn. Cá nhân em thấy thằng Chario kia vẫn hay hơn cả.

cadan

Xe container
Không thay được loa cột đâu cụ ơi, Chơi phù hợp diện tích phòng < 25 mét vuông thì vẫn ra âm người lớn. Cá nhân em thấy thằng Chario kia vẫn hay hơn cả.
Em thấy bảo loa to (cột/thùng) mà vào phòng nhỏ quá còn mất công chống dội/ù.

phòng nhỏ chắc chỉ búc-seo thôi cụ nhỉ

trauxanh

Xe lăn
Em thấy bảo loa to (cột/thùng) mà vào phòng nhỏ quá còn mất công chống dội/ù.

phòng nhỏ chắc chỉ búc-seo thôi cụ nhỉ
Nội dung trên của cụ...thật khó bàn!
Nhìn chung thì tư vấn về âm thanh là chuyện cực kỳ khó cụ ạ. :D
Về tương quan Loa- Phòng thì là cụ đang hoàn toàn nói về “mức âm lượng” đó thôi. Về cái này thì đơn giản như ta nuôi con thú, thú lớn thì chuồng rộng, thú nhỏ chuồng nhỏ...là hợp lý, chứ thú lớn nhốt chuồng nhỏ thì cũng tội nó ra.
Vậy cụ lo loa lớn thì phải chống dội ù trong phòng nhỏ, hoàn toàn là về âm lượng, trong khi âm lượng thì búc seo cũng có thể cho ra mức lớn đấy chứ. Và búc seo thì cũng phải chống dội ù thôi, nếu setup phòng không tốt.
Tức là loa lớn có thể mở nhỏ, và loa nhỏ có thể mở lớn...khó tả lắm. Lớn âm lượng mà nghe được tốt, tiếng nhỏ có khi nghe không tốt, lại tuỳ vào hệ thống tổng thể...
Còn yếu tố nữa cũng quan trọng, không chỉ ở chuyện tiếng lớn tiếng nhỏ, mà ở bố trí không gian phòng. Loa lớn quá trong phòng nhỏ hoặc nhỏ quá trong phòng lớn thì không đẹp phòng.
Giữa cái Lớn và cái Nhỏ đó, rất nhiều vấn đề chi tiết bên trong! :D
Vấn đề quan trọng nhất trong chọn loa, ngoài các yếu tố trên, thì là “chất âm”.
Cụ thích nghe loại nhạc gì, dải tần âm thanh nào, nhịp điệu âm thanh nào là chính, gu nghe nhạc lớn hay nhỏ...
Túm lại rất nhiều yếu tố cần xem xét tính toán, mới ra được một danh sách lựa chọn tương đối phù hợp tai, phù hợp phòng, và phù hợp ví. :D
Còn nếu mua để trưng bày, hoặc ít thời gian nghe, hoặc nghe thế nào cũng được, thì lại đơn giản thôi.
Nói chung là suy nghĩ cụ thể tí, rồi lựa chọn tương đối chính xác, thì đỡ học phí.
Món này tuỳ, vì chả có tiêu chuẩn nào cả do khác nhau về tai, về tiền, về điều kiện phòng ốc...Cơ bản nhất là yếu tố cá nhân của mình! :D

chim-ưng

Xe tăng
Bộ của cụ cũng ngon nhưng hơi bị 'công thức' chưa cần bật lên đã biết nó thế nào rồi
nhiều khi tiền và thời gian có hạn thì công thức là lựa chọn khôn ngoan nhất , e cũng chơi theo công thức :D . Khoe bộ nhà e , các cụ đừng chê nhá , chê là đêm nay e mất ngụ đới :P .

hieukon

Xe container
phòng âm thanh của cụ đẹp quá

trauxanh

Xe lăn
Tai em nó không hợp loa thùng, nên giờ bàn về loa thùng thương hiệu là em chịu.
Cứ mấy cặp củ rời thích lắp vào đâu thì lắp, thích đặt thế nào thì đặt...

Chơi theo phong cách tự do, không theo công thức nào, miễn sao hợp tai mình và tai mọi người thường ngồi cùng.
Bản thu cuối cùng của một cấu hình tích hợp 2 trong 1, cách đây 2 ngày đã không duy trì cách bố trí loa này nữa rồi: